1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

kinh tế chính trị maclenin

15 54 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 15
Dung lượng 25,37 KB
File đính kèm 19K1KINHTECHINHTRI.rar (23 KB)

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

BÀI TẬP KINH TẾ CHÍNH TRỊ A. Nhận diện các đại lượng trong bài tập kinh tế chính trị W: Là giá trị hàng hóa Là số tiền nhà tư bản thu về sau khi bán hàng hóa ( trong trường hợp giá cả hàng hóa bằng giá trị hàng hóa ) c: Tư bản bất biến ( Số tiền nhà tư bản dùng để mua máy móc thiết bị+ chi phí nguyên nhiên vật liệu…). Giá trị tư liệu sản xuất v: Tư bản khả biến ( Số tiền nhà tư bản dùng để thuê công nhân, mua sức lao động ). Giá trị hàng hóa sức lao động. v= Thời gian lao động tất yếu .(Tiền lương của công nhângiờ) V: Tổng tư bản khả biến ( xuất hiện ở những bài tập có giả thiết thuê số lượng công nhân ). Ví dụ : có 200 công nhân làm trong 1 ngày 8 tiếng, 4 tiếng tất yếu mỗi tiếng 2 USD =)) V=200.4.2=1600 USD m: Giá trị thặng dư m= Thời gian lao động thặng dư. (Tiền lương của công nhângiờ) M: Khối lượng giá trị thặng dư ( khi có V sẽ có M ) Quy mô bóc lột của tư bản m’: Tỉ suất giá trị thặng dư (%) Trình độ bóc lột của nhà tư bản. Hiệu quả sử dụng, khai thác sức lao động. cv : Cấu tạo hữu cơ của tư bản k: Chi phí sản xuất tư bản chủ nghĩa. Tư bản ứng trước. Số tiền nhà tư bản đầu tư sản xuất. Lượng tư bản đầu tư ban đầu. Quy mô sản xuất của nhà đầu tư. p: Lợi nhuận của nhà tư bản Số tiền nhà tư bản thu được sau khi trừ chi phí. (p= doanh thuchi phí sx) p’ : Tỉ suất lợi nhuận ( % ) Hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản. z: Lợi tức lơi nhuận của nhà tư bản cho vay ( tư bản ngân hàng ) z’: Tỉ suất lợi tức ( lãi suất ngân hàng ) B. Các công thức cần lưu ý. W = c + v + m= k+ m k = c + v k=tư bản cố định+ tư bản lưu động cố định là chi phí máy móc lưu động là chi phí nguyên vật liệu + chi phí sld Các câu hỏi: Tính khối lượng giá trị hàng hóa số tiền thu về sau khi bán hàng hóa. Cơ cấu giá trị hàng hóa. Tính lượng giá trị cũ, giá trị mới ( trong đó c là giá trị cũ, v + m là giá trị mới ) Chú ý: Viết cơ cấu giá trị hàng hóa có 2 cách Cách 1: Lượng giá trị hàng hóa = x.c + y.v + z.m ( Ví dụ: 20 c + 5 v + 6 m ). Cách 2: Lượng giá trị hàng hóa = x ( lượng giá trị hàng hóa cũ ) + y ( lượng giá trị hàng hóa mới ) ( Ví dụ : 750 lượng giá trị hàng hóa cũ (c) + 900 lượng giá trị hàng hóa mới ( v + m ). m’ = ( m v) 100 % = ( thời gian lao động thặng dư thời gian lao động tất yếu ) 100% M = m’ V, trong đó V = lương của 1 công nhân số lượng công nhân Các câu hỏi: +Tính khối lượng giá trị thặng dư M +Tính tỉ suất giá trị thặng dư +Tính cấu tạo hữu cơ của tư bản cv +Số lượng công nhân +Tiền lương của công nhân ( khi biết lương 1 công nhân ) +Tiền lương của công nhân +Chi phí sản xuất của nhà tư bản quy mô sản xuất của nhà tư bản p = giá cả hàng hóa – chi phí sản xuất tư bản chủ nghĩa ( k ) p’ = m ( c + v ) 100% = ( p k ) 100% , tuy nhiên nên dùng công thức thứ 2. z’ = z lượng tư bản cho vay 100 % : áp dụng với dạng bài tập tính lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của tư bản cho vay tư bản ngân hàng. hệ số tích lũy = khối lượng tích lũy m 100 % Các câu hỏi: +Tính hệ số tích lũy ( tỷ suất tích lũy ) +Tính khối lượng tích lũy + Tính lợi nhuận của nhà tư bản trong chu kì sản xuất 