1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

BÀI TẬP MÔN HỌC KINH TẾ VĨ MÔ

9 87 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 9
Dung lượng 1,19 MB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Bài tập môn học Kinh tế vĩ mô. Dựa vào đồ thị tổng cung và tổng cầu theo giá cho biết sự thay đổi giá cả và sản lượng quốc gia khi chính phủ tăng chi tiêu mua hàng hoá, dịch vụ đồng thời hộ gia đình giảm tiêu dùng do tác động thuế ?

Trang 1

TRƯỜNG ĐẠI HỌC BÌNH DƯƠNG

PHÂN HIỆU CÀ MAU

======

BÀI TẬP KINH TẾ VĨ MÔ

Cà Mau, 09/2014

Trang 2

*Câu 1: Dựa vào đồ thị tổng cung và tổng cầu theo giá cho biết sự thay đổi giá cả và sản lượng quốc gia khi chính phủ tăng chi tiêu mua hàng hoá, dịch vụ đồng thời hộ gia đình giảm tiêu dùng do tác động thuế ?

Trả lời

Đồ thị tổng cung (AS) và tổng cầu (AD) theo giá :

P

AS

E

Pcb

AD

Hình 1: Đồ thị tổng cung tổng cầu

Tại điểm E là giao điểm đường AS và AD xác định được mức giá Pcb và sản lượng Ycb Khi chính phủ tăng chi tiêu mua hàng hoá, dịch vụ đồng thời hộ gia

đình giảm tiêu dùng tức là chính phủ tăng chi mua hàng hoá, dịch vụ 1 lượng ΔGG

và hộ dân giảm tiêu dùng 1 lượng ΔGC, điều này ảnh hưởng đường cầu AD theo 3 trường hợp như sau (vì AD= C + I + G + X – M):

 ΔG > ΔCG > ΔG > ΔCC: là lượng tăng hàng hoá dịch vụ chính phủ mua lớn hơn lượng

giảm tiêu dùng dân cư => cầu AD tăng, đường cầu AD di chuyển sang phải , ta có

đồ thị:

P

AS

E

P

Pcb

AD

Hình 2: Đường cầu AD ’

di chuyển sang phải

Trang 3

Từ đồ thị hình 2 cho ta thấy đường cầu AD’ di chuyển sang phải so với AD ban đầu và AD’cắt đường cung AS tại điểm E’, tại điểm E’ ta có P’ > Pcb và Y’ > Ycb, tức là giá cả tăng và sản lượng tăng

ΔG > ΔCG < ΔG > ΔCC: là lượng giảm tiêu dùng dân cư lớn hơn lượng tăng chi mua

hàng hoá dịch vụ của chính phủ => cầu AD giảm, đường cầu AD di chuyển sang trái, ta có đồ thị:

P

AS

E

Pcb

AD

Hình 3: Đường cầu AD ’ di chuyển sang trái

Từ đồ thị hình 3 cho thấy đường cầu AD’ di chuyển sang trái so với AD ban đầu và AD’ cắt đường cung AS tại điểm E’, tại điểm E’ ta có P’ < Pcb và Y’ < Ycb hay giá cả giảm và sản lượng giảm

ΔG > ΔCG = ΔG > ΔCC: là trường hợp lượng giảm tiêu dùng dân cư bằng với lượng chi

tiêu mua hàng hoá dịch vụ của chính phủ => cầu AD không thay đổi, không di chuyển đường cầu, ta có đồ thị:

P

AS

E

Pcb

AD =

Hình 4: Đường cầu AD ’ trùng với AD

Trang 4

Khi đường cầu AD không di chuyển thì AD’ cũng nằm tại vị trí AD, cắt AS tại E, P’ = Pcb và Y’ = Ycb hay giá cả và sản lượng không có sự thay đổi

*Câu 2 : Có các số liệu sau :

