1. Trang chủ
  2. » Tài Chính - Ngân Hàng

Bài tập nguyên lý bảo hiểm

6 17 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 27,94 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Chương 4 Bảo Hiểm Hàng Hoá Vận Chuyển Bài 1 Một con tàu trị giá 1 500 000 chở hai loại hàng A và B, hàng A trị giá 1 000 000; Hàng B trị giá 800 000 Trên hành trình phát hiện cháy ở lô hàng A ước tính 200 000, thuyền trưởng ra lệnh phá vách ngăn đề đưa vòi rồng vào chữa cháy, hư hỏng dự tính phải sửa chữa là 55 000 Sau khi dập tắt đám cháy hàng A bị ướt trị giá 120 000, hàng B bị ướt trị giá 130 000 Chi phí cho công tác cứu hỏa 5 000 về tới bến thuyền trưởng tuyên bố các bên đóng góp tổn.

Trang 1

Chương 4: Bảo Hiểm Hàng Hoá Vận Chuyển Bài 1: Một con tàu trị giá 1.500.000$ chở hai loại hàng A và B, hàng A trị giá 1.000.000$; Hàng B trị giá 800.000$ Trên hành trình phát hiện cháy ở lô hàng A ước tính 200.000$, thuyền trưởng ra lệnh phá vách ngăn đề đưa vòi rồng vào chữa cháy, hư hỏng dự tính phải sửa chữa là 55.000$ Sau khi dập tắt đám cháy hàng A bị ướt trị giá 120.000$, hàng B bị ướt trị giá 130.000$ Chi phí cho công tác cứu hỏa 5.000$ về tới bến thuyền trưởng tuyên bố các bên

đóng góp tổn thất chung Hãy tính toán phân bổ cho các bên

Giá trị TTC: (120.000 + 130.000) + (55.000 + 5.000) = 310.000

Giá trị chịu phân bổ TTC:

+ Giá trị chịu phân bổ TTC của Tàu: 1.500.000 – 0 = 1.500.000

+ Giá trị chịu phân bổ TTC của Hàng A: 1.000.000 – 200.000 = 800.000

+ Giá trị chịu phân bổ TTC của Hàng B: 800.000 – 0 = 800.000

+ Giá trị chịu phân bổ TTC: 1.500.000 + 800.000 + 800.000 = 3.100.000

Tỉ lệ phân bổ TTC:

T = x 100 = 10%

Mức đóng góp TTC của mỗi bên:

+ Mi (Tàu): 1.500.000 x 10% = 150.000

+ Mi (Hàng A): 800.000 x 10% = 80.000

+ Mi (Hàng B): 800.000 x 10% = 80.000

Số tiền các bên thực tế bỏ ra, thu về

+ Tàu: 150.000 – (55.000 + 5.000) = 90.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng A: 80.000 – 120.000 = - 40.000 (tiền thu về)

+ Hàng B: 80.000 – 130.000 = - 50.000 (tiền thu về)

Bài 2: Một con tàu trị giá 5.000.000 $ chở ba loại hàng A,B và C, hàng A trị giá 500.000$; hàng B trị giá 200.000$; hàng C trị giá 700.000$ Trong một hành trình đi biển, tàu gặp bão.

Để thoát bão, thuyền trưởng tự ý cho tàu mắc cạn và ném một phần hàng hóa trên tàu xuống biển.Sau đó, thuyền trưởng tuyên bố TTC.Tình hình tổn thất như sau: hàng A bị ném xuống

biển: 200.000 USD; hàng C bị ném xuống biển: 300.000 USD Hàng C bị nước nước mưa làm hỏng 150.000; chi phí cho thủy thủ: 25.000 USD; máy tàu làm việc quá sức để thoát cạn bị hỏng phải sửa chữa mất: 100.000 USD về tới bến thuyền trường tuyên bố các bên đóng góp tổn

thắt chung Hãy tính toán phân bổ cho các bên

Giá trị TTC: (200.000 + 0 + 300.000 + 100.000) + (25.000) = 625.000

Giá trị phân bổ TTC:

+ Giá trị phân bổ TTC của Tàu: 5.000.000 – 0 = 5.000.000

+ Giá trị phân bổ TTC của Hàng A: 500.000 – 0 = 500.000

+ Giá trị phân bổ TTC của Hàng B: 200.000 – 0 = 200.000

+ Giá trị phân bổ TTC của Hàng C: 700.000 – 150.000 = 550.000

Trang 2

+ Giá trị phân bổ TTC: 5.000.000 + 500.000 + 200.000 + 550.000 = 6.250.000

Tỉ lệ phân bổ TTC:

T = x 100 = 10%

Mức đóng góp TTC của mỗi bên:

+ Mi (Tàu): 5.000.000 x 10% = 500.000

+ Mi (Hàng A): 500.000 x 10% = 50.000

+ Mi (Hàng B): 200.000 x 10% = 20.000

+ Mi (Hàng C): 550.000 x 10% = 55.000

Số tiền các bên thực tế bỏ ra, thu về:

+ Tàu: 500.000 – 100.000 – 25.000 = 375.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng A: 50.000 – 200.000 = - 150.000 (tiền thu về)

+ Hàng B: 20.000 – 0 = 20.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng C: 55.000 – 300.000 = - 245.000 (tiền thu về)

Bài 3: Một con tàu trị giá 3.000.000 $ chở ba loại hàng A,B và C , hàng A trị giá 600.000$ ; hàng B trị giá 400.000$ ; hàng C trị giá 800.000$ Trong một hành trình đi biển, tàu gặp bão.

Để thoát bão, thuyền trưởng tự ý cho tàu mắc cạn và ném một phần hàng hóa trên tàu xuống

biển Sau đó, thuyền trưởng tuyên bố TTC Tình hình tổn thất như sau: hàng A bị sóng đánh hỏng 30.000$ hàng A bị ném xuống biển: 10.000 USD; hàng B bị nước mưa: 50.000 USD; hàng B bị ném xuống biển 75.000$ hàng C bị ném xuống biển: 100.000 USD Hàng C bị nước mưa làm hỏng 20.000; chi phí cho thủy thủ: 20.000 USD; máy tàu làm việc quá sức đế

thoát cạn bị hỏng phải sửa chữa mất: 30.000 USD Về tới bến thuyền trưởng tuyên bố các bên đóng góp tổn thất chung Hãy tính toán phân bổ cho các bên

Giá trị TTC: (10.000 + 75.000 + 100.000 + 30.000 ) + 20.000 = 235.000

Giá trị chịu TTC:

+ Giá trị chịu TTC của Tàu: 3.000.000 – 0 = 3.000.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng A: 600.000 – 30.000 = 570.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng B: 400.000 – 50.000 = 350.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng C: 800.000 – 20.000 = 780.000

+ Giá trị chịu TTC: 3.000.000 + 570.000 + 350.000 + 780.000 = 4.700.000

Tỉ lệ phân bổ TTC:

T = x 100 = 5%

Mức đóng góp TTC của mỗi bên:

+ Mi (Tàu): 3.000.000 x 5% = 150.000

+ Mi (Hàng A): 570.000 x 5% = 28.500

+ Mi (Hàng B): 350.000 x 5% = 17.500

+ Mi (Hàng C): 780.000 x 5% = 39.000

Số tiền thực tế các bên bỏ ra, thu về

+ Tàu: 150.000 – 30.000 – 20.000 = 100.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng A: 28.500 – 10.000 = 18.500 (tiền bỏ ra)

+ Hàng B: 17.500 – 75.000 = - 57.500 (tiền thu về)

+ Hàng C: 39.000 – 100.000 = - 61.000 (tiền thu về)

Trang 3

Bài 4: Một con tàu chở 2 loại hàng A,B Trên hành trình tới biển tàu gặp bão bị mắc cạn, hư hỏng hàng A trị giá 80.000$, hư hỏng hàng B mất 100.000$, hư hỏng tàu là 60.000$ Để làm

tàu nổi thuyền trưởng ra lệnh vứt hàng A mất 150.000$ và sửa chữa tàu, máy chạy hết công

suất là 60.000$, chi phí ném hàng xuống biển là 5.000$ Trên đường về tàu gặp sóng lớn làm hàng A hỏng 20.000$, hàng B hỏng 40,000$ Tính phân bổ TTC các bên, biết giá trị còn lại của

tàu là 1.100,000$, hàng A = 480.000$, hàng B còn 300.000$

Giá trị TTC: (150.000 + 0 + 60.000) + 5.000 = 215.000

Giá trị chịu TTC:

+ Giá trị chịu TTC của Tàu: 1.100.000 + 60.000 + 0 = 1.160.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng A: 480.000 + 150.000 + 20.000 = 650.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng B: 300.000 + 0 + 40.000 = 340.000