2, 3…. n khi biết hệ số tích lũy của chu kì sản xuất 1. LƯU Ý : Cách tính lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận trong các trường hợp TH1 : Giá cả = giá trị => lợi nhuận = giá trị thặng dư ( p = m ) Trong trường hợp đề bài yêu cầu tính lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận mà không có giả thiết gì thêm, ta ngầm hiểu rằng trong trường hợp đó giá cả = giá trị. TH2 : Giá cả khác giá trị ( > hoặc < ) => p khác m Tính giá trị =c + v + m => giá cả => lợi nhuận C. Ví dụ minh họa Bài 1: Nhà tư bản có chi phí sản xuất là 150000, trong đó lượng tư bản để mua nguyên liệu sản xuất và máy móc là 100000,trình độ bóc lột của nhà tư bản là 250%.Tính: a. Cấu tạo hữu cơ của tư bản = cv b.Khối lượng giá trị thặng dư ( M ) ( Lưu ý : Nếu đề bài không phân biệt tư bản khả biến và tổng tư bản khả biến, giá trị thặng dư và khối lượng giá trị thặng dư thì ta ngầm hiểu v = V, m = M). c. Cơ cấu giá trị hàng hóa: Bài 2: Một xí nghiệp có số lượng tư bản ứng trước là 100000, trong đó 70000 đầu tư máy móc, 20000 đầu tư tiền nguyên vật liệu. Tỉ suất giá trị thặng dư là 200%. a. Khối lượng giá trị thặng dư. b. Số lượng công nhân của xí nghiệp là bao nhiêu nếu tiền lương của 1 công nhân là 10 Bài 3 : Xác định lượng tư bản ban đầu, cấu tạo hữu cơ của tư bản, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của nhà tư bản nếu biết rằng tổng giá trị hàng hóa là 150 tỉ, trong đó lượng giá trị thặng dư là 20 tỉ, trình độ bóc lột là 200%, hàng hóa bán ra với giá cả bằng giá trị. Bài 4.Với trình độ bóc lột là 200%, nhà tư bản thu được lượng giá trị thặng dư là 600, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 71, xác định : a. Chi phí sản xuất của nhà đầu tư b. Lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận khi bán hàng hóa với giá cả gấp đôi giá trị Bài 5. a.Tính hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản, nếu biết lượng tư bản đầu tư là 100 tỉ, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 91, số tiền nhà tư bản thu được sau khi bán hàng hóa là 150 tỉ. b. Nếu hàng hóa bán với giá cả gấp đôi giá trị thì hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn lao động thay đổi như thế nào? Bài 6. Một doanh nghiệp đầu tư 100 triệu để sản xuất hàng hóa với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 32, trình độ bóc lột là 300%.Xác định: a. Lượng giá trị thặng dư, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của doanh nghiệp. b. Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản khi biết hệ số tích lũy là 70% Bài 7. Nhà tư bản đầu tư 1 triệu để sản xuất với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 73, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%. Xác định: a. Khối lượng giá trị hàng hóa và cơ cấu giá trị hàng hóa b. Nếu tư bản tuần hoàn được 2 chu kì trong một năm với hệ số tích lũy là 50% thì lượng lợi nhuận mà nhà tư bản thu được trong năm đó là bao nhiêu? Bài 8. Một doanh nghiệp vay ngân hàng 5 triệu trong 1 năm để sản xuất với tỉ suất lợi tức ( lãi suất ) là 10%, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 41. Tính lợi nhuận của doanh nghiệp và ngân hàng. Đáp án Bài 1: Nhà tư bản có chi phí sản xuất là 150000, trong đó lượng tư bản để mua nguyên liệu sản xuất là 100000,trình độ bóc lột của nhà tư bản là 250%.Tính: a. Cấu tạo hữu cơ của tư bản = cv c = 100000 v = k – c = 150000 – 100000 = 50000 => cv = 10000050000 = 21 b.Khối lượng giá trị thặng dư ( M ) Có m’ = ( m v ) 100% mà m’ = 250% , v = 50000 => 250 = ( m 50000 ) 100% => m = 125000 Hay M = 125000 ( Lưu ý : Nếu đề bài không phân biệt tư bản khả biến và tổng tư bản khả biến, giá trị thặng dư và khối lượng giá trị thặng dư thì ta ngầm hiểu v = V, m = M. Ở đây, v = V = 50000 ). c. Cơ cấu giá trị hàng hóa: W = c+ v + m Trong đó, lượng giá trị cũ ( c ) = 100000 lượng giá trị mới ( v + m )= 50000 + 125000 = 175000 Bài 2: Một xí nghiệp có số lượng tư bản ứng trước là 100000, trong đó 70000 đầu tư máy móc, 20000 đầu tư tiền nguyên vật liệu. Tỉ suất giá trị thặng dư là 200%. a. Khối lượng giá trị thặng dư. Tóm tắt: k= 100000 ; c = 70000 + 20000 = 90000 ( tư bản bất biến ) ; m’ = 200% Có v = k – c = 100000 – 90000 = 10000 Mà m’ = ( m v ) 100% => 200 = m 10000 100% => m = 20000 Hay M = 20000 b. Số lượng công nhân của xí nghiệp là bao nhiêu nếu tiền lương của 1 công nhân là 10 Có V = v = tiền lương của công nhân = 10000 (xem lưu ý bài 1) => Số lượng công nhân của xí nghiệp = 10000 : 10 = 1000 Bài 3 : Xác định lượng tư bản ban đầu, cấu tạo hữu cơ của tư bản, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của nhà tư bản nếu biết rằng tổng giá trị hàng hóa là 150 tỉ, trong đó lượng giá trị thặng dư là 20 tỉ, trình độ bóc lột là 200%, hàng hóa bán ra với giá cả bằng giá trị. Tóm tắt: W = 150 tỉ = c + v + m => k = ? cv = ? p,p’ = ? m = 20 tỉ, m’ = 200% Trả lời k = W – m = 150 – 20 = 130 tỉ c v = ? Có m’ = ( m v ) 100% mà m’ = 200%, m = 20 tỉ, suy ra v = 10 , c = k – v = 130 – 10 = 120 p, p’= ? Do hàng hóa bán ra với giá cả = giá trị nên p = m = 20 tỉ Suy ra p’ = pk 100% = 15,4 % Bài 4.Với trình độ bóc lột là 200%, nhà tư bản thu được lượng giá trị thặng dư là 600, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 71, xác định : a. Chi phí sản xuất của nhà đầu tư b. Lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận khi bán hàng hóa với giá cả gấp đôi giá trị tóm tắt : m’= 200%, m = 600, c v = 71 => k = ? p,p’ = ? khi giá cả = 2W Trả lời a. Có m’ = m v 100%  200 = 600 v 100%  v = 300 Có c v = 71  c =2100 Vậy k = c + v = 2100 + 300 = 2400 b. Có W = c + v + m = 3000 Giá cả = 2W = 6000 Vậy lợi nhuận p = 60002400 =3600 Tỉ suất lợi nhuận p’ = pk 100% = 150% Bài 5. a.Tính hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản, nếu biết lượng tư bản đầu tư là 100 tỉ, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 91, số tiền nhà tư bản thu được sau khi bán hàng hóa là 150 tỉ. b. Nếu hàng hóa bán với giá cả gấp đôi giá trị thì hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn lao động thay đổi như thế nào? Tóm tắt: k = c + v =100 tỉ, cv = 91, W = k + m = 150 tỉ Trả lời a. m’=, p’= ? Có: cv = 91 => c – 9v = 0 c + v = 100 Giải hệ phương trình trên ta được v = 10, c = 90. m = W – k = 50tỉ => m’ = mv 100%= 50: 10 100 = 150 % ; p’ = mk 100%= 50% b. m’=, p’=? nếu giá cả = 2W Có giá cả = 2W = 300 tỉ Vậy p = 300 – 100 = 200 tỉ, p’ = pk 100% = 200% Bài 6. Một doanh nghiệp đầu tư 100 triệu để sản xuất hàng hóa với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 32, trình độ bóc lột là 300%.Xác định: a. Lượng giá trị thặng dư, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của doanh nghiệp. b. Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản khi biết hệ số tích lũy là 70% Tóm tắt: k =100 triệu , cv = 32, m’ = 300 % Trả lời a. m, p, p’ = ? Có: cv = 32 => 2c – 3v =0 c + v = 100 triệu Giải hệ phương trình trên ta được v = 40, c = 60. Có: m’ = mv 100% => m= 120 triệu Theo bài ta có p = m = 120 triệu => p’ = pk 100% = 120% b. Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản, hay khối lượng tích lũy = Hệ số tích lũy m = 70 % 120 = 84 triệu Bài 7. Nhà tư bản đầu tư 1 triệu để sản xuất với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 73, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%. Xác định: a. Khối lượng giá trị hàng hóa và cơ cấu giá trị hàng hóa b. Nếu tư bản tuần hoàn được 2 chu kì trong một năm với hệ số tích lũy là 50% thì lượng lợi nhuận mà nhà tư bản thu được trong năm đó là bao nhiêu? Tóm tắt: k = 1 triệu , cv = 73, m’ = 200% Trả lời a. W = ?, Cơ cấu giá trị hàng hóa = ? Có k = c + v = 1000000 , cv = 73. Giải hệ phương trình ta có v = 300000, c = 700000 Vì m’ = 200%, suy ra m = 600000 Suy ra W = c + v + m = 1600000 , trong đó: lượng giá trị cũ ( c ) = 700000 lượng giá trị mới ( v + m ) = 900000 b. Nếu n = 2 vòngnăm, hệ số tích lũy = 50% thì p = ? Chu kì sản xuất 1 thu được m = 600000, vậy nên với hệ số tích lũy = 50% thì ở chu kì 2 ta có thêm 300000 tích lũy ở chu kì 1. Như vậy ở chu kì 2, quy mô sản xuất của nhà tư bản sẽ là k = 1, 3 triệu . Vì cv và m’ vẫn giữ nguyên, nên ở chu kì 2 ta có v = 390000 và m = 780000 Vậy lợi nhuận cả năm của doanh nghiệp là p = 600000 + 780000 = 1380000 Bài 8. Một doanh nghiệp vay ngân hàng 5 triệu trong 1 năm để sản xuất với tỉ suất lợi tức ( lãi suất ) là 10%, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 41. Tính lợi nhuận của doanh nghiệp và ngân hàng. Tóm tắt: k = 5 triệu , cv = 41, m’ = 20%, z’ = 10% => p = ?, z = ? Trả lời: Có z’ = ( z khối lượng tư bản cho vay ) 100% => Lợi nhuận của ngân hàng: z = 500000 Có k = c + v = 5000000 , cv = 41. Giải hệ phương trình ta được v = 1000000 . Vì m’ = 200% nên theo công thức ta có m = 2000000 . Do doanh nghiệp phải trả lãi cho ngân hàng 500000 , vậy lợi nhuận của doanh nghiệp là: p = 2000000 – 500000 = 1500000 Chu chuyển của tư bản là sự tuần hoàn của tư bản, được xem xét là 1 quá trình liên tục đổi mới, lặp đi lặp lại không ngừng. Chu chuyển của tư bản phản ánh tốc độ nhanh hay châm của tư bản ( Tốc độ phát triển, lớn mạnh,... tốc độ đẩy nhanh quay vòng sản xuất, ...) Được tính = công thức: n = CH ch trong đó n= số vòng chu chuyển (hay số lần) CH là thời gian trong năm ch là thời gian cho 1 vòng chu chuyển của tư bản Ví dụ: Một tư bản có thời gian 1 vòng chu chuyển là 6 tháng thì tốc độ chu chuyển trong năm là: n 12 tháng6 tháng = 2 vòng . TG Chu chuyển = TB Ứng trước TB Tiêu dùng trong đó: TB ứng trước = Tiền ứng cho SX; TB tiêu dùng = TB cố định tiêu dùng trong 1 năm + TB lưu động tiêu dùng trong 1 năm VD bài 9: Ứng 10 triệu TB Cố Định 70%; cứ 7 năm đổi mới 1 lần TC Lưu Động 1 năm quay vòng 3 lần. Tính thời gian chu chuyển của tư bản. Giải TBCĐ = 70% = 7 triệu; cứ 7 năm đổi mới 1 lần.=> TBTD CĐ trong 1 năm = 7tr 7 năm = 1 tr TBLĐ = 30% = 3 triệu. 1 năm xoay vòng 3 lần. => TBTD LĐ trong 1 năm = 3 tr x3 năm= 9 tr ==> TB Tiêu dùng = 1tr + 9tr = 10 triệu ==> Thời gian chu chuyển của tư bản trong 1 năm là TGCC = TB Ứng trước TB tiêu dùng = 10 10 = 1 năm Hoặc tương tự: TGCC = 1010 = 1 ( năm)

