1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

Phản ứng oxi hoá (đề 3)

17 597 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 17
Dung lượng 559,04 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Khi oxi hóa hoàn toàn 2,2 gam một andehit đơn chức thu được 3g axit tương ứng,Công thức của andehit là A.. Hỗn hợp A gồm hai anđehit đơn chức, đồng đẳng kế tiếp tác dụng với 2 H dư thu

Trang 1

# Cho 0,25 mol một anđehit mạch hở X phản ứng với lượng dư dung dịch

3 AgNO trong

3 NH , thu được 54 gam

Ag Mặt khác, khi cho X phản ứng với

2 H

dư (xúc tác Ni, to) thì 0,125 mol X phản ứng hết với 0,25 mol

2 H Chất X

có công thức ứng với công thức chung là

A

n 2n 3

C H − (CHO)

(n ≥ 2)

*B

n 2n 1

C H −CHO

(n ≥ 2)

C

n 2n 1

C H +CHO

(n ≥0)

D

n 2n( 2

(n ≥ 0)

$ 0,25 mol X +

3 AgNO

/ 3 NH → 0,5 mol Ag

Ag X

n : n

= 0,5 : 0,25 = 2 → X có 1 nhóm -CHO trong phân tử

• 0,125 mol X + 0,25 mol H2

số π trong X = 0,25 : 0,125 = 2 → X là anđehit đơn chức, có 1 nối đôi trong phân tử, mạch hở

→ X có CTC là

n 2n 1

C H −CHO

(n ≥ 2)

# Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm 2 anđehit no,đơn, hở được 0,4 mol

2 CO mặt khác hiđro hoá hoàn

toàn cùng lượng hổn hơp trên cần 0,2 mol

2 H thu được hỗn hợp 2 rượu Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp 2 rượu trên

thì số mol

2

H O

thu được là

A 0,4

*B 0,6

C 0,8

D 0,3

$ Giả sử hhX có CTC là

n 2n

C H O

Số mol

2

CO

khi đốt cháy 2 anđehit bằng với khi đốt cháy 2 rượu

n 2n

C H O

+

2

H t ,xt 0 → C Hn 2n 2+ O

n 2 n 2

C H O

n

+

=

2

H n

= 0,2 mol

n 2n 2

C H + O

+

3n

2 O2

→ n

2 CO + (n+1)

2

H O

2

H O

n

=

2

CO

n

+

n 2 n 2

C H O

n +

= 0,4 + 0,2 = 0,6 mol

# Cho hỗn hợp gồm không khí dư và hơi của 24 gam metanol đi qua chất xúc tác Cu nung nóng, sản phẩm thu được có thể tạo 40 ml fomalin 36% có d = 1,1 g/ml Hiệu suất của quá trình trên là

A 80,4%

*B 70,4%

C 65,5%

Trang 2

D 76,6%

$ 2

3

CH OH

+

2

O t ,xt 0 →

2HCHO + 2

2

H O dd

m

HCHO = 40 x 1,1 = 44 gam →

HCHO m thực tế = 44 x 36% = 15,84 gam

Theo phương trình:

HCHO m

lí tuyết =

24.30 32 = 22,5 gam → H = 15,84 : 22,5 = 70,4%

# Khi oxi hóa hoàn toàn 2,2 gam một andehit đơn chức thu được 3g axit tương ứng,Công thức của andehit là

A HCHO

*B

3

CH CHO

C

2 5

C H CHO

D

2 3

C H CHO

$ Giả sử anđehit đơn chức có CTC là R-CHO

2

RCHO

+

2

O

→ 2

RCOOH

Theo BTKL:

