1. Trang chủ
  2. » Cao đẳng - Đại học

DE THI HSG TOAN 5 THAM KHAO APR

4 3 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 31,51 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Hỏi với mức lương mới này thì lượng hàng mới sẽ mua được nhiều hơn lượng hàng cũ bao nhiêu phần trăm?. Câu 5: ( 5 điểm).[r]

Trang 1

PHÒNG GD&ĐT YÊN ĐỊNH ĐỀ THI HỌC SINH GIỎI LỚP 5 TRƯỜNG TH ĐỊNH HẢI MÔN: TOÁN

( Thời gian 90 phút )

Câu 1: (4 điểm )

Tính tổng sau bằng cách hợp lý:

a, A = 10,9 – 10,4 + 10,3 – 9,8 + 9,7 – 9,2 + 9,1 - – 3,8 + 3,7 – 3,2

b, B = 30

1

+ 42

1

+ 56

1

+72

1

+90

1

+ 110

1

+ 132

1

+ 156 1

Câu 2: ( 2 điểm )

Tìm hai số biết rằng nếu thêm 5, 6 vào số bé và bớt 5,6 ở số lớn ta được hai

số bằng nhau Nếu cùng thêm 3,25 vào mỗi số thì được 2 số gấp ( kém ) nhau 2 lần

Câu 3: ( 4 điểm )

Tìm x:

a, x : 25 = 136 và có số dư là số dư lớn nhất

b, x : 1 + x : 0,5 + x : 0,25 + x : 0, 125 = 60

Câu 4: ( 5 điểm )

Mức lương cán bộ công nhân viên tăng 30% ,giá hàng giảm 20% Hỏi với mức lương mới này thì lượng hàng mới sẽ mua được nhiều hơn lượng hàng cũ bao nhiêu phần trăm?

Câu 5: ( 5 điểm)

Một mảnh đất hình thang có diện tích là 357,6m2 Sau khi mở rộng đáy nhỏ 3m , đáy lớn 5m thì diện tích mảnh đất tăng thêm 48m2 Tính độ dài mỗi đáy ban đầu Biết đáy lớn hơn đáy nhỏ 8,8m

Trang 2

ĐÁP ÁN MÔN TOÁN: LỚP 5

Câu Nội dung đáp án Điểm

Câu1 a, A = 10,9 – 10,4 + 10,3 – 9,8 + 9,7 – 9,1 - …- 3,8 + 3,7 – 3,2

Ta nhận thấy: giá trị của mỗi hiệu là :

10,9 – 10,4 = 0,5

10,3 – 9,8 = 0,5

………

3,7 – 3,2 = 0,5

Khoảng cách giữa các số bị trừ là:

10,9 – 10,3 = 0,6

10,3 – 9,7 = 0,6

A có tất cả các hiệu là: ( 10,9 – 3,7) : 0,6 + 1 = 13 ( hiệu)

Vậy A = 0,5 x 13

A = 6,5

b, B = 30

1

+ 42

1

+ 56

1

1 132

1 110

1 90

1 72

1

1 12 11

1 11 10

1 10 9

1 9 8

1 8 7

1 7 6

1 6 5

1

1 12

1 12

1 11

1 11

1 10

1 10

1 9

1 9

1 8

1 8

1 7

1 7

1 6

1 6

1 5

1

B = 13

1 5

1

B =65

8

4 điểm

Câu 2 Nếu thêm 5,6 vào số bé và bớt 5,6 ở số lớn thì hai số bằng nhau nên lúc đầu

số lớn hơn số bé là :

5,6 x 2 = 11,2

Khi cùng thêm 3,25 vào mỗi số thì hiệu 2 số không đổi mà khi đó ta được

hai số gấp ( kém) nhau 2 lần nên ta có sơ đồ:

Số lớn mới:

11,2

Số bé mới:

Số bé mới là : 11,2 : ( 2 – 1 ) = 11,2

Số bé ban đầu là: 11,2 – 3,25 = 7,95

Số lớn ban đầu là: 7, 95 + 11,2 = 19,15 Đáp số: 7,95 và 19,15

2 điểm

a, Vì số chia là 25 nên số dư lớn nhất là:

4 điểm

Trang 3

25 – 1 = 24

X = 136 x 25 + 24

X = 3400 + 24

X = 3424

b, X : 1 + X : 0,5 + X : 0,25 + X : 0,125 = 60

X x 1 + X x 2 + X x 4 + X x 8 = 60

X x ( 1 + 2 + 4 + 8) = 60

X x 15 = 60

X = 60 : 15

X = 4

Câu 4: Coi mức lưng cũ là 100% thì mức lương mới so với mức lương cũ là:

100% + 30% = 130%

Coi giá hàng cũ là 100% thì giá hàng mới so với giá hàng cũ là:

100% - 20% = 80%

Với mức lương mới và giá hàng mới thì lượng hàng mua được là:

100

80 : 100

130

= 1, 625 = 162,5%

Với mức lương mới này thì lượng hàng mới sẽ mua được nhiều hơn lượng

hàng cũ là:

162,5% - 100% = 62,5%

Đáp số: 62,5 %

5 điểm

Câu 5 3m

357,6m2

48m2

5m

Phần mở rộng là một hình thang có đáy nhỏ 3m, đáy lớn 5 m, diện tích 48m2

( như hình vẽ trên )

Chiều cao phần đất mở rộng là:

48 x 2 : ( 5 + 3 ) = 12 ( m)

Chiều cao phần đất mở rộng chính là chiều cao mảnh đất ban đầu nên chiều

cao mảnh đất ban đầu là 12m

Tổng 2 đáy mảnh đất ban đầu là :

357,6 x 2 : 12 = 59,6 (m)

Đáy nhỏ mảnh đất ban đầu là:

( 59,6 – 8,8 ) : 2 = 25,4 ( m)

Đáy lớn mảnh đất ban đầu là:

59,6 – 25,4 = 34,2 (m)

5 điểm

Trang 4

Đáp số: 25,4m và 34,2m

Ngày đăng: 20/05/2021, 15:40

w