Trang 1

BÀI TẬP KINH TẾ CHÍNH TRỊ

A Nhận diện các đại lượng trong bài tập kinh tế chính trị

W:

-Là giá trị hàng hóa

-Là số tiền nhà tư bản thu về sau khi bán hàng hóa ( trong trường hợp giá cả

hàng hóa bằng giá trị hàng hóa )

c:

-Tư bản bất biến ( Số tiền nhà tư bản dùng để mua máy móc thiết bị+ chi phí nguyên nhiên vật liệu…)

-Giá trị tư liệu sản xuất

v:

-Tư bản khả biến ( Số tiền nhà tư bản dùng để thuê công nhân, mua sức lao động )

-Giá trị hàng hóa sức lao động

-v= Thời gian lao động tất yếu (Tiền lương của công nhân/giờ)

V: Tổng tư bản khả biến ( xuất hiện ở những bài tập có giả thiết thuê số lượng

công nhân ).

Ví dụ : có 200 công nhân làm trong 1 ngày 8 tiếng, 4 tiếng tất yếu mỗi tiếng 2 USD =)) V=200.4.2=1600 USD

Trang 2

m:

- Giá trị thặng dư

- m= Thời gian lao động thặng dư (Tiền lương của công nhân/giờ)

M: Khối lượng giá trị thặng dư ( khi có V sẽ có M )

Quy mô bóc lột của tư bản

m’:

-Tỉ suất giá trị thặng dư (%)

-Trình độ bóc lột của nhà tư bản

-Hiệu quả sử dụng, khai thác sức lao động

c/v : Cấu tạo hữu cơ của tư bản

k:

-Chi phí sản xuất tư bản chủ nghĩa

-Tư bản ứng trước

-Số tiền nhà tư bản đầu tư sản xuất

-Lượng tư bản đầu tư ban đầu

-Quy mô sản xuất của nhà đầu tư

p:

-Lợi nhuận của nhà tư bản

-Số tiền nhà tư bản thu được sau khi trừ chi phí (p= doanh thu-chi phí sx)

Trang 3

p’ :

- Tỉ suất lợi nhuận ( % )

-Hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản

z: Lợi tức/ lơi nhuận của nhà tư bản cho vay ( tư bản ngân hàng )

z’: Tỉ suất lợi tức ( lãi suất ngân hàng )

B Các công thức cần lưu ý.

W = c + v + m= k+ m

k = c + v

k=tư bản cố định+ tư bản lưu động

cố định là chi phí máy móc

lưu động là chi phí nguyên vật liệu + chi phí sld

- Các câu hỏi:

- Tính khối lượng giá trị hàng hóa/ số tiền thu về sau khi bán hàng hóa

- Cơ cấu giá trị hàng hóa

- Tính lượng giá trị cũ, giá trị mới ( trong đó c là giá trị cũ, v + m là giá

trị mới )

- Chú ý: Viết cơ cấu giá trị hàng hóa có 2 cách

Cách 1: Lượng giá trị hàng hóa = x.c + y.v + z.m ( Ví dụ: 20$ c + 5$ v + 6$ m )

Trang 4

Cách 2: Lượng giá trị hàng hóa = x ( lượng giá trị hàng hóa cũ ) + y ( lượng giá trị hàng hóa mới )

( Ví dụ : 750$ lượng giá trị hàng hóa cũ (c) + 900$ lượng giá trị hàng hóa mới (

v + m )

m’ = ( m / v) * 100 % = ( thời gian lao động thặng dư / thời gian lao động tất yếu ) * 100%

M = m’* V, trong đó V = lương của 1 công nhân * số lượng công nhân

- Các câu hỏi:

+Tính khối lượng giá trị thặng dư M +Tính tỉ suất giá trị thặng dư

+Tính cấu tạo hữu cơ của tư bản c/v +Số lượng công nhân

+Tiền lương của công nhân ( khi biết lương 1 công nhân ) +Tiền lương của công nhân

+Chi phí sản xuất của nhà tư bản / quy mô sản xuất của nhà tư bản

p = giá cả hàng hóa – chi phí sản xuất tư bản chủ nghĩa ( k )

Trang 5

p’ =[ m / ( c + v )] * 100% = ( p / k )* 100% , tuy nhiên nên dùng công thức

thứ 2

z’ = [ z / lượng tư bản cho vay ] * 100 % : áp dụng với dạng bài tập tính lợi

nhuận và tỉ suất lợi nhuận của tư bản cho vay / tư bản ngân hàng

hệ số tích lũy = [ khối lượng tích lũy / m ] *100 %

-Các câu hỏi:

+Tính hệ số tích lũy ( tỷ suất tích lũy ) +Tính khối lượng tích lũy

+ Tính lợi nhuận của nhà tư bản trong chu kì sản xuất 2, 3… n khi biết

hệ số tích lũy của chu kì sản xuất 1

LƯU Ý : Cách tính lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận trong các trường hợp

TH1 : Giá cả = giá trị => lợi nhuận = giá trị thặng dư ( p = m )

Trong trường hợp đề bài yêu cầu tính lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận mà không có giả thiết gì thêm, ta ngầm hiểu rằng trong trường hợp đó giá cả = giá trị

TH2 : Giá cả khác giá trị ( > hoặc < ) => p khác m

Tính giá trị =c + v + m => giá cả => lợi nhuận

Trang 6

C Ví dụ minh họa

Bài 1: Nhà tư bản có chi phí sản xuất là 150000$, trong đó lượng tư bản để mua nguyên liệu sản xuất và máy móc là 100000$,trình độ bóc lột của nhà tư bản là 250%.Tính:

a Cấu tạo hữu cơ của tư bản = c/v

b.Khối lượng giá trị thặng dư ( M )