2

O

m

= 3 - 2,2 = 0,8 gam →

2

O n = 0,05 mol

RCHO

n

= 2,2 : 0,05 = 44 → MR = 15 → R là

3

CH − Vậy anđehit có CT là

3

CH CHO

# Cho 3,6 gam anđehit đơn chức X phản ứng hoàn toàn với một lượng dư

2

Ag O (hoặc

3 AgNO ) trong dung dịch 3

NH

đun nóng, thu được m gam Ag Hoà tan hoàn toàn m gam Ag bằng dung dịch

3 HNO đặc, sinh ra 2,24 lít 2

NO

(sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) Công thức của X là

*A

3 7

C H CHO

B HCHO

C

4 9

C H CHO

D

2 5

C H CHO

$

Ag

n

=

2

NO

n

= 0,1 mol

1

TH

: X là HCHO →

HCHO n = 0,1 : 4 = 0,025 mol →

X m = 0,025 x 30 = 0,75 gam < 3,6 gam → loại

2

TH

: X là RCHO →

RCHO n = 0,1 : 2 = 0,05 mol →

RCHO M = 3,6 : 0,05 = 72 →

R M = 43

→ R là

3 7

C H

Vậy X là

3 7

C H CHO

Trang 3

# Đốt cháy hoàn toàn 8,6g andehit được 17,6g

2 CO

và 5,4g

2

H O Xác định CTPT của andehit

A

2 4

C H O

*B

4 6 2

C H O

C

3 6

C H O

D

4 8

C H O

$

2

CO

n

= 0,4mol ;

2

H O n =0,3 mol

Theo ĐLBTKlg : = 8,6 -

C m

- mH = 3,2gam →

O n = 0,2mol

C

n

:

H

n

:

O

n

= 0,4:0,6:0,2 =2:3:1

→ CTPT của anđehit là

(C H O2 3 )n

Do số nguyên tử của hiđro là số chẵn

# Cho 0,92 gam hỗn hợp X gồm

2 2

C H

và 3

CH CHO

tác dụng vừa đủ với dung dịch

3 AgNO / 3 NH thu được 5,64

gam chất rắn Phần trăm theo khối lượng của

2 2

C H

và 3

CH CHO

chất trong X lần lượt là

A 60% và 40%

B 25% và 75%

C 30,67% và 69,33%

*D 28,26% và 71,74%

$ CH≡CH + 2

→ AgC≡CAg↓ + 4

3 NH + 2 2

H O 3

CH CHO

+ 2

3 AgNO

+ 3 3 NH + 2

H O →

CH COONH

+ 2

4 3

NH NO

+ 2Ag↓

Giả sử số mol của

2 2

C H

và 3

CH CHO

lần lượt là x, y

Ta có hpt:

26x 44y 0,92

240x 216y 5,64

→ x = 0,01 ; y = 0,015 mol

→ %

2 2

C H

m

=

0,01.26

0,92 .100% = 28,26 %

## Một hỗn hợp fomandehit và

2 H

có tỉ khối so với

2 H

là 4,5 Sau khi đi qua chất xúc tác Ni, đun nóng thì tỉ khối của hỗn hợp sau phản ứng so với

2 H

là 5,4 Hiệu suất của sản phẩm phản ứng là

A 44,44%

B 77,78%

C 22,22%

*D 66,67%

Trang 4

$ Giả sử ban đầu số mol của HCHO và

2 H

lần lượt là x, y

Ta có:

30x 2y

4,5.2

x y

+

→ 3x = y Giả sử ban đầu số mol của HCHO và

2 H

lần lượt là 1, 3 mol

HCHO +

2

H t ,xt 0 → CH OH3

1 3

(1-x) (3-x) x

Ta có:

30(1 x) 2(3 x) 32 x

1 x 3 x x

− + − +

= 5,4.2 → x = 0,6667 → H = 66,67%

# Hỗn hợp A gồm hai anđehit đơn chức, đồng đẳng kế tiếp tác dụng với

2 H

dư thu được hỗn hợp B Cho B tác

dụng với Na dư thu a mol khí Nếu A tác dụng với

3 AgNO / 3 NH

dư thu được 5a mol tủa Vậy A gồm

A

3

CH CHO

,

2 5

C H CHO

*B HCHO,

3

CH CHO

C

2 3

C H CHO

,

3 5

C H CHO

D OHC-CHO,

2 OHC CH − − CHO

$ Giả sử hhA có CTC là RCHO

RCHO +

2

H t ,xt 0 → RCH OH2

(B) 2

RCH OH

+ Na →

2 RCH ONa

+ 0,5 2 H

2

H

n

= a →

A B

n = n

= 2a mol

Ta có

Ag

n

:

