1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

Pu cong hidrocacbon – de 3

10 246 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 10
Dung lượng 284,87 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Đa dạng các câu hỏi và bài tập về Dẫn xuất halogen của hiđrocacbon – Ancol – Phenol phục vụ học sinh ôn thi đại học có đáp án và lời giải chi tiết. Có các dạng bài tập đầy đủ. VD: Ancol - Phản ứng oxi hóa Ancol - Phản ứng tách Ancol Danh pháp - Đồng phân - Tính chất vật lý Ancol đa chức Ancol Độ rượu - Điều chế ancol - Ứng dụng Ancol Phản ứng thế (PI) On tap DX halogen, ancol, phenol Ôn tập Dẫn xuất halogen của hiđrocacbon – Ancol – Phenol Phenol

Trang 1

## Cho hỗn hợp X gồm metan, axetilen, propen Đốt cháy hoàn toàn 33 gam hỗn hợp thì thu đc 37,8g nước Mặt khác cho 5,6 lít hh X(đktc) phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa 50g brom Phần trăm thể tích của axetilen có trong

X là

*A 50%

B 40%

C 45%

D 25%

$ Trong 33 gam X có : x mol

4 CH ; y mol

2 2

C H

; z mol

3 6

C H ; ta có : 16x + 26y + 42z = 33 (1)

2x + y + 3z = 2,1 (2)

Trong 0,25 mol X thì có k.x mol

4 CH

; ky mol

2 2

C H ; kz mol

3 6

C H

Ta có :

kx + ky + kz = 0,25 (3) ; 2ky + kz = 0,3125 (4)

Lấy 3 chia 4 rút ra được x - 0,6y + 0,2z = 0 (5)

Từ (1) (2) (5) Giải ra được : x = 0,3 ; y = 0,6 ; z = 0,3

→ % thể tích

2 2

C H

là : 0,6 : 1,2 = 50%

## Cho hỗn hợp X gồm 0,1 mol

2 4

C H

, 0,2 mol

2 2

C H

và 0,7 mol

2 H

Nung X trong bình kín có xúc tác là Ni, sau

một thời gian thu được 0,8 mol hỗn hợp Y Biết Y phản ứng vừa đủ với 100ml dung dịch

2 Br

có nồng độ a mol/lít Giá trị của a là

*A 3

B 2,5

C 2

D 5

$ Có

2

H

n

phản ứng =

X n

- Y n = 0,1 + 0,2 + 0,7 - 0,8 = 0,2 mol

2

Br

n

phản ứng =

2 4

C H

n

+ 2

2 2

C H

n

- 2 H n phản ứng = 0,1 + 2.0,2 - 0,2 = 0,3 mol

→ a =

0,3

0,1

= 3 lít

## Hỗn hợp khí X gồm

2 H

và một anken có khả năng cộng HBr cho sản phẩm hữu cơ duy nhất Tỉ khối của X so

với

2

H

bằng 9,1 Đun nóng X có xúc tác Ni, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp khí Y không làm

mất màu nước brom; tỉ khối của Y so với

2 H

bằng 13 Công thức cấu tạo của anken là

A

( )

CH = C CH

B

CH = CH

C

2

CH = CH CH − − CH

*D

CH − CH CH CH = −

Trang 2

$ Có

Y

M

= 13.2 = 26 <

2 6

C H

M

→ Y chứa

2 H

dư Giả sử có 1 mol X, áp dụng bảo toàn khối lượng có mY = mX = 1.9,1.2 = 18,2 gam

Y

n

= 0,7 mol

2

H

n

phản ứng=

X n

- Y n = 1 - 0,7 = 0,3 mol →

anken n = 2 H n phản ứng = 0,3 mol,

2 H n trong X = 1 - 0,3 = 0,7 mol

anken

M

= 56 → CTPT anken là

4 8

C H

Mà anken cộng HBr cho sản phẩm hữu cơ duy nhất → CTCT của anken là:

CH − CH CH CH = −

## Cho 4,48 lít hỗn hợp X (ở đktc) gồm 2 hiđrocacbon mạch hở lội từ từ qua bình chứa 1,4 lít dung dịch

2 Br

0,5M

Sau khi phản ứng hoàn toàn, số mol

2 Br

giảm đi một nửa và khối lượng bình tăng thêm 6,7 gam Công thức phân tử của 2 hiđrocacbon là

A

2 2

C H

4 6

C H

*B

2 2

C H

4 8

C H

C

3 4

C H

4 8

C H

D

2 2

C H

8 3

C H

$ Giả sử chỉ có 1 hidrocacbon tham gia phản ứng với

2 Br

Ta có

hidrocacbon

M

= 6,7x : 0,35 = 19,14x ( x là số liên kết pi trong hiđrocacbon đó )

Vậy là cả 2 hidrocacbon đều tham gia phản ứng với

2 Br

Dựa vào các đáp án A B C đều gồm 1 anken và 1 ankin Do đó

Gọi số mol anken A

n 2n

C H

là x ; Số mol ạnkin B

m 2m 2

C H −

là y

Ta có hệ pt :

x y 0, 2

x 2y 0,35

+ =

 + =

Giải ra được x = 0,05 ; y = 0,15

Khối lượng của hỗn hợp X : 0,05 × 14n + 0,15 × ( 14m - 2 ) = 6.7

→ n + 3m = 10; → n = 4 ; m = 2

4 8

C H

2 2

C H

## Hỗn hợp X gồm axetilen (0,15 mol), vinylaxetilen (0,1 mol), etilen (0,1 mol) và hiđro (0,4 mol) Nung X với xúc tác niken một thời gian thu được hỗn hợp Y có tỉ khối đối với hiđro bằng 12,7 Hỗn hợp Y phản ứng vừa đủ với dung

dịch chứa a mol

2 Br

Giá trị của a là:

*A 0,45

B 0,65

C 0,25

Trang 3

D 0,35

$ Theo BTKL: mY = mX = 0,15 x 26 + 0,1 x 52 + 0,1 x 28 + 0,4 x 2 = 12,7 gam

Y

n

= 12,7 : 25,4 = 0,5 mol

Ta có:

trước phản ứng = 2 x

CH CH

n ≡ + 3 x

2

CH C CH CH

n ≡ − =

+ 1 x

2 2

CH CH

n =

= 2 x 0,15 + 3 x 0,1 + 1 x 0,1 = 0,7 mol

2

H

n

phản ứng =

X n

- Y n

= (0,15 + 0,1 + 0,1 + 0,4) - 0,5 = 0,25 mol

dư =

trước phản ứng -

2 H n

= 0,7 - 0,25 = 0,45 mol →

2 Br n = 0,45 mol

## Một bình kín chứa hỗn hợp X gồm 0,06 mol axetilen; 0,09 mol vinylaxetilen; 0,16 mol

2 H

và một ít bột Ni Nung

hỗn hợp X thu được hỗn hợp Y gồm 7 hiđrocacbon (không chứa etylaxetilen) có tỉ khối hơi đối với

2 H

là 328/15 Cho

toàn bộ hỗn hợp Y đi qua bình đựng dung dịch

3 AgNO

/

3 NH

dư, thu được m gam kết tủa vàng nhạt và 1,792 lít hỗn

hợp khí Z thoát ra khỏi bình Để làm no hoàn toàn hỗn hợp Z cần vừa đúng 50 ml dung dịch