 Tiết kiệm tự định So = -132

 Đầu tư tự định Io = 76

 Thuế ròng tự định To = 100

 Nhập khẩu tự định Mo = 140

 Chỉ tiêu tự định của chính phủ về hàng hóa, dịch vụ : 1075

 Xuất khẩu tự định Xo = 554

 Đầu tư MPI = 0,11

 Thuế biên MPT = 0,2

 Hệ số nhập khẩu biên MPM = 0,08

 Sản lượng tiềm năng Yp = 5180 tỷ đồng

Yêu cầu :

a Xây dựng các hàm số C, I, S, T, G, X, M & AD Nêu ý nghĩa kinh tế của các hệ số MPC = 0,8 & MPT = 0,2 trong các hàm số C & T

b Xác định sản lượng cân bằng, tính mức thu nhập khả dụng, tiêu dùng & tiết kiệm của dân cư tại điểm cân bằng sản lượng

c Nhận xét tình trạng thất nghiệp, ngân sách chính phủ & cán cân thương mại của nền kinh tế

d Nếu do lãi xuất giảm các doanh nghiệp tăng đầu tư mở rộng sản xuất 32 tỷ

& nhập khẩu giảm 20,8 tỷ đồng từ các biện pháp nhập khẩu Hãy cho biết ảnh hưởng cụ thể từ tình hình trên đối với nền kinh tế ( sản lượng & mức thất nghiệp hay mức nhân dụng ) minh họa diễn biến trên bằng đồ thị

Trả lời

a Xây dựng các hàm số :

C = 132 + 0,8Yd

I = 76 + 0,11Y

S= -132 + 0,2Yd

T= 100 + 0,2Y

Trang 5

G = 1075

X=554

M = 140 + 0,08Y

AD=C+I+G+X–M

= 132 + 0,8Yd + 76 + 0,11Y + 1075 + 554 – (140 + 0,08Y)

= 1697 + 0,8( Y – T) + 0,03Y

= 1697 + 0,83Y – 0,8( 100 + 0,2Y )

= 1617 + 0,67Y

*Ý nghĩa kinh tế của các hệ số MPC = 0,8 & MPT = 0,2 trong các hàm số C&T:

MPC = 0,8 Khi thu nhập khả dụng của dân cư tăng giảm 1 đơn vị thì tiêu dùng của

họ tăng giảm 0,8

MPT = 0,2 Khi sản lượng quốc gia tăng giảm 1 đơn vị thì mức tăng giảm của thuế

là 0,2

b.Tính sản lượng cân bằng :

Y=C+I+G+X-M

 Y = 1617 + 0,67Y

=> Y = 4900

Tính mức thu nhập khả dụng :

Yd = Y – T ( T = 100 + 0,2Y , tại Y = 4900 T = 1080 )

=> Yd = 4900 – 1080 = 3820

Mức tiêu dùng :

C = 132 + 0,8 x 3820 = 3188

Mức tiết kiệm :

S = - 132 + 0,2 x 3820 = 632

Trang 6

c.Tình trạng thất nghiệp:

=> Ut > Un 2,7%

Ngân sách chính phủ :

B=T–G= 1080–1075 =>B=5>0

=> NSCP thặng dư 5 tỷ

Cán cân thương mại :

NX = X – M = 554 – (140 + 0,08.4900) => NX = 22 > 0

=> CCTM thặng dư ( xuất siêu ) 22 tỷ

d Doanh nghiệp tăng đầu tư mở rộng sản xuất 32 tỷ & nhập khẩu giảm 20,8 tỷ đồng từ các biện pháp nhập khẩu

Sản lượng cân bằng mới là:

Y’=C+I’+G+X–M’

Với: I’ = I + 32

M’=M–20,8

Ta có : Y’ = C + I +32 + G + X – ( M – 20,8 ) = C + I + X+ G – M + 52,8

= Y + 52,8 = 1617 + 0,67Y + 52,8 = 1669,8 + 0,67Y

=> Y’ = 1669,8 + 0,67 x 4900 = 4952,8

Tình trạng thất nghiệp :