A

n

= 5 : 2 = 2,5 → hhA gồm HCHO và

3

CH CHO

# Oxi hoá hỗn hợp X gồm HCHO và

3

CH CHO

bằng oxi (có xúc tác) đến phản ứng hoàn toàn thu được hỗn hợp axit tương ứng Y có tỉ khối hơi so với X bằng145/97 Thành phần % theo khối lượngcủa HCHO trong hỗn hợp đầu là

A 83,33

B 12,00

*C 77,32

D 79,31

Trang 5

$ Giả sử hhX gồm HCHO x mol và

3

CH CHO

y mol

HCOOH

n

= x mol;

3

CH COOH n

= y mol

Ta có:

46x 60y

30x 44y

+

+

=

145 97 → x = 5y

→ %

HCHO

m

= 77,32%

# Hỗn hợp X gồm HCHO và

3

CH CHO

Khi oxi hóa m gam X bằng

2 O thu được (m + 1,2) gam Y gồm 2 axit tương

ứng( h = 100%) Cho m gam X tác dụng với dung dịch

3 AgNO / 3 NH thu được 21,6 gam Ag, Phần trăm khối lượng 3

CH CHO

trong X là

*A 74,58%

B 85,44%

C 25,42%

D 14,56%

$ Khối lượng tăng là khối lượng oxi phản ứng →

2

O n = 0,0375 mol

HCHO +

1

2 O2

→ HCOOH

x 0,5x

3

CH CHO

+

1

2 O2

→ 3

CH COOH

HCHO

AgNO / NH

→

4Ag

x 4x

3

CH CHO AgNO / NH 3 3→

2Ag

y 2y

ta có hệ:

0,5x 0,5y 0,0375

4x 2y 0, 2

→ x = 0,025; y = 0,05 mol

→ %

3

CH CHO

m

= 74,58%

# Cho hỗn hợp X gồm 0,01 mol HCOOH; 0,02 mol HCHO và 0,01 mol

3 HCOOCH

tác dụng với

3 AgNO / 3 NH (dư) thu được m gam Ag Giá trị của m là

A 8,64

*B 12,96

C 4,32

D 10,8

Trang 6

$

Ag

n

= 2 x

HCOOH

n

+ 4 x HCHO n + 2 x

3

HCOOCH n

= 2 x 0,01 + 4 x 0,02 + 2 x 0,01 = 0,12 gam → m = 0,12 x 108 = 12,96 gam

# Hỗn hợp gồm axit fomic và fomanđehit có khối lượng 10,6 gam tác dụng với dung dịch

3 AgNO (dư)/

3 NH thu được 108 gam Ag Thành phần % khối lượng hai chất trong hỗn hợp lần lượt là

A 56,4% và 43,6%

*B 43,4% và 56,6%

C 43,0% và 57%

D 56,6% và 43,4%

$ Đặt số mol của HCOOH x mol, HCHO y mol

ta có hệ

2x 4y 1

46x 30y 10,6

→ x = 0,1; y = 0,2 mol

%

HCOOH

m

=

46.0,1

10,6

.100% = 43,4%

%

HCHO

m

=56,6 %

# Rượu X, anđehit Y, axit cacboxylic Z có cùng số nguyên tử H trong phân tử, thuộc các dãy đồng đẳng no đơn

chức mạch hở Đốt hoàn toàn hỗn hợp 3 chất này (có số mol bằng nhau) thu được tỉ lệ mol

