1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

phuong phap giai trung binh

1 193 0
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 1
Dung lượng 34,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

- Từ giá trị trung bình ta biện luận tìm ra : nguyên tử khối, phân tử khối , số nguyên tử trong phân tử.. Hòa tan 4,68 gam hỗn hợp muối cacbonat của hai kim loại A,B kế tiếp nhau trong

Trang 1

Phương pháp trung bình_hóa học

Tác giả: thanhtam12a1 đưa lên lúc: 13:59:39 Ngày 14-01-2008

- Phương pháp trung bình chỉ áp dụng cho bài toán hỗn hợp các chất, các chất này phải PU hoàn toàn hay có hiệu suất như nhau.

- Từ giá trị trung bình ta biện luận tìm ra : nguyên tử khối, phân tử khối , số nguyên

tử trong phân tử.

Các ví dụ:

Ví dụ 1 Hòa tan 4,68 gam hỗn hợp muối cacbonat của hai kim loại A,B kế tiếp nhau trong nhóm II A vào dung dịch HCl dư thu được 1,12 l CO2 (đktc) Xác định A,B

Giải

Đặt M là nguyên tử khối trung bình của A,B:

-> [/ct]nMCO_3 = nCO_2[/ct] = 1,12/22,4 = 0,05 mol

->MCO3 = 4,68/0,05 = 93,6 > M = 33,6

Biện luận A < M = 33,6 < B > A = 24, B = 40 : Mg,Ca

Ví dụ 2 Đốt cháy hoàn toàn a gam hỗn hợp 2 rượu no, đơn chức kế tiếp nhau trong dãy

đồng đẳng thu được 3,584lít CO2 và 3,96 g H2O Tính a và CTPT của hai rượu

Giải

Gọi n là số C trung bình và x là tổng số mol Từ PU đốt cháy :

nCO2 = nx = 3,584/22,4 = 0,16 mol

nH2O = (n+1)x = 3,96/18 = 0,22 mol

-> x = 0,06 và n = 2,67

-> a = (14n+18).x = 3,32 g

Hai rượu là: và

Ví dụ 3 Hỗn hợp 3 rượu đơn chức A,B,C có tổng số mol là 0,08 , tổng khối lượng là 3,387

g Xác định CTPT của A,B,C biết B,C có cùng số C và nA = 5/3(nB+nC)

Giải

Giá trị trung bình: M = 3,387/0,08 = 42,23 > có ít nhất một rượu có phân tử khối nhỏ hơn 42,23, đó là = 32 và đó phải là rượu A do B,C có cùng số C

Ta có: nA = 0,05 mol -> mA = 32.0,05 = 1,6 g

> n(B+C) = 0,08 - 0,05 = 0,03 mol và m(B+C) = 3,38-1,6 = 1,78

Khối lượng M trung bình của B,C: 1,78/0,03 = 59,3

Gọi y là số H trung bình, x là số C thì: 12x + y + 17 = 59,3 y<=2x+1

->12x + y = 42,3 Thay x = 1,2,3,4 vào (x>=4 thì y<0) ta được x = 3, y = 6,3 là phù hợp Như vậy một chất có số H > 6,3 chất kia có số H < 6,3 Ta có 2 cặp B,C

Ngày đăng: 03/07/2014, 19:00

w