( Lưu ý : Nếu đề bài không phân biệt tư bản khả biến và tổng tư bản khả biến, giá trị thặng dư và khối lượng giá trị thặng dư thì ta ngầm hiểu v = V, m = M)

c Cơ cấu giá trị hàng hóa:

Bài 2: Một xí nghiệp có số lượng tư bản ứng trước là 100000$, trong đó 70000$ đầu tư máy móc, 20000$ đầu tư tiền nguyên vật liệu Tỉ suất giá trị thặng

dư là 200%

a Khối lượng giá trị thặng dư

b Số lượng công nhân của xí nghiệp là bao nhiêu nếu tiền lương của 1 công nhân

là 10$

Bài 3 : Xác định lượng tư bản ban đầu, cấu tạo hữu cơ của tư bản, lợi nhuận

và tỉ suất lợi nhuận của nhà tư bản nếu biết rằng tổng giá trị hàng hóa là 150 tỉ, trong đó lượng giá trị thặng dư là 20 tỉ, trình độ bóc lột là 200%, hàng hóa bán ra với giá cả bằng giá trị

Bài 4.Với trình độ bóc lột là 200%, nhà tư bản thu được lượng giá trị thặng dư

là 600$, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 7/1, xác định :

a Chi phí sản xuất của nhà đầu tư

b Lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận khi bán hàng hóa với giá cả gấp đôi giá trị

Bài 5

Trang 7

a.Tính hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản, nếu biết lượng tư bản đầu tư là 100 tỉ, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 9/1, số tiền nhà tư bản thu được sau khi bán hàng hóa là 150 tỉ

b Nếu hàng hóa bán với giá cả gấp đôi giá trị thì hiệu quả khai thác sức lao động

và hiệu quả sử dụng vốn lao động thay đổi như thế nào?

Bài 6 Một doanh nghiệp đầu tư 100 triệu $ để sản xuất hàng hóa với cấu tạo hữu

cơ của tư bản là 3/2, trình độ bóc lột là 300%.Xác định:

a Lượng giá trị thặng dư, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của doanh nghiệp

b Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản khi biết hệ số tích lũy là 70%

Bài 7 Nhà tư bản đầu tư 1 triệu $ để sản xuất với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 7/3, tỉ suất giá trị thặng dư là 200% Xác định:

a Khối lượng giá trị hàng hóa và cơ cấu giá trị hàng hóa

b Nếu tư bản tuần hoàn được 2 chu kì trong một năm với hệ số tích lũy là 50% thì lượng lợi nhuận mà nhà tư bản thu được trong năm đó là bao nhiêu?

Bài 8 Một doanh nghiệp vay ngân hàng 5 triệu $ trong 1 năm để sản xuất với tỉ suất lợi tức ( lãi suất ) là 10%, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%, cấu tạo hữu cơ của

tư bản là 4/1 Tính lợi nhuận của doanh nghiệp và ngân hàng

Đáp án

Bài 1: Nhà tư bản có chi phí sản xuất là 150000$, trong đó lượng tư bản để mua nguyên liệu sản xuất là 100000$,trình độ bóc lột của nhà tư bản là 250%.Tính:

a Cấu tạo hữu cơ của tư bản = c/v

c = 100000$

Trang 8

v = k – c = 150000 – 100000 = 50000$

=> c/v = 100000/50000 = 2/1

b.Khối lượng giá trị thặng dư ( M )

Có m’ = ( m / v ) * 100%

mà m’ = 250% , v = 50000$

=> 250 = ( m / 50000 ) * 100% => m = 125000$

Hay M = 125000$

( Lưu ý : Nếu đề bài không phân biệt tư bản khả biến và tổng tư bản khả biến, giá trị thặng dư và khối lượng giá trị thặng dư thì ta ngầm hiểu v = V, m = M Ở đây, v

= V = 50000$ )

c Cơ cấu giá trị hàng hóa: W = c+ v + m

Trong đó,

-lượng giá trị cũ ( c ) = 100000$

-lượng giá trị mới ( v + m )= 50000 + 125000 = 175000$

Bài 2: Một xí nghiệp có số lượng tư bản ứng trước là 100000$, trong đó 70000$ đầu tư máy móc, 20000$ đầu tư tiền nguyên vật liệu Tỉ suất giá trị thặng

dư là 200%

a Khối lượng giá trị thặng dư

Tóm tắt: k= 100000$ ; c = 70000 + 20000 = 90000$ ( tư bản bất biến ) ; m’ = 200%

Có v = k – c = 100000 – 90000 = 10000$

Mà m’ = ( m / v ) * 100% => 200 = m / 10000 *100% => m = 20000$

Hay M = 20000$

Trang 9

b Số lượng công nhân của xí nghiệp là bao nhiêu nếu tiền lương của 1 công nhân

là 10$

Có V = v = tiền lương của công nhân = 10000$ (xem lưu ý bài 1)