2 CO : 2

H O = 11 : 12 Vậy công thức phân tử của X, Y, Z là

A

4 10

C H O

,

5 10

C H O

,

5 10 2

C H O

B

2 6

C H O

,

3 6

C H O

,

3 6 2

C H O

*C

3 8

C H O

,

4 8

C H O

,

4 8 2

C H O

D

4

CH O

,

2 4

C H O

,

2 4 2

C H O

$ Vì X, Y, Z có cùng số H trong phân tử, mà đều thuộc dãy đồng đẳng no, đơn chức, mạch hở

→ X, Y, Z có CTPT lần lượt là

n 2n 2

C H + O

,

n 1 2n 2

C H+ + O

n 1 2n 2 2

C H+ + O

n 2n 2

C H + O

→ n

2 CO + (n + 1)

2

H O

n 2n 2

C H + O

→ (n + 1)

2 CO + (n + 1)

2

H O

n 1 2n 2 2

C H+ + O

→ (n + 1)

2 CO + (n + 1)

2

H O

Giả sử

X Y Z

n =n =n

= 1 mol

Ta có:

2

2

CO

H O

n

n

=

3n 3 12 + =

+

→ n = 3

Vậy X, Y, Z lần lượt là

3 8

C H O ,

4 8

C H O

4 8 2

C H O

Trang 7

# Cho 7,4 gam hh hai anđehit no, đơn chức, mạch hở là đồng đẳng liên tiếp tác dụng với

3 AgNO

dư trong dd

3 NH thu được 64,8 gam Ag Công thức của các anđehit là

*A

3

CH CHO

, HCHO

B

2 5

C H CHO

,

3

CH CHO

C

2 3

C H CHO

,

3 7

C H CHO

D

3 7

C H CHO

,

4 9

C H CHO

$

1

TH

: Hai anđehit là HCHO và

3

CH CHO

Giả sử x, y lần lượt là số mol của HCHO và

3

CH CHO

Ta có hpt:

30x 44y 7, 4

4x 2y 0,6

→ x = y = 0,1 → thỏa mãn

2

TH

: hh anđehit không chứa HCHO

Giả sử CTC của hai anđehit là

n 2n

C H O

n 2n

C H O

n

= 0,6 : 2 = 0,3 mol →

n 2 n

C H O M = 7,4 : 0,3 ≈ 24,67 → n ≈ 0,62 → loại

# Trung hòa 0,89 gam hỗn hợp gồm axit fomic và một axit hữu cơ X cần dùng 15ml dung dịch NaOH 1M Nếu cho

0,89 gam hỗn hợp trên tác dụng với lượng dư dung dịch

3 AgNO trong

3 NH , đun nóng thì thu được 2,16 gam Ag Tên của X là

A Axit propionic

B Axit acrylic

*C Axit metacrylic

D Axit axetic

$

HCOOH

n

= 0,5

Ag n = 0,01 mol

X

n

= 0,015 - 0,01 = 0,005 mol

X

M

= 86 →

CH =C(CH ) C OOH

# Quá trình nào sau đây không tạo ra

3

CH CHO

?

A Cho vinyl axetat vào dung dịch NaOH

B Cho

2 2

C H

vào dung dịch

4 HgSO đun nóng

C Cho ancol etylic qua bột CuO đun nóng

*D Cho metyl acrylat vào dung dịch NaOH

$ Cho metyl acrylat vào dung dịch NaOH thu được

3

CH OH

và 2

CH =CH C OONa

Trang 8

# Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm một anđehit A và một axit cacboxylic B( A hơn B một nguyên tử

cacbon trong phân tử) thu được 3,36 lít khí

2 CO (ở đktc) và 1,8 gam nước Khi cho 0,2 mol X tham gia phản ứng

tráng gương hoàn toàn với dung dịch

3 AgNO

dư trong

3 NH thu được m gam kết tủa Giá trị của m là

A 86,4

B 32,4

C 43,2

*D 64,8

$

2

CO

n

= 0,15 mol;

