-Nhân chữ số hàng chục với số liền sau của chữ số ấy rồi viết tích đó vào trước 25.Ta được tích đúng.. Bình phương nhẩm một số có hai chữ số tùy ý Xét tích của số tròn chục gần nhất với
Trang 1Tính nhanh nào!
1 Bình phương số có tận cùng là 5 (tiện với số có 2 chữ số )
-Xét tích của:5x5=25 viết 25 vào tậncùng của tích
-Nhân chữ số hàng chục với số liền sau của chữ số ấy rồi viết tích đó vào trước 25.Ta được tích đúng
Ví dụ 1: 45 x 45 =? 2025 Ví dụ 2: 65 x 65 = ? 4225
5x5=25 5x5 =25
4x5=20 6x7 =42
2 Bình phương nhẩm một số có hai chữ số tùy ý
Xét tích của số tròn chục gần nhất với số mà số tròn chụclấy xuống bao nhiêu thì số đó cộng vào bấy nhiêu,số tròn chục mà lấy lên bao nhiêu thì số đó trừ đi bấy nhiêu rồi cộngvơí tíchlà bình phương của số đơn vị mà số tròn chục lấy lên hay xuống.Thì được tích đúng
Ví dụ 1 : 24 x 24 = ? 576
Xét: 24 - 4 = 20 và 24 + 4 =28
Nhẩm: 28 x 20 =560
4 x 4 = 16
Vậy 24 x 24 = 560 + 16 = 576
Ví dụ 2: 26 x 26 = ? 676
Xét: 26 + 4 = 30 và 26 - 4 = 22
Nhẩm: 22 x 30 = 660
4 x 4 = 16
Vậy 26 x 26 = 660 + 16 = 676
3 Nhân nhẩm hai số có chữ số hàng chục giống nhau, chữ số hàng đơn vị có tổng bằng 10
Xét tích hai chữ số hàng đơn vị viết vào tận cùng của tích rồi nhân chữ số hàng chục với
số liền sau của chữ số ấy được tích viết vào trước tích của hai chữ số hàng đơn vị.Ta được tích đúng
Ví dụ:
a) 67 x 63 = ? 4221 b) 94 x 96 = ? 9024
Nhẩm: 3 x 7 = 21 Nhẩm: 4 x 6 = 24
6 x 7 = 42 9 x 10 = 90
Vậy 67 x 63 = 4221 Vậy 94 x 96 = 9024
4 Nhân nhẩm số có hai chữ số với số có hai chữ số đối xứng nhau qua một số tròn chục
Xét bình phương cua số tròn chục gần nhất giữa hai số rồi trừ đi bình phương số đơn vị của thừa số bị giảm đi hay tăng lên đến số tròn chục.Ta được tích đúng
Ví dụ:
Trang 2a) 52 x 48 = ? 2496 b) 68 x v52 = ? 3536
Nhẩm: 50 x50 = 2500 Nhẩm: 60 x 60 = 3600
2 x 2 = 4 8 x 8 = 64
Vậy 52x48= 2500- 4 = 2496 Vậy 68 x 52 = 3600-64 = 3536
c) 46 x 54 = ? 2484 đ) 71 x 89 = ? 6319
Nhẩm: 50 x50 = 2500 Nhẩm: 80 x 80 = 6400
4 x4 = 16 9 x 9 = 81
Vậy 46x54= 2500-16= 2484 Vậy 71 x 89 = 6400-81= 6319
5 Tính nhanh các số có dạng A1 x 1A
Ví dụ: 19 x 71, đặt 9 ở cuối kết quả, lấy 9x7 được bao nhiêu đem cộng với 71 và viết vào đằng trước số 9 ở cuối két quả Ta được kết quả là 1349
6 Tính nhanh các số có dạng 1A x A1
Ví dụ: 51 x 17, đặt 7 ở cuối kết quả, lấy 5x7 được bao nhiêu đem cộng với 51 và viết vào đằng trước số 7 ở cuối két quả Ta được kết quả là 867
7 Tính nhanh các số có dạng A1 x A1
Ví dụ: 71 x 51, đặt 1 ở cuối kết quả, lấy 7+5 viết vào đằng trước số 1 ở cuối kết quả rồi tiếp tục lấy 7x5 và cộng hang chục của 7+5 với hàng đơn vị của 7x5rồi viết hàng chục của 7x5 vào trước kết quả vừa tìm được Ta được kết quả là 3621
8.Tìm tổng của tất cả các số chẵn từ 2 đến một số bất kỳ được lựa chọn bằng cách
chia số đầu tiên được lựa chọn cho 2 và sau đó nhân kết quả này cho số tiếp theo
Ví dụ, tính tổng của tất cả các số chẵn từ 2 đến 10, lấy 10 chia cho 2 để có được 5 kết quả là Bây giờ nhân 5 với 6 là số tiếp theo sau 5 Vì vậy, 5 x 6 = 30 là tổng của tất cả các số chẵn từ 2 đến 10
9.Học cách sử dụng quy tắc nhân 2 chữ số với số 11 Nhân 53 x 11 bằng cách lấy 53
và đặt một không gian giữa các chữ số đầu tiên và cuối cùng 5 và 3 tức là 5_3 sau đó lấy 5 +3 để có được 8 Đặt 8 trong giữa 5 và 3 để có được 583 Nếu số ở giữa lên đến một số có hai chữ số thì +1 cho số đầu tiên Ví dụ 56x11, lấy 5+7 được 12, đặt 2 vào giữa 5 và 6 sau đó lấy 5+1 ta được kết quả là 616
10.Nhân một số lớn với 5, thủ thuật này dễ dàng Chia số đó cho 2 Nếu kết quả là
một số nguyên thêm 0 vào sau, nếu không lấy phần nguyên và thêm 5 vào cuối Ví dụ,
3485 X 5 cách sử dụng thủ thuật này Trước tiên, chia 3485 cho 2 và bạn sẽ có được kết quả 1742,5 Sử dụng các quy tắc, ta được kết quả 17.425
Trang 311.Chia một số lớn cho 5 bằng cách nhân số đó 2 và sau đó di chuyển các
điểm thập đến bên trái của các chữ số cuối cùng trong kết quả nhận được
VD 89.221 chia cho 5 sử dụng kỹ thuật này 89.221 nhân 2 để có được 178.442, sau đó đặt các điểm thập phân ở bên trái của 2 bạn có 17.844,2.