=> Số lượng công nhân của xí nghiệp = 10000 : 10 = 1000

Bài 3 : Xác định lượng tư bản ban đầu, cấu tạo hữu cơ của tư bản, lợi nhuận

và tỉ suất lợi nhuận của nhà tư bản nếu biết rằng tổng giá trị hàng hóa là 150 tỉ, trong đó lượng giá trị thặng dư là 20 tỉ, trình độ bóc lột là 200%, hàng hóa bán ra với giá cả bằng giá trị

Tóm tắt:

W = 150 tỉ = c + v + m => k = ? c/v = ? p,p’ = ?

m = 20 tỉ, m’ = 200%

Trả lời

- k = W – m = 150 – 20 = 130 tỉ

-c / v = ?

Có m’ = ( m / v ) * 100% mà m’ = 200%, m = 20 tỉ, suy ra v = 10 ,

c = k – v = 130 – 10 = 120

- p, p’= ?

Do hàng hóa bán ra với giá cả = giá trị nên p = m = 20 tỉ Suy ra p’ = p/k* 100% = 15,4 %

Trang 10

Bài 4.Với trình độ bóc lột là 200%, nhà tư bản thu được lượng giá trị thặng dư

là 600$, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 7/1, xác định :

a Chi phí sản xuất của nhà đầu tư

b Lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận khi bán hàng hóa với giá cả gấp đôi giá trị

tóm tắt :

m’= 200%, m = 600$, c /v = 7/1 => k = ?

p,p’ = ? khi giá cả = 2W

Trả lời

a

Có m’ = m / v * 100%  200 = 600 / v * 100%  v = 300

Có c / v = 7/1  c =2100

Vậy k = c + v = 2100 + 300 = 2400$

b

Có W = c + v + m = 3000$

Giá cả = 2W = 6000$

Vậy lợi nhuận p = 6000-2400 =3600$

Tỉ suất lợi nhuận p’ = p/k * 100% = 150%

Bài 5

a.Tính hiệu quả khai thác sức lao động và hiệu quả sử dụng vốn của nhà tư bản, nếu biết lượng tư bản đầu tư là 100 tỉ, cấu tạo hữu cơ của tư bản là 9/1, số tiền nhà tư bản thu được sau khi bán hàng hóa là 150 tỉ

b Nếu hàng hóa bán với giá cả gấp đôi giá trị thì hiệu quả khai thác sức lao động

và hiệu quả sử dụng vốn lao động thay đổi như thế nào?

Trang 11

Tóm tắt:

k = c + v =100 tỉ, c/v = 9/1,

W = k + m = 150 tỉ

Trả lời

a m’=, p’= ?

Có: c/v = 9/1 => c – 9v = 0

c + v = 100 Giải hệ phương trình trên ta được v = 10, c = 90

m = W – k = 50tỉ

=> m’ = m/v * 100%= 50: 10 * 100 = 150 % ; p’ = m/k * 100%= 50%

b m’=, p’=? nếu giá cả = 2W

Có giá cả = 2W = 300 tỉ

Vậy p = 300 – 100 = 200 tỉ, p’ = p/k * 100% = 200%

Bài 6 Một doanh nghiệp đầu tư 100 triệu $ để sản xuất hàng hóa với cấu tạo hữu

cơ của tư bản là 3/2, trình độ bóc lột là 300%.Xác định:

a Lượng giá trị thặng dư, lợi nhuận và tỉ suất lợi nhuận của doanh nghiệp

b Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản khi biết hệ số tích lũy là 70%

Tóm tắt:

k =100 triệu $, c/v = 3/2, m’ = 300 %

Trả lời

a m, p, p’ = ?

Trang 12

-Có: c/v = 3/2 => 2c – 3v =0

c + v = 100 triệu

Giải hệ phương trình trên ta được v = 40, c = 60

Có: m’ = m/v * 100% => m= 120 triệu $

- Theo bài ta có p = m = 120 triệu $

=> p’ = p/k *100% = 120%

b Lượng giá trị thặng dư chuyển hóa thành tư bản, hay khối lượng tích lũy = Hệ số tích lũy * m = 70 % * 120 = 84 triệu$

Bài 7 Nhà tư bản đầu tư 1 triệu $ để sản xuất với cấu tạo hữu cơ của tư bản là 7/3, tỉ suất giá trị thặng dư là 200% Xác định:

a Khối lượng giá trị hàng hóa và cơ cấu giá trị hàng hóa

b Nếu tư bản tuần hoàn được 2 chu kì trong một năm với hệ số tích lũy là 50% thì lượng lợi nhuận mà nhà tư bản thu được trong năm đó là bao nhiêu?

