1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

đáp án buổi 1 vĩ 1

4 39 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 431,95 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

ĐO LƯỜNG CÁC BIẾN SỐ CỦA KINH TẾ VĨ MÔ I.. Bài tập trắc nghiệm 1.. c W: tính GDP theo phương pháp thu nhập G: tính GDP theo phương pháp chi tiêu 11... Nếu GDPr giảm và D tăng Thì GDPn t

Trang 1

BÀI 1 ĐO LƯỜNG CÁC BIẾN SỐ CỦA KINH TẾ VĨ MÔ

I Bài tập trắc nghiệm

1 c

2 b

3 a

4 a

GDP> GNP => NFA < 0 => giá trị người Việt tạo ra ở nước ngoài ít hơn giá trị người nước ngoài tạo ra ở Việt Nam

5 c

6 b

NNP= GNP – Dep

NI= NNP – Te = GNP – Dep – Te

7 a

8 d

9 b

10 c

W: tính GDP theo phương pháp thu nhập

G: tính GDP theo phương pháp chi tiêu

11 d

12 c

13 c

Chi mua cho nhà ở => ảnh hưởng I => C không đổi

14 b

15 d

IM tăng => NX giảm => GDP giảm hay AI giảm

16 c

17 b tính đến giá trị của sản phẩm cuối cùng => GDP tăng 30 tỷ

Trang 2

18 a

GTGT ở công đoạn 3( sản xuất dây đồng)= 21-16= 5 tỷ

19 c

Tổng giá trị sản phẩm trung gian = 10 + 16 + 21 = 47 tỷ

20 a

21 d

DGDP = GDPn / GDPr Nếu GDP(r) giảm và D tăng

Thì GDP(n) tăng khi GDP(r) tăng nhiều hơn D giảm GDP(n) giảm khi GDP(r) giảm nhiều hơn D tăng GDP (n) không đổi khi GDP(r) giảm bằng D tăng

22 b

Đóng góp vào GDP= 500k – (100k + 10k)= 390k

23 b

i trước thuế = r trước thuế + pi => i trước thuế = 8% + 12% = 20%

i sau thuế = i trước thuế - 40% * i trước thuế = 20% - 40% * 20% = 12%

Mà i sau thuế = r sau thuế + pi suy ra r sau thuế = 12% -12% = 0

24 a

Thu nhập tăng 10%/ năm => thu nhập tăng gấp 2 sau 70/10 = 7 ( năm)

25 a

26 b

27 a táo và cam là hàng hóa thay thế của nhau

28 a

Thu nhập tăng từ 10tr lên 20tr => tăng 100%

CPI tăng từ 125 lên 150 => tăng 20%

Suy ra mức sống tăng lên

29 a

30 d

Trang 3

II Bài tập tự luận

Bài 1

Giá Lượng Giá Lượng Giá Lượng

a, Năm 2010 : GDP danh nghĩa = 6*95+ 4*60+ 25*35= 1685

GDP thực tế = 7*95+ 5*60+ 26*35 = 1875

Năm 2011 : GDP danh nghĩa = GDP thực tế = 7*100+ 5*63 + 26*37= 1977

Năm 2012 : GDP danh nghĩa = 8*105 + 6* 65 + 27*38 = 2256

GDP thực tế = 7*105+ 5*65 + 26*38 = 2048

b, Chỉ số điều chỉnh cho năm 2010, 2011, 2012 lần lượt là

D(2010) = 1685*100 / 1875 = 89,87

D(2011) = 100

D(2012) = 2256*100 / 2048 = 110,16

c, ∏2011 = (100 – 89,87 )* 100% / 89,87 = 11,28%

∏2012 = 10,16%

d, g(2011) = (1977- 1875) *100% / 1875 = 5,44%

g(2012)= 3,59%

e, Mỗi năm dân sô tăng 2,5% , gọi dân số năm 2010 là n thì

Dân số năm 2011 là (n + 2,5%n)= (1+2,5%)n = A

Dân số năm 2012 là (1+ 2,5%)n + 2,5% *( 1+ 2,5%)n = (1+ 2,5%)^2 *n = B

 Tốc độ tăng GDP thực tế bình quân năm 2011 là

Trang 4

1977/ A - 1875/n

g(TB) = = … ( triệt tiêu n)

1875/n

Tính tương tự với năm 2012

Bài 2

Năm Bóng tennis Vợt tennis Mũ chơi tennis

Giá (000đ)

Lượng ( cái )

Giá (000đ)

Lượng ( cái )

Giá (000đ)

Lượng ( cái )

A, CPI ( 2002 ) = 100

CPI (2001 ) = (20*100 + 400*10 + 10*200) * 100/ ( 20*100 + 600*10 + 20*200) = 66,67

B, ∏ 2002 = (100 – 66,67)*100 / 66,67 = 49,99%

C, 1 cá nhân năm 2001 có thu nhập 6000, năm 2002 có thu nhập 7000 Tính tốc độ tăng thu nhập thực tế Đánh giá về mức sống

6000, 7000 là những con số danh nghĩa

Có công thức Wr = Wn/ Pchung => Tốc độ tăng của Wr = Tốc độ tăng của Wn – Tốc độ tăng P Tốc độ tăng Wn = (7000 – 6000) *100% / 6000 = 16,67%

Tốc độ tăng Pchung = ∏ = 49,99%

 Tốc độ tăng thu nhập thực tế = 16,67 % - 49,99% = -33,32 % < 0

Vậy mức sống của người đó giảm

Ngày đăng: 26/12/2019, 21:49

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w