2

H O n

= 0,1 mol

hhX có số C trung bình = 0,15 : 0,1 = 1,5 → B là HCOOH

số H trung bình = 0,1 x 2 : 0,1 = 2 B có 2H → A có 2H trong phân tử → A là OHC-CHO

Giả sử số mol của HCOOH và OHC-CHO lần lượt là x, y

Ta có hpt:

x y 0,1

2x y 0,15

+ =

 + =

→ x = y = 0,05 mol

• 0,2 mol hhX chứa 0,1 mol HCOOH và 0,1 mol OHC-CHO

Ag

n

= 0,1 x 2 + 0,1 x 4 = 0,6 mol → m = 0,6 x 108 = 64,8 gam

# Chia 12,6 gam một andehit mạch hở là 3 phần bằng nhau:

♦ Để khử hoá hoàn toàn phần 1 phải dùng 3,36 lít

2 H (đktc)

♦ Cho phần 2 phản ứng với brom(trong

4 CCl ) dư thấy có 8 g brôm phản ứng

♦ Đem phần 3 phản ứng với lượng dư dung dịch

3 AgNO trong

3 NH thu được x gam bạc

Giá trị x là

A 10,08 gam

*B 21,6 gam

C 28,16 gam

D 9,64 gam

$

2

H

n

= 0,15 mol ;

2

Br n = 0,05 mol CHO

n

=

2

H

n

-

2

Br

n

= 0,15 - 0,05 = 0,1 mol

Ag

n

= 2

CHO

n

= 0,2 mol → x = 108.0,2 = 21,6 gam

# Cho hỗn hợp gồm x mol axetilen và y mol anđehit axetic tác dụng với lượng dư dung dịch bạc nitrat trong amoniac, thu được hỗn hợp chất rắn Nếu cho hỗn hợp chất rắn này tác dụng với lượng dư axit clohiđric thì thu được a lít một khí thoát ra và còn lại một chất rắn Nếu hòa tan hết lượng chất rắn còn lại này bằng dung dịch axit nitric loãng thì thu được b lít khí NO duy nhất Các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thể tích các khí đo trong cùng điều kiện về nhiệt độ và áp suất Nếu a = 3b thì biểu thức liên hệ giữa x và y là (giả sử axetilen không phản ứng với nước)

A x = 3y

B x = y

C 2x = 3y

*D x = 2y

Trang 9

$ Trong bài toán cái cần chỉ liên quan đến tỉ lệ nên có thể coi mol và lít là như nhau