=> Ut’ > Un’ 2,19%

* Có thể kết luận rằng so với ban

đầu tình trạng thất nghiệp có xu hướng

giảm ( ∆ U’(%) < ∆ U (%) )

Trang 7

* Câu 3 : Có các số liệu năm 2012

 Tổng sản phẩm quốc dân GNP = 4258

 Đầu tư của doanh nghiệp I = 765

 Ngân sách chính phủ B = 90

 Tiêu dùng của hộ gia đình C = 2647

 Tiết kiệm của dân cư S = 593

 Thu nhập yếu tố ròng từ nước ngoài NFFI = - 179

 Chỉ số giá năm 2012 Id2012 = 116 %

 - Chỉ số giá năm 2011 Id 2011 = 106 %

 Giả sử khấu hao De = 0 và lợi nhuận Pr = 0

Yêu cầu :

a Nhận xét tình trạng cán cân thương mại năm 2012

b Tính tốc độ tăng trưởng kinh tế năm 2012 biết GDP danh nghĩa năm 2011 ( GDPN2011 ) = 4134

Trả lời

a Nhận xét tình trạng cán cân thương mại năm 2012

Ta có : GDP = GNP – NFFI

GDPN2012 = 4258 – ( - 179) = 4437 ( đvt )

DI = C + S = 2647 + 593 = 3240 ( đvt )

Giả sử De = 0

Pr = 0

Ta có : DI = GNP – T

=> T = GNP – DI = 4258 – 3240 = 1018 (đvt)

Mặc khác : B = T – G => G = T – B = 1018 – 90 = 928

GDPN2012 =C+I+G+NX

=> NX = GDPN2012 – C – I – G = 4437 – 2647 – 765 – 928 = 97> 0

Trang 8

Vậy cán cân thương mại thặng dư ( xuất siêu )

b.Tốc độ tăng trưởng kinh tế năm 2012

Chỉ tiêu thực năm 2011 : GDPR2011

R 2011

106%

I d

Chỉ tiêu thực năm 2012 : GDPR 2012

R 2012

I d 116%

Vậy tốc độ tăng trưởng năm 2012 (y2012) là :

 3900(đvt)

 3825( đvt vt )

100

y

GDPR

2012

3900

y2012 1,92%

Ta thấy y 2012 < 0

=> Suy giảm kinh tế ( lạm phát )

*Câu 4: Mức dân dụng của một nền kinh tế của năm 2010 là 90,8% Sản lượng tiềm năng theo dự báo tăng 3% một năm trong thời kỳ 2010 – 2015 Mục tiêu Chính phủ đặt ra đến năm 2015 nền kinh tế đạt mức dân dụng 95% Hỏi tốc độ tăng hàng năm của sản lượng thực tế trong thời kỳ trên để thực hiện mục tiêu do Chính phủ đặt ra

Trả lời :

Ta có mức dân dụng của nền kinh tế 2010: L(%)2010 = 90,8%

=> U(%)2010 = 100% - 90,8% = 9,2%

Ta có mức dân dụng của nền kinh tế 2010: L(%)2015 = 95%

=> U(%)2015 = 100% - 95% = 5%

Trang 9

Trong 1 năm tốc độ tăng sản lượng tiềm năng P(%) là 3% Vậy từ năm 2010 đến năm 2015 tốc độ tăng sản lượng tiềm năng sẽ là : P(%)2015 = 3% x 5% = 15%

Ta có: U(%)2015 = U(%)2010 - 0,4(y2015 - P2015)

<=> 5% = 9,2% - 0,4(y2015 - 15%)

=> y2015 =25,5%

=> Vậy tốc độ tăng trưởng hàng năm của sản lượng thực tế là 25,5%

-0o0 -Hết

Ngày đăng: 17/11/2020, 09:09

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w