2 Br

1M Các phản ứng xảy ra hoàn toàn Giá trị của m là

A 28,71

B 14,37

*C 13,56

D 15,18

$

X

Y

M

M

=

Y

X

n

n

=

15 31 → Y n = 0,15 mol

2

H

phản ứng hết

Y

2 2

4 4

C H : x

C H : y

x y n n 0,07 2x 3y 0,06.2 0,09.3 0,16 0,05 0,18

→ x = 0,03 ; y = 0,04 mol

→ m = 0,03.240 + 0,04.159 = 13,56 gam

# Hỗn hợp khí gồm 1 hiđrocacbon no X và một hiđrocacbon không no vào bình nước brom chứa 40 gam brom Sau khi brom phản ứng hết thì khối lượng bình tăng lên 10,5 g và thu được dung dịch B, đồng thời khí bay ra khỏi bình có khối lượng 3,7 gam Đốt cháy hoàn toàn lượng khí bay ra khỏi bình thu được 11 g

2 CO Hiđrocacbon X là:

*A 2 chất

B 1 chất

C 3 chất

D 4 chất

$ hh khí gồm 1 H-C no X và 1 H-C không no + 0,25 mol

2 Br

m bình tăng = 10,5 gam + ddB; đồng thời khí thoát ra khỏi bình có khối lượng 3,7 gam Đốt cháy khí bay ra → 0,25 mol

2

CO

• Hiđrocacbon không no làm bình tăng Giả sử là anken → Hiđrocacbon là

3 6

C H

Trang 4

Giả sử khí thoát ra

3 6

C H

dư x mol;

n 2n 2

C H +

y mol

Ta có hpt

42x (14n 2)y 3,7

3x ny 0, 25

Biện luận n = 1 hoặc n = 2 hợp lí

→ Vậy Hidrocacbon X là 2 chất

## Tiến hành đime hóa 1 mol axetilen thu được hỗn hợp X Trộn X với

2 H

theo tỉ lệ 1:2 về số mol rồi nung nóng với

bột Ni đến phản ứng hoàn toàn thu được hỗn hợp Y Y làm mất màu vừa đủ dung dịch chứa 0,15 mol

2 Br

Hiệu suất phản ứng đime hóa là

A 70%

B 15%

C 85%

*D 30%

$ hhX gồm

2 2

C H

4 4

C H

Về phản ứng cộng

2 H

thì ta thấy

2 H

phản ứng hết

Gọi số mol

2 2

C H

phản ứng là 2x →

4 4

C H

x mol

→ hhX có (1 - 2x) mol

2 2

C H

và x mol

4 4

C H

2

H

n

phản ứng = 2(1 - 2x) + 2x = (2 - 2x) mol

Ta có 2 x

2 2

C H

n

+ 3 x

4 4

C H

n

= 1 x

2 H n + 1 x

2 Br n

→ 2(1 - 2x) + 3x = (2 - 2x) + 0,15 → x = 0,15 → H = 30%

## Hỗn hợp khí X gồm 0,3 mol

2 4

C H

; 0,15 mol

2 2

C H

và 0,5 mol

2 H

Đun nóng X với xúc tác Ni, sau một thời gian

thu được hỗn hợp khí Y có tỉ khối so với

2 H

bằng 13,3 Hỗn hợp Y phản ứng tối đa với x mol

2 Br

trong dung dịch Giá trị của x là

A 0,1

*B 0,15

C 0,25

D 0,3

$ hhX gồm 0,3 mol

2 4

C H

; 0,15 mol

2 2

C H

và 0,5 mol

2 H

Đun nóng X với Ni → hhY có

2 Y/H

d

= 13,3

• Theo BTKL;

X

m

= hh m ban đầu = 0,3 x 28 + 0,15 x 26 + 0,5 x 2 = 13,3 gam →

x n = 13,3 : (13,3 x 2) = 0,5 mol

Ta có:

2

H

n

phản ứng =

hh n ban đầu -

x n

= (0,3 + 0,15 + 0,5) - 0,5 = 0,45 mol

Trang 5

trước phản ứng = 1 x

2 4

C H

n

+ 2 x

CH CH

n ≡

= 0,3 + 2 x 0,15 = 0,6 mol

dư =

trước phản ứng -

2 H n = 0,6 - 0,45 = 0,15 mol →

2 Br n = 0,15 mol

# Hỗn hợp X gồm

2 2

C H

và 2 H

có cùng số mol Lấy một lượng hỗn hợp X cho qua chất xúc tác nung nóng, thu được hỗn hợp Y gồm

