1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

bai tap mong chan vit nền móng

9 211 1

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 9
Dung lượng 554,67 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Đây là tài liệu của các bạn sinh viện hiện tại đang học tại Đại học Bách Khoa TP HCM. Đồng thời cũng là giáo án của giảng viên tại Đại học Bách Khoa. Nó sẽ rất hữu ích cho công việc học tập của các Bạn. Chúc Bạn thành công.

Trang 1

NHÓM 1:

1 Nguyễn Văn Huấn 81201315

2.Lê Hữu Nghị 81302560

3.Trần Minh Tuấn 81304585

4.Lê Kim Đức Tâm 81303505

5.Vũ Phạm Tuấn Kiệt 81301966

I) Kiểm tra đk ổn định và xác định kích thước móng

Chọn B=1.5(m), chiều cao móng h=0.6(m) Bê tông mác 250 có =11(MPa),

=0.8(MPa) và thép có =230(MPa), n=1.15 các hệ số = = =1, =1.5 và MNN là -1(m) Kích thước cột a×b=600 300 (mm)

+ Kiểm tra độ ổn định của nền:

<

<1.2

>0

Ta có = m×(A×b×ɣ + B + D )

= 1(0.5148×1.5×9+3.0591×(1×18+0.5×9)+5.6572×10)=132.35(kN/ )

=

=

=130.43 (kN)

=

=

=26.09 (kN)

=

=

=26.09 (kN)

=∑

+ × =

+ 22×1.5 ≤ 132.35 (kN/ ) Suy ra L ≥ 0.88 Chọn L=2(m)

Tính lại = 76.48 (kN/ )

Tổng moment tiêu chuẩn:

Trang 2

∑ = + × - ×( - ) = 26.09+26.09 0.5-130.43×(2/2-0.6/2) = -52.17 (kN.m)

= + ∑

= 76.48 + = 128.65 (kN/ )

So sánh:

= 128.65<1.2× =158.82 (kN/ )

= - ∑

= 76.48 - = 24.31 (kN/ ) > 0 Tính lún cho móng

+ Cần phải xác định vùng:

Trang 3

Htc

Mtc Ntc

MNN

A

.54

2.7

Chia thành 5

l ? p

Móng có bề rộng B=1.5(m), dài L=2(m), chịu tải trọng =130.43, đặt trên nền đất gồm

2 lớp như hình vẽ, MNN cách mặt đất -1(m) Móng đặt ở sâu -1.5(m)

+Trước tiên cần xác định vùng nền dưới đáy móng đơn:

Trang 4

Điều kiện: ≥

Áp lực gây lún tại đáy móng:

=

+ -Ɣ× =

+ 22 (1×18+0.5×(19-10)) = 53.98 (kN ) Gỉa sử chọn A cách đáy móng z=2.7 (m), tính ứng suất bản than tại A và ứng suất gây lún tại A

+ Tính ứng suất bản thân tại A:

= 1×18+(19-10) 3+(19-10)×0.2 = 46.8 (kN/ )

+ Tính ứng suất gây lún tại A:

= ; =1.8 suy ra = 0.1657

= × = 0.1657×53.98=8.94 (kN/ )

Suy ra

=

= 5.23 suy ra =5.23 > 5 Như vậy bề dày là 2.7 (m) được chia thành các lớp phân tố có bề dày =0.4B=0.6(m), như vậy chọn 1 lớp dày 0.54(m ) được chia thành 5 lớp

+Độ lún =

hi Tính tra bảng ra và = + tra bảng ra

Như vậy

+Độ lún lớp 1: =0.723, =0.541 suy ra = 1.81 cm

+Độ lún lóp 2: =0.57, = 0.543 suy ra =1.43 cm

+Độ lún lớp 3: =0.5675, = 0.544 suy ra = 1.41 cm

+Độ lún lớp 4: =0.710, =0.553 suy ra = 1.2 cm

+Độ lún lớp 5: =0.705, =0.555 suy ra = 1.11 m

Tổng độ lún là 6.96 (cm)<8 cm (Thõa mãn )

Kiểm tra điều kiện xuyên thủng:

Trang 5

Số liệu:

Kích thước cột ac = 60cm và bc = 30cm

Kích thước móng L = 2m, B = 1.5m

a = 5cm; hm = 0.5m;

Df = 1.5m; Rk = 0.8 MPa

∑Mtt

= - Mtt - Htt × hm + N × (L/2 - ac/2)

= - 30 - 30 × 0.5 + 150 × (2/2 – 0.6/2)

= 60 (Moomen tổng xoay ngược chiều kim đồng hồ)

pttmax =

=

= 143 KN/m2

pttmin =

=

= 23 KN/m2

Xác đinh áp lực gây xuyên thủng và diện tích xuyên thủng được thể hiện trong hình sau:

Trang 6

x = L – h0 - ac = 2 – 0.45 – 0.6 = 0.95m

Áp lực gây xuyên thủng theo phương x:

Trang 7

Diện tích xuyên thủng: Sxt = x × B = 0.95 × 1.5 = 1.425 m2

Lực gây xuyên thủng: Pxt = pxt × Sxt = 51.5 × 1.425 = 73.4 KN

Áp lực gây xuyên thủng theo phương y:

Diện tích xuyên thủng: Sxt = y × L = 0.15 × 2 = 0.3 m2

Lực gây xuyên thủng: Pxt = pxt × Sxt = 83 × 0.3 = 24.9 KN

Tổng lực gây xuyên thủng:

∑Pxt = 73.4 + 24.9 = 98.3 KN

Diện tích chống xuyên thủng:

Scx = (B – 2 × y) × (L – x)

= (1.5 – 2 × 0.15) × (2 – 0.95)

= 1.26 m2

Lực chống xuyên thủng:

Pcx = 0.75 × Rk × Scx

= 0.75 × 800 × 1.26

= 756 KN

Pcx > Pxt Vậy móng đạt yêu cầu về chống xuyên thủng

7/Xác định Moment (KN.m) tại mặt ngàm chân cột I-I cho toàn bộ chiều rộng B =1.5m

Trang 8

Htc

Mtc Ntc

MNN

143

23

1.5

0.6

0.3

23

84

Xét trên toàn bộ chiều rộng B=1.5m thì áp lực chuyển thành

Trang 9

34.5

Tính Momen cho hình chữ nhật và tam giác như sau

M= (34,5x(2-0.6)^2 )/2 + 1/2x(84x1.5)x(2-0.6)^2/ 2 x1/3

=74.97

8/ Xác định diện tích cốt thép (cm^2) trên toàn bộ chiều rộng B lấy c = 0.9 Fa= M/ (Ra*γ*ho)= (74.97/(0.9x0.45.230))*10=8,04 cm^2 Chọn 4 Φ 16

Ngày đăng: 27/01/2019, 14:56

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w