1. Trang chủ
  2. » Tài Chính - Ngân Hàng

Bài tập về chiết khấu có đáp án

5 22,6K 308
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Bài Tập Về Chiết Khấu
Trường học Trường Đại Học Kinh Tế Quốc Dân
Chuyên ngành Tài Chính Ngân Hàng
Thể loại Bài Tập
Năm xuất bản 2011
Thành phố Hà Nội
Định dạng
Số trang 5
Dung lượng 48 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Các dạng bài tập về Chiết khấu

Trang 1

BÀI TẬP VỀ CHIẾT KHẤU

Bài 1:

Này 13/06/2011 DN A gửi đến NH bảng kê chứng từ kèm theo các chứng từ xin CK như sau:

Chứng từ Số tiền Ngày phát hành Ngày đến hạn Hối phiếu 003 120 trđ 30/04/2011 30/07/2011 Tín phiếu Kho Bạc 60 trđ 15/04/2011 15/07/2011 Lệnh phiếu 001 30 trđ 14/05/2011 14/08/2011 Trái phiếu kho bạc 100 trđ 20/07/2011 20/07/2011 Hối phiếu 005 72 trđ 20/03/2011 30/06/2011 Lệnh phiếu 002 80 trđ 01/06/2011 01/10/2011 Yêu cầu:

1 Xem xét quyết định việc chiết khấu các chứng từ trên?

2 Tính toán Ck đối với những chứng từ NH nhận Ck?

BG:

1 Thời hạn còn lại của HP 003 là : 47 ngày (13/06/2011 đến

30/07/2011)

 NH chấp nhận Ck

Thời hạn còn lại cảu TínPKB là 32 ngày (16/03/2011 đến 15/07/2011)

 NH chấp nhận Ck

Thời hạn còn lại của LP 001 là: 62 ngày (13/06/2011 đến 14/08/2011)

 NH chấp nhận Ck

Thời gian còn lại của TrPKB là: 37 ngày (13/06/2011 đến 20/07/2011)

 NH chấp nhận Ck Thời hạn còn lại của HP 005 là : 17 ngày < 20 ngày (13/06/2011 đến 30/06/2011)

Trang 2

 NH không chấp nhận Ck

Thời hạn còn lại của LP 002 là: 110 ngày > 90 ngày (13/06/2011 đến 01/10/2011)

 Nh không chấp nhận Ck

2 Tính toán CK

HP 003:

C = 120 trđ

E = (120 x 9% x 45) / 360 = 1,35 trđ

H1 = (120 x 0,6% x 45)/360 = 0,09 trđ

H = 0,09 + 0,03 = 0,12 trđ

V = 120 – 1,35 – 0,12 = 118,53 trđ

Tín phiếu KB:

C = 60 trđ

E = (60 x 9 % x 30) / 360 = 0,45

H1 = (60 x 0,6% x 30) / 360 = 0,03 < 0,04

 H = 0,03+ 0,04 = 0,07

V = 60 – 0,45 – 0,07 = 59,48

Lệnh phiếu 001:

C = 30

E = (30 x 9% x 60) / 360 = 0,45

H1 = (30 x 0,6% x 60) / 360 = 0,03 < 0,04

 H= 0,07

V = 29,48

Trang 3

Trái phiếu KB:

C = 100

E = (100 x 9% x 35) / 360 = 0,875 H1 = (100 x 0,6% x 35) / 360 = 0,058

 H= 0,088

V = 99,073

Bài 2:

Ngày 16/08/2011, 1 KH đề nghị NH gia hạn nợ HP mệnh giá 550trđ, có thời hạn thanh toán ngày 31/08/2011 NH chấp thuận gia hạn đến ngày

30/09/2011 và yêu cầu KH lập 1 HP mới thay thế cho HP cũ

Hãy xác định mệnh giá của HP thay thế, biết rằng lãi suất Ck là 10%/ năm

BG:

Ta có :

C = C1 – E1

C = C2 – E2

(2 HP được gọi là tương đương khi giá trị hiện tại của chúng là bằng nhau)

 C1 – E1 = C2 – E2

 550 – (550 x 10% x 15)/ 360 = C2 – (C2 x 10% x 45) / 360

 547,7083 = 0,9875 C2

 C2 = 554,6414 trđ

Vậy mệnh giá của HP là 554,6414 trđ

Bài 3:

Ngày 15/10, công ty x đem đến NH 3 HP để Ck :

- HP 1 có mệnh giá 56 tr và đến hạn ngày 15/11

- HP 2 đến hạn ngày 30/11

Trang 4

- HP 3 có mệnh giá 89 tr và đến hạn ngày 30/11

- Giá trị còn lại của 3HP sau khi NH đã trừ là 187 tr

YC: Hãy xđ mệnh giá của HP 2

Biết : lãi suất CK là 10%/ năm

Hoa hồng phí cố định của 1 HP là 1 tr

BG:

Ta có:

V1 + V2 + V3 = 187

 [ 56- (56 x 10% x 31)/ 360 – 1] + [ C2 - (C2 x 10% x 46)/ 360 – 1] + [ 89

- (89 x 10% x 51)/ 360 – 1] = 187

 C2 = 47,348 trđ

Vậy mệnh giá của HP thứ 2 là 47,348 trđ

Bài 4:

Ngày 15/08/2011, DN A mang đến NHTM 5 HP để Ck Trong đó:

- Các HP : P1, P2, P3 đều có mệnh giá là 6 trđ

- Hai HP còn lại P4 và P5 có mệnh giá là 15 trđ

Sau khi thực hiện Ck, những HP do DN A mang đến NHTM thu được

612000 đ

Y/c: Xác định ngày đến hạn thanh toán của HP P1 và số tiền trả cho DN A Biết : - HP P2 được thanh toán vào ngày 14/10/2011

- HP P3 được thanh toán vào ngày 31/10/2011

- HP P4, P5 được thanh toán vào ngày 28/09/2011

Lãi suất CK là 8,5%/ năm (Các hối phiếu trên đều đủ diều kiện để Ck)

NH không thu tiền hoa hồng khi thực hiện Ck

BG:

Do NH không thu tiền hoa hồng nên:

E = E1 + E2 + E3 + E4 + E4 + E5 = 0,612 trđ

Trang 5

 (6 x 8,5% x n)/360 +(6 x 8,5% x 60)/360 +(6 x 8,5% x 77)/360 +

(6 x 8,5% x 45)/360 +(6 x 8,5% x 45)/360 = 0,612

 n = 70 ngày

=> Ngày đến hạn của HP là 24/10/2011

V = C – E = 48 – 0,612 = 47,388 trđ

Vậy số tiền trả cho Dn là 47,388 trđ

Ngày đăng: 12/12/2013, 02:05

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w