2 4

C H

,

2 6

C H

,

2 2

C H

và 2 H Sục Y vào dung dịch brom dư thì khối lượng bình brom tăng 21,6 gam và thoát ra 5,04 lít hỗn hợp khí Z (đktc) có tỉ khối so với

2 H

là 8 Thể tích

2 O

ở đktc cần để đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Y là

A 22,4 lít

B 44,8 lít

*C 60,48 lít

D 33,6 lít

$ Bảo toàn khối lượng:

X m

=

tan g m

+

Z m

= 21,6 + 0,225 16 =25,2 gam

2 2

C H

n

=

2

H

n

= 0,9 mol

2 2

C H

+ 2,5

2

O

→ 2

2 CO + 2

H O 2

H

+ 0,5

2

O

2

H O

2

O

n

= 2,5.0,9 + 0,5.0,9 = 2,7 →

2 O V

= 60,48 lít

## Một bình kín chỉ chứa các chất sau: axetilen (0,05 mol), vinylaxetilen (0,04 mol), hiđro (0,065 mol) và một ít bột

Ni Nung nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với

2 H

bằng 19,5 Biết m gam hỗn hợp khí X phản ứng tối đa với 14,88 gam brom trong dung dịch Giá trị của m là

A 1,755

B 2,457

*C 2,106

D 1,95

$ Một bình kín chứa: CH≡CH 0,05 mol;

CH C CH ≡ − − CH

0,04 mol;

2 H

0,065 mol và một ít bột Ni

Nung bình kín → hhX có

2 X/ H

d

= 19,5

Theo BTKL:

X

m

= hh m ban đầu = 0,05 x 26 + 0,04 x 52 + 0,065 x 2 = 3,51 gam →

X n = 3,51 : (19,5 x 2) = 0,09 mol

2

H

n

phản ứng =

hh n ban đầu -

X n = (0,05 + 0,04 + 0,065) - 0,09 = 0,065 mol

Ta có:

trước phản ứng = 2 x

CH CH

n ≡ + 3 x

2

CH C CH CH

n ≡ − =

= 2 x 0,05 + 3 x 0,04 = 0,22 mol

dư =

trước phản ứng -

2 H n = 0,22 - 0,065 = 0,155 mol

2

Br

n

= 0,155 mol →

2 Br

m

= 0,155 x 160 = 24,8 gam

Trang 6

• 3,51 gam hhX phản ứng vừa đủ với 24,8 gam

2 Br

m gam hhX phản ứng vừa đủ với 14,88 gam

2 Br

→ m =

3,51.14,88

24,8

= 2,106 gam

# Trong một bình kín chứa 0,35 mol C2H2; 0,65 mol

2 H

và một ít bột Ni Nung nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với

2 H bằng 8 Sục X vào dung dịch

3 AgNO

dư trong

3 NH đến phản ứng hoàn toàn thu được hỗn hợp khí Y và 12 gam kết tủa Hỗn hợp khí Y phản ứng vừa đủ với bao nhiêu mol

2 Br trong dung dịch ?

*A 0,25

B 0,2

C 0,15

D 0,1

$ Trong một bình kín chứa 0,35 mol

2 2

C H

; 0,65 mol

2 H

và một ít bột Ni

Nung bình → hhX có

2 X/ H

d

= 8

Theo BTKL:

hhX

m

=

hh m

hhX n

= 10,4 : 16 = 0,65 mol

2

H

n

phản ứng =

hh n

ban đầu -

X n

= 0,35 + 0,65 - 0,65 = 0,35 mol

Ta có:

trước phản ứng = 2 x

CH CH

n ≡

= 2 x 0,35 = 0,7 mol

dư =

trước phản ứng -

2 H n

= 0,7 - 0,35 = 0,35 mol

• Ta có

dư = 2 x

AgC CAg

n ≡

+

2 Br n

2 Br n

= 0,35 - 2 x (12 : 240) = 0,25 mol

# Cho V lít hỗn hợp khí X gồm

2 H ,

2 2

C H ,

2 4

C H , trong đó số mol của

2 2

C H bằng số mol của

2 4

C H

đi qua Ni nung nóng (hiệu suất đạt 100%), thu được 11,2 lít hỗn hợp khí Y ở đktc, biết tỉ khối hơi của hỗn hợp Y đối với

2 H

là 6,6 Nếu cho V lít hỗn hợp khí X đi qua dung dịch brom dư thì khối lượng bình brom tăng

A 2,7 gam

B 6,6 gam

C 4,4 gam

*D 5,4 gam

$ Vì hỗn hợp X có

2 2

C H

n

=

2 4

C H

n

→ quy hh X về

2 3

C H

và 2 H

Y

M

= 13.2 →

2 H

dư → Y :

2 H

;

2 6

C H

(a và b mol)

a + b = 0,5 ; 2a + 30b = 0,5.6,6.2 → b = 0,2

→ m dung dịch tăng = 0,2.27 = 5,4 gam

Trang 7

## Hỗn hợp X gồm H2 và hai olefin là đồng đẳng kế tiếp nhau Cho 8,96 lít hỗn hợp X đi qua xúc tác Ni nung nóng thu được hỗn hợp Y Dẫn Y qua dung dịch Br2 dư thấy khối lượng bình tăng 1,82 gam và thoát ra 5,6 lít hỗn hợp khí

Z Tỉ khối của Z đối với H2 là 7,72 Biết tốc độ phản ứng của hai olefin với hiđro là như nhau Công thức phân tử và

% thể tích của anken có ít nguyên tử cacbon hơn trong X là

*A

2 4

C H

; 20,0%

B

2 4

C H

; 17,5%

C C3H6; 17,5%

D C3H6; 20,0%

$ Vì

2

H

n

phản ứng =

anken  n

phản ứng =

ankan n

Z n

=

2 H n

dư +

ankan n

=

2 H n

ban đầu = 0,25 mol

anken

 n

ban đầu = 0,4 - 0,25 = 0,15 mol

Gọi x =

CnH2n 2

n +

2 H n

dư = 0,25 - x (mol)

X n

= 3,36 (1)

CnH2n

n

dư = 0,15 - x → 14n(0,15 - x) = 1,82 (2)

Từ (1), (2) → x = 0,01; n = 2,47 →

2 4

C H

2 4

C H

• Đặt

2 4

C H

n

= a mol;

3 6

C H

n = b mol

Ta có hpt:

a b 0,15 28a 42b 1,82 0, 25.7,72.2 0, 25.2

+ =

→ a = 0,08; b = 0,07 mol

2 4

C H

%V

=

0,08

0, 4

= 20%

Trong một bình kín dung tích 2,24 lít chứa một ít bột Ni xúc tác và hỗn hợp khí X gồm H2, C2H4 và C3H6 (ở đktc) Tỉ

lệ số mol C2H4 và C3H6 là 1 : 1 Đốt nóng bình một thời gian sau đó làm lạnh tới 00C thu được hỗn hợp khí Y Cho hỗn hợp Y qua bình chứa nước brom dư thấy khối lượng bình Br2 tăng 1,015 gam Biết tỉ khối của X và Y so với H2 lần lượt là 7,6 và 8,445 Hiệu suất phản ứng của C2H4 là

A 25%

*B 12,5%

C 37,5%

D 55%

x -x

(0,01 - x) -(0,01 - x)

Trang 8

mbình tăng = (0,02 - x) x 28 + (0,02 - 0,01 + x) x 42 = 1,015 → x = 0,0025 mol.

Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2 Cho m gam X vào bình kín có chứa một ít bột Ni làm xúc tác Nung nóng bình thu được hỗn hợp Y Đốt cháy hoàn toàn Y cần dùng vừa đủ V lít O2 (đktc) Sản phẩm cháy cho hấp thụ hết vào bình đựng nước vôi trong dư, thu được một dung dịch có khối lượng giảm 21,45 gam Nếu cho Y đi qua bình đựng lượng dư dung dịch brom trong CCl4 thì có 24 gam brom phản ứng Mặt khác, cho 11,2 lít (đktc) hỗn hợp X đi qua bình đựng dung dịch brom dư trong CCl4, thấy có 64 gam brom phản ứng Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn Giá trị của V gần nhất với

*A 21,5

B 14,5

C 10,5

D 28,5

hoàn toàn

Bảo toàn liên kết π → z + 0,15 = x + 2y

→ V= 21 lít

Hỗn hợp X gồm 0,02 mol C2H2 và 0,03 mol H2 vào bình kín có Ni là xúc tác Nung bình một thời gian được hỗn hợp

Y Cho Y lội qua dung dịch Br2 dư thấy bình Br2 tăng m gam và có 448 ml khí Z bay ra (đktc) Biết dZ/H2 = 4,5 Giá trị của m là

A 4 gam

B 0,62 gam

C 0,58 gam

*D 0,4 gam

→ m = 0,4 gam

X và Y là hai anken (MX < MY)

- Hỗn hợp X, Y được trộn theo số mol bằng nhau thì 12,6 gam hỗn hợp tác dụng vừa đủ với 32 gam brom trong dung dịch

- Hỗn hợp X, Y được trộn theo khối lượng bằng nhau thì 16,8 gam hỗn hợp tác dụng vừa đủ 0,6 gam H2

Công thức phân tử của X, Y lần lượt là

A C2H4, C4H8

*B C3H6, C6H12

C C2H4, C5H10

D C3H6, C4H8

Trang 9

$ Gọi X, Y lần lượt là khối lượng phân tử của hai anken tương ứng.

Ta có hpt:

Hỗn hợp khí X gồm H2, một ankan, 2 anken đồng đẳng liên tiếp Cho 560 ml hỗn hợp X đi qua ống chứa bột Ni nung nóng thu được 448 ml hỗn hợp khí X1 Cho X1 lội qua nước brom thấy nước brom bị nhạt màu một phần và khối lượng bình nước brom tăng thêm 0,345 gam Hỗn hợp khí X2 ra khỏi bình nước brom có thể tích 280 ml và có tỉ khối hơi so với không khí là 1,283 Giả thiết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn, các olefin đều phản ứng với tốc độ như nhau và các khí cùng đo ở đktc Công thức phân tử của ankan, của hai anken và % thể tích mỗi khí trong hỗn hợp X lần lượt là

*A C2H6 30%; C3H6 35,71%; C4H8 14,29%

B C2H6 40%; C3H6 25,71%; C4H8 7,29%

C C3H8 25%; C2H4 33,19%; C3H6 21,81%

D C3H8 35%; C2H4 23,19%; C3H6 15,81%

Nung nóng hhZ → hhY

a -a -a

b -2b b

Hỗn hợp X gồm 0,15 mol CH4; 0,09 mol C2H2 và 0,2 mol H2 Nung nóng hỗn hợp X với bột Ni xúc tác thu được hỗn hợp Y Cho Y qua dung dịch brom dư được hỗn hợp Z có MZ = 16 Độ tăng khối lượng của bình đựng dung dịch brom là 0,82 gam Số mol của C2H6 có trong hỗn hợp Z là

A 0,015

*B 0,06

C 0,03

D 0,045

Nung nóng hhZ → hhY

Trang 10

b -2b b

Ngày đăng: 06/10/2016, 10:15

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w