+ Giá trị chịu TTC: 1.160.000 + 650.000 + 340.000 = 2.150.000

Tỉ lệ phân bổ TTC:

T = x 100 = 10%

Mức đóng góp TTC của mỗi bên:

+ Mi (Tàu): 1.160.000 x 10% = 116.000

+ Mi (Hàng A): 650.000 x 10% = 65.000

+ Mi (Hàng B): 340.000 x 10% = 34.000

Số tiền thực tế bỏ ra, thu về:

+ Tàu: 116.000 – 60.000 – 5.000 = 51.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng A: 65.000 – 150.000 = - 85.000 (tiền thu về)

+ Hàng B: 34.000 – 0 = 34.000 (tiền bỏ ra)

Bài 5: Một con tàu chở ba loại hàng A,B và C.Trong một hành trình đi biển, tàu gặp bão làm thiệt hại hàng B $480.000 Để thoát bão, thuyền trưởng tự ý cho tàu mắc cạn và ném một phần

hàng hóa trên tấu xuống biển Sau đó, thuyền trưởng tuyên bổ TTC Tình hình tổn thất như sau:

hàng A bị ném xuống biển: $240.000; hàng C bị ném xuống biển: $60.000; chi phí cho thủy thủ: 60.000$; máy tàu làm việc quá sức để thoát cạn bị hỏng phải sửa chữa mất: $120.000 Về

tới bến thuyền trưởng tuyên bố các bên đóng góp tổn thất chung Hãy tính toán phân bổ cho các bên Biết rằng giá trị còn lại của tàu là: $1.380.000; hàng A là: $120.000; hàng B: 240.000$; hàng C: 240.000$

Giá trị TTC: (240.000 + 0 + 60.000 + 120.000) + 60.000 = 480.000

Giá trị chịu TTC:

+ Giá trị chịu TTC của Tàu: 1.380.000 + 120.000 + 0 = 1.500.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng A: 120.000 + 240.000 + 0 = 360.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng B: 240.000 + 0 + 0 = 240.000

+ Giá trị chịu TTC của Hàng C: 240.000 + 60.000 + 0 = 300.000

+ Giá trị chịu TTC: 150.000 + 360.000 + 240.000 + 300.000 = 2.400.000

Tỉ lệ phân bổ TTC:

T = x 100 = 20%

Trang 4

Mức đóng góp TTC của mỗi bên:

+ Mi (Tàu): 1.500.000 x 20% = 300.000

+ Mi (Hàng A): 360.000 x 20% = 72.000

+ Mi (Hàng B): 240.000 x 20% = 48.000

+ Mi (Hàng C): 300.000 x 20% = 60.000

Số tiền các bên thực tế bỏ ra, thu về:

+ Tàu: 300.000 – 120.000 – 60.000 = 120.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng A: 72.000 – 240.000 = - 168.000 (tiền thu về)

+ Hàng B: 48.000 – 0 = 48.000 (tiền bỏ ra)

+ Hàng C: 60.000 – 60.000 = 0

Chương 5: Bảo Hiểm Thân Tàu Và Hội Bảo Hiểm P&I

Bài 1: Hai tàu A và B đâm va nhau, tàu A thiệt hại về vật chất là 20.000$; thiệt hại về kinh doanh

là 6.000$; thiệt hại về hàng hóa là 2.000$ Tàu B thiệt hại về vật chất là 40.000$; thiệt hại về kinh doanh là 8.000$; thiệt hại về hàng hóa là 4.000$ Hãy tính toán chi phí và tổn thất cho các bên theo trách nhiệm chéo, biết hai tàu đâm va nhau đều có lỗi Tàu A lỗi 1/2; tàu B lỗi 1/2

TNDS phát sinh của các chủ tàu:

+ TNDS của chủ tàu A với chủ tàu B:

1/2 x 52.000 = 26.000

+ TNDS của chủ tàu B với chủ tàu A:

1/2 x 28.000 = 14.000

Số tiền bảo hiểm bồi thường:

+ Số tiền bảo hiểm bồi thường chủ tàu A:

3/4 x 26.000 + 20.000 = 39.500 (1)

+ Số tiền bảo hiểm bồi thường chủ tàu B:

3/4 x 14.000 + 40.000 = 50.500 (2)

Số tiền bảo hiểm đòi lại từ các chủ tàu:

+ Số tiền bảo hiểm đòi lại từ chủ tàu A:

1/2 x 20.000 = 10.000 (3)

+ Số tiền bảo hiểm đòi lại từ chủ tàu B:

1/2 x 40.000 = 20.000 (4)

Số tiền thực tế bảo hiểm trả:

+ Số tiền thực tế bảo hiểm trả chủ tàu A:

(1) – (3) = 39.500 - 10.000 = 29.500

+ Số tiền thực tế bảo hiểm trả chủ tàu B:

(2) – (4) = 50.500 - 20.000 = 30.500

Trang 5

Số tiền chủ tàu tự chịu:

+ Chủ tàu A:

o Thiệt hại kinh doanh:

1/4 x 26.000 + 1/2 x 6.000 = 9.500

o Thiệt hại hàng hoá : 1/4 x 26.000 + 1/2 x 2.000 = 7.500

o Tổng: 9.500 + 7.500 = 17.000

+ Chủ tàu B:

o Thiệt hại kinh doanh:

1/4 x 14.000 + 1/2 x 8.000 = 7.500

o Thiệt hại hàng hoá : 1/4 x 14.000 + 1/2 x 4.000 = 7.500

o Tổng: 7.500 + 5.500 = 13.000

Bài 2: Hai tàu A và B đâm va nhau, tàu A thiệt hại về vật chất là 30.000$; thiệt hại về kinh doanh

là 6.000$; thiệt hại về hàng hóa là 3.000$ Tàu B thiệt hại về vật chất là 60.000$; thiệt hại về kinh doanh là 8.000$; thiệt hại về hàng hóa là 7.000$ Hãy tính toán chi phí và tồn thất cho các bên theo trách nhiệm chéo, biết hai tàu đâm va nhau đều có lỗi Tàu A lỗi 1/3; tàu B lỗi 2/3

Bài 3: Hai tàu A và B đâm va nhau, tàu A thiệt hại về vật chất là 30.000$; thiệt hại về kinh doanh

là 6.000$; thiệt hại về hàng hóa là 3.000$ Tàu B thiệt hại về vật chất là 60.000$; thiệt hại về kinh doanh là 8.000$; thiệt hại về hàng hóa là 7.000$ Hãy tính toán chi phí và tổn thất cho các bên theo trách nhiệm đơn, biết hai tàu đâm va nhau đều có lỗi Tàu A lỗi 1/3; tàu B lỗi 2/3

TNDS phát sinh của các chủ tàu:

+ TNDS của chủ tàu A với chủ tàu B:

1/3 x 75.000 = 25.000

+ TNDS của chủ tàu B với chủ tàu A:

2/3 x 39.000 = 26.000

+ = 26.000 - 25.000 = 1.000

Số tiền bảo hiểm bồi thường:

+ Số tiền bảo hiểm bồi thường chủ tàu A:

+ Số tiền bảo hiểm bồi thường chủ tàu B:

VC(B) + 3/4 x = 60.000 + 3/4 x 1000 = 60.750 (2)

Số tiền bảo hiểm đòi lại từ các chủ tàu:

+ Số tiền bảo hiểm đòi lại từ chủ tàu B:

Trang 6

+ x = 1.000 x = (3)

Số tiền thực tế bảo hiểm trả:

+ Số tiền thực tế bảo hiểm trả chủ tàu A:

(1) – (3) = 30.000 - = 29.230

+ Số tiền thực tế bảo hiểm trả chủ tàu B:

(2) = 60.750

Số tiền chủ tàu tự chịu:

+ Chủ tàu A:

o Thiệt hại kinh doanh:

KD(A) - x =

o Thiệt hại hàng hoá : HH(A) - x =

o Thiệt hại TNDS: 0

o Tổng:

+ Chủ tàu B:

o Thiệt hại kinh doanh:

KD(B)

o Thiệt hại hàng hoá : HH(B)

o Thiệt hại TNDS:

1/4 x

o Tổng:

Bài 4: Hai tàu A và B đâm va nhau Thiệt hại như trên bảng Hãy tính toán chi phí và tổn thất cho

các bên theo cả trách nhiệm đơn và chéo So sánh phân bổ chi phí theo trách nhiệm đơn , biết

La = 1/4, Lb = 3/4

Ngày đăng: 18/05/2022, 10:23

HÌNH ẢNH LIÊN QUAN

Bài 4: Hai tàu A và B đâm va nhau. Thiệt hại như trên bảng. Hãy tính toán chi phí và tổn thất cho - Bài tập nguyên lý bảo hiểm
i 4: Hai tàu A và B đâm va nhau. Thiệt hại như trên bảng. Hãy tính toán chi phí và tổn thất cho (Trang 6)

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w