đặt số mol

2 2

C H

= x ,

3

CH CHO

= y mol →

2 2

C Ag = x mol ; Ag = 2y mol

3Ag + 4

3

HNO

→ 3

3 AgNO + NO + 2

2

H O → b =

2 3 y

Mà a = 3b → x =2y

# Hỗn hợp G gồm 2 anđehit no đơn chức mạch hở Cho 0,25 mol G tác dụng với lượng dư

3 AgNO / 3 NH được 86,4 gam kết tủa và khối lượng dd sau phản ứng giảm 77,5 gam Công thức cấu tạo của 2 anđehit là

A HCHO và

3 7

C H CHO

B

3

CH CHO

2 5

C H CHO

C HCHO và

2 5

C H CHO

*D HCHO và

3

CH CHO

$ Khối lượng dung dịch giảm =

Ag m

- G m → G m = 8,9 gam

G

M

= 36,5 → G chứa x mol 1 andehit là HCHO, y mol 1 andehit no, đơn chức

Ag

x y 0, 25

→ x = 0,15 ; y = 0,1 mol

→ PTK andehit còn lại =

8,9 30.0,15 0,1

= 44 → Andehit là

3

CH CHO

# Cho 2,32 gam một anđehit X tham gia phản ứng tráng gương hoàn toàn với dung dịch

3 AgNO (trong

3 NH ) dư

thu được 17,28 gam Ag Vậy thể tích khí

2 H (ở đktc) tối đa cần dùng để phản ứng hết với 2,9 gam X là

A 1,12 lít

B 3,36 lít

*C 2,24 lít

D 6,72 lít

$

Ag

n

= 0,16

Giả sử X là HCHO →

X n = 0,16 : 4 = 0,04 →

X m = 1,2 → vô lý Vậy X k phải là HCHO

Gọi số nhóm HCHO của X là n → số mol của X là 0,08/n

X

M

= 29n

Ta thấy trong X có n nhóm -CHO → chiếm khối lượng 29n chính bằng

X M

Trang 10

→ X chỉ cấu tạo từ các nhóm -CHO → n = 2 : OHC-CHO

2,9 gam X :

X

n

= 0,05 →

2

H V = 0,05 × 2 × 22,4 = 2,24

# Cho 11,2 lít hỗn hợp X gồm axetilen và anđehit axetic (ở đktc) qua dung dịch

3 AgNO / 3 NH

dư Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được 112,8 gam kết tủa Dẫn lượng hỗn hợp X như trên qua dung dịch nước brom dư, số gam brom tham gia phản ứng là (giả sử lượng axetilen phản ứng với nước là không đáng kể)

A 64 gam

*B 112 gam

C 26,6 gam

D 90,6 gam

$ Đặt x, y lần lượt là số mol axetilen và andehit axetic trong 11,2 lít X

C Ag Ag

x y 0,5

+ =





→ x = 0,2 mol; y = 0,3 mol

2

Br

n

= 2x + y =0,7 mol →

2

Br m = 160.0,7 = 112 gam

# Chia 23,6 gam hỗn hợp gồm HCHO và chất hữu cơ X là đồng đẳng của HCHO thành 2 phần bằng nhau Phần 1,

cho tác dụng với

2 H

dư (t0C, xúc tác), sau phản ứng thu được 12,4 gam hỗn hợp ancol Phần 2, cho tác dụng với

dung dịch

3 AgNO

/ 3 NH

dư thu được108 gam bạc Công thức phân tử của X là

A

3

CH CHO

B

*C

2 5

C H CHO

D

2 3

C H CHO

$

HCHO

n

+

X

n

=

12, 4 11,8 2

= 0,3 mol

Phản ứng với

3 AgNO

: 4 HCHO n + 2 X n = 1 →

HCHO n = 0,2 ;

X n = 0,1 mol

X

M

= 58 →

2 5

C H CHO

# Cho 13,6 gam một hợp chất hữu cơ X (C,H,O) tác dụng vừa đủ với 300 ml dung dịch

3 AgNO 2M trong

4

NH OH

thu được 43,2 gam bạc Biết tỉ khối hơi của X đối với oxi bằng 2,125 Xác định công thức cấu tạo của X

A

3 2

CH − CH − CHO

B

CH =CH CH− −CHO

*C

2

HC C CH ≡ − − CHO

D HC≡C-CHO

Trang 11

$

X

M

= 32 x 2,125 = 68

X

n

= 0,2 mol;

3

AgNO n

= 0,6 mol;

Ag n = 0,4 mol

Ag

n

:

X

n

= 2 → X có 1 nhóm -CHO trong phân tử

Mặt khác,

3

AgNO

n

tạo kết tủa ở liên kết = 0,6 - 0,4 = 0,2 mol → X có 1

CH≡C-Mà

X

M

= 68 → X là

2

CH C CH≡ − −CHO

# X là một anđehit đơn chức Thực hiện phản ứng tráng bạc hoàn toàn a mol X Lượng kim loại Ag thu được đem

hòa tan hết trong dung dịch

3 HNO loãng, dư thì thu được

4a 3 mol khí NO (sản phẩm khử duy nhất) Tên gọi của X là

A Anđehit axetic

B Anđehit acrylic

*C Fomanđehit

D Benzanđehit

$ Bảo toàn e ta có

Ag n = 3 NO n = 4a mol

Ag

n

= 4

X

n

→ X là HCHO

# Cho hỗn hợp X gồm rượu đơn chức và axit hữu cơ hơn kém nhau 1 C, nếu cho 0,4 mol hỗn hợp X phản ứng với

Na dư thu được 6,72 lít khí đktc Tiến hành phản ứng este hóa 0,2 mol hỗn hợp X ở điều kiện thích hợp thu được sản phẩm hữu cơ Y Đốt cháy hoàn toàn Y thu được 11,2 lít khí CO2 đktc Hãy tìm công thức của rượu và axit

