1. Trang chủ
  2. » Y Tế - Sức Khỏe

Tham khao cach giai bai tap V7L5

6 25 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 261,6 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Tính diện tích của mảnh vườn đó biết nếu xóa chữ số 1 ở bên trái số đo chiều dài ta được số đo chiều rộng.. Nếu xóa chữ số 1 ở bên trái số đo chiều dài ta được số đo chiều rộng..[r]

Trang 1

V7L5 HƯỚNG DẪN GIẢI BẢI TẬP

1

Áp dụng công thức: Số đầu = Số cuối - (Số số hạng - 1) x khoảng cách

Ta được: Số đầu = 100 - (25 - 1) x 4 = 4

Số hạng thứ 10 của dãy số là: 4 x 10 = 40

40

2

3

Số hạng đầu tiên là: 0

Số hạng cuối cùng là: 995

Số số chia hết cho 5, bé hơn 1000 là: (995 - 0) : 5 + 1 = 200 (số)

200

4

Số hạng đầu tiên là: 1008

Số hạng cuối cùng là: 9999

Số số hạng là: (9999 - 1008) : 9 + 1 = 1000 (số hạng)

1000

5

Ta có sơ đồ:

Số bi màu đỏ: ! -! -!

Số bi màu xanh: ! -! -! -!

Số bi màu vàng: ! -! -! -! -!

Tổng số phần bằng nhau là: 2 + 3 + 4 = 9 (phần)

Số bi màu đỏ là: 252 : 9 x 2 = 56 (viên)

Số bi màu vàng là: 56 x 4 = 112 (viên)

Số bi vàng nhiều hơn số bi đỏ là: 112 - 56 = 56 (viên)

56

6

Từ trang 1 đến trang 9 dùng hết 9 chữ số

Từ trang 10 đến trang 99 dùng hết: (90 - 10 + 1) x 2 = 180 (chữ số)

Số chữ số còn lại là: 300 - 9 - 180 = 111 (chữ số)

Số trang sách là: 111 : 3 + 99 = 136 (trang)

136

7

8

Giả sử chia không có dư thì hiệu của hai số là: 187 - 7 = 180 Hiệu số phần bằng nhau là: 5 - 1 = 4 (phần)

Số bé là: 180 : 4 = 45

Số lớn là: 187 + 45= 232

277

Trang 2

6 phần, ta có sơ đồ:

Số bé: ! -!

Số lớn: ! -! -! -! -! -! -!

Tổng số phần bằng nhau là: 6 + 1 = 7 (phần)

Số bé là: 784 : 7 = 112

Số lớn là: 112 x 6 = 672 Hiệu của hai số là: 672 - 112 = 560

560

10

11

Đổi 6dm9cm = 0,69m; 17cm = 0,17m Chiều rộng hình chữ nhật là: 0,69 - 0,17 = 0,52 (m) Chu vi hình chữ nhật là: (0,69 + 0,52) x 2 = 2,42 (m)

2,42

12

Nếu giảm chiều dài đi 28m Tăng chiều rộng thêm 10m thì khu vườn đó trở thành hình vuông Suy ra: Chiều dài dài hơn chiều rộng là: 28 + 10 = 38 (m) Hiệu số phần bằng nhau là: 3 - 1 = 2 (phần)

Chiều rộng là: 38 : 2 = 19 (m) Chiều dài là: 19 x 3 = 57 (m) Diện tích khu vườn ban đầu là: 57 x 19 = 1083 (m2)

1083

13

Hiệu số tuổi của hai mẹ con là: 27 tuổi Hiệu số phần bằng nhau là: 5 - 2 = 3 (phần) Tuổi của con là: 27 : 3 x 2 = 18 (tuổi) Năm sinh của con là: 2016 - 18 = 1998

1998

14

20,46

15

0,006

16

Trang 3

Chu vi thửa ruộng thứ nhất là: 24 x 4 = 96 (m) Chiều rộng của thửa ruộng thứ hai là: 24 : 3 x 2 = 16 (m) Chu vi thửa ruộng thứ hai là: (16 + 24) x 2 = 80 (m) Hiệu chu vi hai thửa ruộng trên là: 96 - 80 = 16 (m)

16

18

Trong tích đó có các thừa số chia hết cho 5 là: 25; 30; 35; 40; 45; 50; 55; 60 Hay: 25 = 5 x 5; 30 = 2 x 3 x 5; 35 = 7 x 5; 40 = 8 x 5; 45 = 9 x 5;

50 = 2 x 5 x 5; 55 = 11 x 5; 60 = 3 x 4 x 5 Mỗi thừa số 5 nhân với 1 số chẵn cho ta 1 số tròn chục

Mà tích trên có 10 thừa số 5 nên tích tận cùng bằng 10 chữ số 0

10

19

Gọi số phải tìm là a Theo bài ra ta có: 1/3 x a + 53 = a - 135

a - 1/3 x a = 135 + 53 2/3 x a = 188

a = 188 x 3 : 2 = 282

282

20

Số hạng đầu tiên là: 1

Số hạng cuối cùng là: 199 Tổng của chúng là: (1 + 199) x 100 : 2 = 10000

10000

21

Nếu gọi tuổi của Tý là 2 phần thì tuổi của anh Tý là 3 phần, ta có sơ đồ:

Số bé: ! -! -!