Tóm tắt:

k = 1 triệu $, c/v = 7/3, m’ = 200%

Trả lời

a W = ?, Cơ cấu giá trị hàng hóa = ?

Có k = c + v = 1000000 , c/v = 7/3 Giải hệ phương trình ta có v = 300000$,

c = 700000 $

Vì m’ = 200%, suy ra m = 600000$

Suy ra W = c + v + m = 1600000 $, trong đó:

-lượng giá trị cũ ( c ) = 700000$

Trang 13

-lượng giá trị mới ( v + m ) = 900000$

b Nếu n = 2 vòng/năm, hệ số tích lũy = 50% thì p = ?

Chu kì sản xuất 1 thu được m = 600000$, vậy nên với hệ số tích lũy = 50% thì

ở chu kì 2 ta có thêm 300000$ tích lũy ở chu kì 1 Như vậy ở chu kì 2, quy mô sản xuất của nhà tư bản sẽ là k = 1, 3 triệu $

Vì c/v và m’ vẫn giữ nguyên, nên ở chu kì 2 ta có v = 390000$ và m = 780000$ Vậy lợi nhuận cả năm của doanh nghiệp là p = 600000 + 780000 = 1380000$

Bài 8 Một doanh nghiệp vay ngân hàng 5 triệu $ trong 1 năm để sản xuất với tỉ suất lợi tức ( lãi suất ) là 10%, tỉ suất giá trị thặng dư là 200%, cấu tạo hữu cơ của

tư bản là 4/1 Tính lợi nhuận của doanh nghiệp và ngân hàng

Tóm tắt:

k = 5 triệu $, c/v = 4/1, m’ = 20%, z’ = 10%

=> p = ?, z = ?

Trả lời:

- Có z’ = ( z / khối lượng tư bản cho vay ) * 100%

=> Lợi nhuận của ngân hàng: z = 500000$

-Có k = c + v = 5000000 $, c/v = 4/1

Giải hệ phương trình ta được v = 1000000 $

Vì m’ = 200% nên theo công thức ta có m = 2000000 $

Do doanh nghiệp phải trả lãi cho ngân hàng 500000 $, vậy lợi nhuận của doanh nghiệp là: p = 2000000 – 500000 = 1500000 $

Trang 14

Chu chuyển của tư bản là sự tuần hoàn của tư bản, được xem xét là 1 quá trình liên tục đổi mới, lặp đi lặp lại không ngừng.

Chu chuyển của tư bản phản ánh tốc độ nhanh hay châm của tư bản ( Tốc độ phát triển, lớn mạnh, tốc độ đẩy nhanh quay vòng sản xuất, )

Được tính = công thức:

n = CH / ch

trong đó n= số vòng chu chuyển (hay số lần)

CH là thời gian trong năm

ch là thời gian cho 1 vòng chu chuyển của tư bản

Ví dụ: Một tư bản có thời gian 1 vòng chu chuyển là 6 tháng thì tốc độ chu chuyển trong năm là: n - 12 tháng/6 tháng = 2 vòng

.

TG Chu chuyển = TB Ứng trước / TB Tiêu dùng

trong đó: TB ứng trước = Tiền ứng cho SX;

TB tiêu dùng = TB cố định tiêu dùng trong 1 năm + TB lưu động tiêu dùng trong 1 năm

VD bài 9:

Ứng 10 triệu-

TB Cố Định 70%; cứ 7 năm đổi mới 1 lần

TC Lưu Động 1 năm quay vòng 3 lần.

Tính thời gian chu chuyển của tư bản.

Giải

TBCĐ = 70% = 7 triệu; cứ 7 năm đổi mới 1 lần.=> TBTD CĐ trong 1 năm = 7tr /7 năm = 1 tr TBLĐ = 30% = 3 triệu 1 năm xoay vòng 3 lần => TBTD LĐ trong 1 năm = 3 tr x3 năm= 9 tr

==> TB Tiêu dùng = 1tr + 9tr = 10 triệu

==> Thời gian chu chuyển của tư bản trong 1 năm là

TGCC = TB Ứng trước / TB tiêu dùng = 10 / 10 = 1 năm

Trang 15

Hoặc tương tự: TGCC = 10/10 = 1 ( năm)

Ngày đăng: 28/12/2021, 12:37

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w