A

2 5

C H OH

CH COOH

B

3 7

C H OH

C

3

CH OH

*D

CH COOH

2 5

C H OH

hoặc

3 7

C H OH

$

2

H

n

= 0,3 mol

số nhóm có H linh động trong X là:

2.0,3

0, 4 = 1,5 mà trong X có rượu đơn chức nên axit hữu cơ đó phải là đa chức

2

CO

n

= 0,5 mol

→ số các bon trung bình =

0,5

0, 2 = 2,5 → hỗn hợp chứa

2 C

và 3 C

Trang 12

# Có 4 chất ứng với 4 công thức phân tử

3 6

C H O ;

3 6 2

C H O

;

3 4

C H O

3 4 2

C H O

được ký hiệu ngẫu nhiên là X, Y,

Z, T Thực hiện các phản ứng nhận thấy: X, Z cho phản ứng tráng gương; Y, T phản ứng được với NaOH; T phản

ứng với

2

H

tạo thành Y; Oxi hoá Z thu được T Công thức cấu tạo đúng của X, Y, Z, T lần lượt là

A X:

2 5

C H COOH

; Y :

2 5

C H CHO

; Z :

2

CH = CH COH −

; T :

2

CH = CH COOH −

B X:

2

CH =CH COH−

; Y :

2 5

C H CHO

; Z :

2 5

C H COOH

; T :

2

CH =CH COH−

C X:

2 5

C H COOH

; Y :

2 5

C H CHO

; Z :

2

CH = CH COOH −

; T :

2

CH = CH COH −

*D X:

2 5

C H CHO

; Y :

2 5

C H COOH

; Z :

2

CH =CH COH−

; T :

2

CH =CH COOH−

$

2 5

C H COOH

(X) không tham gia phản ứng tráng gương

2

CH =CH COOH−

(X) không tham gia phản ứng tráng gương

# Hỗn hợp X gồm

3 2

CH CH COOH

, HCOOH,

6 5

C H COOH

2 HOOC CH − − COOH

Khi cho m gam X tác dụng

với

3

NaHCO

(dư) thì thu được 20,16 lít khí

2 CO (đktc) Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn m gam X cần 53,76 lít khí 2

O

(đktc), thu được 105,6 gam

2 CO

và y mol

2

H O Giá trị của y là

A 1,9

B 2,1

*C 1,8

D 1,6

$

2

CO

n

= 0,9 mol →

O n trong X = 1,8 mol Bảo toàn ngtố O:

2

H O

n

= 1,8 + 2,4 - 2,4 = 1,8 mol

# Đốt cháy hoàn toàn 54 gam hỗn hợp X gồm axit fomic, axit axetic, axit acrylic, axit oxalic và axit ađipic thu được

39,2 lít

2

CO

(đktc) và m gam

2

H O Mặt khác, khi cho 54 gam hỗn hợp X phản ứng hoàn toàn với dung dịch 3

NaHCO

dư, thu được 21,28 lít

2 CO (đktc) Giá trị của m là:

A 21,6

B 46,8

C 43,2

*D 23,4

$ xét phản ứng hỗn hợp X +

3 NaHCO

R COOH x

+ x

3 NaHCO

R COONa x

+ x 2 CO + x 2

H O

nhận thấy mol COOH = mol

2 CO

Ngày đăng: 10/10/2016, 09:46

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w