Số lớn: ! -! -! -!

Tổng số phần bằng nhau là: 2 + 3 = 5 (phần) Tuổi của anh Tý là: 30 : 5 x 3 = 18

18

22

Có 1 cách chọn chữ số hàng đơn vị (chữ số 5)

Có 4 cách chọn chữ số hàng nghìn

Có 4 cách chọn chữ số hàng trăm

Có 4 cách chọn chữ số hàng chục

Số số có bốn chữ số chia hết cho 5 là: 1 x 4 x 4 x 4 = 64 (số)

64

23 15 tấn 6kg = ……… tạ (Nhập kết quả dưới dạng số thập phân) 150,06

Trang 4

MBCN có tổng chu vi là 240cm Tính diện tích hình vuông ABCD.

Tổng chu vi của hai hình chữ nhật AMND và MBCN bằng 6 lần cạnh hình vuông ABCD

Suy ra: Cạnh hình vuông ABCD là: 240 : 6 = 40 (cm)

1600

26 Chu vi một khu vườn hình chữ nhật là 480m Chiều dài bằng chiều rộng

Hỏi diện tích khu vườn là bao nhiêu hecta? Trả lời: Diện tích khu vườn

là …ha.

Tổng chiều dài và chiều rộng hình chữ nhật là: 480 : 2 =240 (m) Tổng số phần bằng nhau là: 5 + 7 = 12 (phần)

Chiều rộng là: 240 : 12 x 5 = 100 (m) Chiều dài là: 240 - 100 = 140 (m)

1,4

27 Để sửa xong một đoạn đường trong 15 ngày cần 9 công nhân Hỏi nếu

muốn sửa xong đoạn đường đó trong 5 ngày thì cần phải thêm bao nhiêu

công nhân? (Sức làm của mỗi công nhân như nhau) Trả lời: Cần thêm số

công nhân là ……

Số ngày công cần để sửa xong đoạn đường là: 15 x 9 = 135 (ngày công)

Số công nhân cần để sửa xong đoạn đường đó trong 5 ngày là: 135 : 5 = 27 (công nhân)

Số công nhân cần phải thêm là: 27 - 9 = 18 (công nhân)

18

28 Hai số có trung bình cộng là 2016 và hiệu hai số cũng là 2016 Tìm số lớn.

Tổng của hai số là: 2016 x 2 = 4032

29 Hoa có một số hình dán ngộ nghĩnh Hoa cho Mai số hình dán và cho

Bình 5 hình dán thì Hoa còn lại 16 hình dán Hỏi lúc đầu Hoa có bao nhiêu

hình dán?

3/4 số hình dán của Hoa là: 5 + 16 = 21 (hình dán) Lúc đầu Hoa có số hình dán là: 21 : 3 x 4 = 28 (hình dán)

28

30 Miếng tôn hình vuông có diện tích Người ta cắt dọc theo một cạnh đi

2m Hỏi miếng tôn còn lại có diện tích bao nhiêu mét vuông?

Cạnh hình vuông là: 5m Chiều rộng miếng tôn còn lại là: 5 - 2 = 3 (m) Diện tích miếng tôn còn lại là: 5 x 3 = 15 (m 2 )

15

31 Một vườn trường hình chữ nhật có chu vi là 360m Tính diện tích của

mảnh vườn đó biết nếu xóa chữ số 1 ở bên trái số đo chiều dài ta được số

đo chiều rộng.

Nếu xóa chữ số 1 ở bên trái số đo chiều dài ta được số đo chiều rộng

Suy ra: Chiều dài hơn chiều rộng 100m Nửa chu vi vườn trường đó là: 360 : 2 = 180 (m) Chiều dài vườn trường đó là: (180 + 100) : 2= 140 (m) Chiều rộng vườn trường đó là: 140 – 100 = 40 (m)

5600

Trang 5

32 Một trại chăn nuôi gia cầm có số vịt nhiều hơn số gà là 120 con Hỏi có bao

nhiêu con vịt, biết rằng 2 lần số vịt bằng 5 lần số gà?

