Mua một thiết bị sản xuất đưa vào sử dụng, giá thanh toán: 110.. Công ty sản xuất Giấy Bãi Bằng ký hợp đồng nhập khẩu 1 máy xay bột giấy từ Nhật với giá ghi trên hóa đơn thương mại là 10
Trang 1BÀI TẬP CHƯƠNG 3
1 Tài liệu về TSCĐ tại doanh nghiệp sản xuất Nguyên Minh cho biết (Đvt: triệu đồng):
1 Mua một máy công cụ đưa vào sử dụng, giá mua chưa có thuế GTGT: 40, thuế
GTGT: 10% Chi phí vận chuyển lắp đặt hết: 2.1 trong đó thuế GTGT: 0.1 Thời hạn sử
dụng 10 năm.
2 Mua một thiết bị sản xuất đưa vào sử dụng, giá thanh toán: 110 Chi phí lắp đặt,
chạy thử thiết bị theo hợp đồng giá chưa có thuế GTGT: 10.5, thuế GTGT: 5%, chiết khấu
thương mại được hưởng: 0.5, thời hạn sử dụng 10 năm.
3 Nhận một phương tiện vận chuyển do Công ty K góp vốn kinh doanh, thời hạn 5
năm Giá trị được Hội đồng liên doanh thống nhất đánh giá: 240, chi phí trước khi đưa vào
sử dụng: 1.2
4 Mua một thiết bị quản lý dưới hình thức trao đổi tương tự, nguyên giá: 240 Thời
hạn sử dụng 10 năm.
Yêu cầu:
a) Hãy xác định nguyên giá của TSCĐ trong trường hợp mua sắm trên?
b) Tính tổng số tiền trích khấu hao hàng năm của tất cả các TSCĐ nói trên theo phương
pháp khấu hao đường thẳng
Trả lời Câu A
1 Đơn giá = 40
chi phí vận chuyển 2.1 mà có thuế nên chi phí vận chuyển chưa có thuế là 2.1 – 0.1 = 2
vậy: nguyên giá = 40 + 2 = 42
2 đơn giá (đã có thuế) = 110 đơn giá (chưa có thuế là) 110/1+10% = 100
Chi phí lắp đặt = 10.5
Chiếu khấu thương mại (là đc giảm giá) = 0.5
vậy: nguyên giá = 100 + 10.5 -0.5 = 110
3 đánh giá (giống đơn giá) = 240
chi phí đưa vào sd = 1.2
vậy: nguyên giá = 240 + 1.2 = 241.2
4 Đề đã cho nguyên giá: = 240
Câu B
Phương pháp khấu hao đường thẳng: D = ( C – R ) / N
D1 = 42/10 = 4.2
Trang 2 D2 = 110/10 = 11
D3 = 241.2/5 = 48.24
D4 = 240/10 = 24
Vậy tổng số tiền trích khấu hao = D1 + D2 + D3 +D4 = 87.44
(lưu ý: đây anh tự làm nên có sai câu B)
Câu B họ làm:
Cộng lại D1 tới D4 nha!!
2 Công ty sản xuất Giấy Bãi Bằng ký hợp đồng nhập khẩu 1 máy xay bột giấy từ Nhật với giá ghi trên hóa đơn thương mại là 100.000 USD Điều kiện mua hàng là giá CIF tại cảng Hải Phòng Khi mua hàng, Công
ty chấp nhận ký hợp đồng thương mại với điều khoản chiết khấu là 2/10 net 60 Chi phí vận chuyển và giao nhận hàng từ Hải Phòng về đến Phú Thọ là 1.500 USD Phí bảo hiểm rủi ro trong quá trình vận chuyển là 2,5% trên hóa đơn mua hàng, chi phí lắp đặt là 5.600 USD Thuế suất thuế nhập khẩu thiết bị
là 15% Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt là 6% Thuế suất thuế VAT là 10% Chi phí vận hành thử là 4.000 USD do bên bán chịu
a Hãy xác định nguyên giá của tài sản trên?
b Hãy xác định mức khấu hao qua các năm theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh? Biết rằng thời gian sử dụng của tài sản là 6 năm
Trả lời
a) Nguyên giá = ?
ta có: đơn giá 100.000usd
Trang 3Chi phí vận chuyển = 1.500 USD.
Phí bảo hiểm rủi = 100.000*2.5% = 2500 (do 2.5% trên hóa đơn hàng)
chi phí lắp đặt = 5.600 USD
Thuế suất thuế nhập khẩu thiết bị = 100.000*15% = 15000 ( do 15% của đơn hàng)
Thuế tiêu thụ đặc biệt = (giá hoá đơn + thuế nhập khẩu) x thuế suất thuế tiêu
thụ đặc biệt
= (100.000 + 15000)*6% = 6900
Vậy nguyên giá = 100000 + 1500 +2500 + 5600 + 15000 + 6900
= 131500USD
b) phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh: K = % KH-ĐT * Hệ số điều chỉnh
với % KH-ĐT = 1/n* 100%
ta có: % KH-ĐT = 1/6*100% = ?? Hệ số điều chỉnh = 2 (vì 4 năm < t ≤ 6 năm) = 2.0
K = K = 1/6 * 2 * 100 = 33,33 % (giữ nguyên là 1/3)
vậy ta được tỷ lệ khấu hao K = 1/3
xác định mức khấu hao
(năm 5 mức khấu hao được tính bằng giá trị còn lại của TSCD chia cho số năm sử dụng còn lại của TSCĐ vào năm 4)
3 Công ty An Phước mua một thiết bị sản xuất của nước ngoài với giá FOB là 150.000 USD Trọng lượng của thiết bị (kể cả bao bì ) là 60 tấn Chi phí vận chuyển thiết bị từ nước ngoài về cảng Hải Phòng là 10 USD/tấn Phí bảo hiểm thiết bị trên đường vận chuyển là 0,2% Chi phí vận chuyển, bốc dỡ thiết bị về tới công ty là 40 triệu đồng, nhưng vì công ty có trụ sở ở Hải Phòng nên chi phí vận chuyển nội địa không đáng kể Chi phí lắp đặt, chạy thử và các chi phí khác là 30 triệu đồng Thiết bị này khi nhập khẩu về phải chịu thuế nhập khẩu với thuế suất 20%, thuế tiêu thụ đặc biệt là 5% và chịu thuế giá trị gia tăng với thuế suất 5% Tỷ giá ngoại tệ
là 1 USD = 21.500 VNĐ tại thời điểm mua hàng
a Xác định nguyên giá của thiết bị nhập khẩu ?
b Dựa theo hồ sơ thiết kế và đặc điểm kỹ thuật của thiết bị, công ty xác định thời gian sử dụng
hữu ích của thiết bị là 5 năm và đăng ký áp dụng phương pháp khấu hao số dư giảm dần có điều chỉnh Hãy xác định số tiền khấu hao phải trích hàng năm của thiết bị sản xuất
Trả lời
giá FOB = 150.000 USD
CIF = 150000 + 60*10 + 150000*0.2% = 150900
Trang 4Chi phí lắp đặt, chạy thử và các chi phí khác = 30000000/21500
nhập khẩu về phải chịu thuế nhập khẩu với thuế suất = 150900*20%= 30180 thuế tiêu thụ đặc biệt = (150900 + 300180)* 5% = 9054
Nguyên giá = 150900 + 30000000/21500 + 30180 + 9054 = 191529.3488
ta có: K = % KH-DT * hệ số điều chỉnh
k = 1/5*100*2 =40%