Theo bài ra ta có: 2 lần số vịt bằng 5 lần số gà Suy ra: Tỉ số giữa gà và vịt là: 2/5 Hiệu số phần bằng nhau là: 5 - 2 = 3 (phần)

Số con vịt là: 120 : 3 x 5 = 200 (con)

200

33 Nếu bể không có nước, người ta mở riêng vòi thứ nhất thì sau 6 giờ bể sẽ

đầy Mở hai vòi cùng một lúc thì sau 4 giờ bể sẽ đầy Hỏi nếu mở riêng vòi

thứ hai thì sau bao lâu bể đầy nước?

Phân số chỉ lượng nước vòi thứ nhất chảy trong 1 giờ là: 1 : 6 = 1/6 (bể) Phân số chỉ lượng nước cả 2 vòi cùng chảy trong 1 giờ là: 1 : 4 = 1/4 (bể) Phân số chỉ lượng nước vòi thứ hai chảy trong 1 giờ là: 1/4 - 1/6= 1/12 (bể) Thời gian vòi thứ hai chảy đầy bể là: 1 : 1/12 = 12 (giờ)

12

34 Người ta cắt ba tấm vải, mỗi tấm dài 30m thành những mảnh vải dài 3m

Hỏi phải cắt mấy lần? Trả lời: Phải cắt … lần.

Số lần cắt mỗi mỗi tấm dài 30m thành những mảnh vải dài 3m là: 30 : 3 - 1 = 9 (lần)

Số lần cắt ba tấm vải là: 9 x 3 = 27 (lần)

27

35 Tìm số biết số đó chia hết cho 2, 5 và chia cho 9 dư 4.

Số đó chia hết cho 2 và 5 nên có chữ số tận cùng là 0 Suy ra: Số đó có dạng 1a230

Ta có: 1+ 2 + 3 + 0 = 6

Để chia cho 9 dư 4 thì tổng các chữ số của số đó phải bằng 13

Ta có: 13 - 6 = 7 Suy ra: b = 7

Số phải tìm là: 17230

17230

36 :Tìm số biết số đó chia 2 dư 1, chia 5 dư 4 và chia hết cho 9.

chia 2 dư 1, chia 5 dư 4 chữ số tận cùng phải là 9 và chia hết cho 9 tổng chữ số chia hết cho

37 Tìm một số biết số đó chia hết cho 12; khi chia cho 15 thì dư 6 Hai thương

hơn kém nhau 34 đơn vị.

Gọi x là thương của số cần tìm với 15; thương của số đó chia cho 12 sẽ là x+34

vì hai thương hơn kém nhau 34 đơn vị Theo bài ra ta có:

12 * (x+34) = 15 *x+6 12*x+ 408 = 15*x +6 Hay 3*x= 408-6=402 X=402: 3= 134 Vậy số cần tìm là : 15*134+6= 2016

2016

38 :Tìm một số tự nhiên biết nếu xóa chữ số hàng đơn vị của nó ta được số

mới kém số phải tìm là 1815 đơn vị.

1815 : 9 = 201 (dư 6)

Số phải tìm là: 2016

2016

39 Tìm số có bốn chữ số chia hết cho 5 và 9 Biết rằng số đó đọc xuôi cũng như

đọc ngược có giá trị không đổi

Vì là số có bốn chữ số chia hết cho 5 nên số đó có chữ số tận cùng là 5

Suy ra: Chữ số hàng nghìn cũng là 5.

Ta có: 5 + 5 = 10

Để chia hết cho 9 thì tổng các chữ số của số đó phải bằng 18

Ta có: 18 - 10 = 8 Suy ra: Chữ số hàng trăm và chữ số hàng chục là: 8 : 2 = 4

Số phải tìm là: 5445

5445

40 Tìm số tự nhiên a nhỏ nhất sao cho

Ta có 4x a có giá trị phải lớn hơn 104 để phân số có giá trị bé hơn 1/104

27

Trang 6

Muốn có đủ ba màu bi Ta phải lấy số bi bằng số bi có màu lớn nhất cộng số bi có màu lớn thứ hai và thêm 1 viên 35+17+1 = 64 viên

42 Tuổi của bé An 5 năm nữa sẽ gấp ba lần tuổi của bé An năm ngoái (năm

2015) Hỏi bé An sinh năm nào?

Khoảng thời gian từ năm ngoái đến 5 năm nữa là 6 năm

Ta lại có khoảng thời gian 5 năm nữa gấp 3 lần thời gian năm ngoái nên hiệu số phần là 3-1=2 ; giá trị một phần là 6:2 = 3 suy ra năm ngoái bé An là 3 tuổi

và năm nay (2016) bé An được 4 tuổi và sinh năm 2016-4=2012

2012

Ngày đăng: 06/11/2021, 08:05

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w