1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

Vong 5 lop 5 2017

14 5 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 14
Dung lượng 1,49 MB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Equation Chapter 1 Section 1VÒNG BÀI THƯ NHẤT SẮP XẾP... BÀI THỨ HAI Đập dế..[r]

Trang 1

Equation Chapter 1 Section 1 VÒNG 5 LỚP 5 NĂM HỌC 2017-2018 BÀI THƯ NHẤT SẮP XẾP

0.001

0.003 0.004 0.006

0.007

0.009 0.01 0.015 0.025 0.03 0.035

Trang 2

0.045

0.05 0.055 0.056

0.057

0.058 0.06 0.07 0.08 0.09

0.2 0.3 0.4

0.5 0.7 0.8 0.9

BÀI THỨ HAI Đập dế

2 48

Trang 3

70 17

12/5 160 15 8

342

60

21 20808 a=2 80 81

Trang 4

164 25 280 64

BÀI THỨ 3 12 CON GIÁP

700 60 67 0.01 0.000001 100,13 0,01 5 0.3 11 108000 10

Trang 5

48 25 149 149 3 1500 14850

0,4

1972 10 13 299 123 57231

Trang 6

0.63 0.075 16/27 168 12 97 48

60 15/17

>

Trang 7

BÀI GIẢI CHI TIẾT

BÀI THỨ HAI Đập dế

Số ngày công 18 người làm trong 5 ngày là: 18 x 5 = 90 (ngày công)

Thời gian 30 người làm xong đoạn đường đó là: 90 : 30 = 3 (ngày)

Thời gian 30 người làm xong đoạn đường đó nhanh hơn 18 người làm là: 5 - 3 = 2 (ngày)

2

Tổng số bi hai bạn có là: 96 x 2 = 192 (viên)

Tỉ số giữa số bi của Cường và số bi của An là: 3 : 1

Tổng số phần bằng nhau là: 3 + 1 = 4 (phần)

Số bi của An là: 192 : 4 = 48 (viên)

48

Hiệu số gạo ở hai bao có là: 36kg Khi mỗi bao bán đi 10kg gạo thì hiệu trên vẫn không thay

đổi Tỉ số giữa số gạo ở bao thứ nhất và bao thứ hai là: 5 : 2

Tổng số phần bằng nhau là: 5 - 2 = 3 (phần)

Số gạo có ở bao thứ nhất lúc đầu là: 36 : 3 x 5 + 10 = 70 (kg)

70

Chu vi hình chữ nhật là: 15 x 4 = 60 (cm)

Nửa chu vi hình chữ nhật là: 60 : 2 = 30 (cm)

Chiều dài hình chữ nhật là: 30 - 13 = 17 (cm)

17

Trong 1 giờ vòi thứ nhất chảy được: 1 : 9 = 1/9 (bể)

Trong 1 giờ vòi thứ hai chảy được: 1 : 6 = 1/6 (bể)

Trong 1 giờ cả 2 vòi cùng chảy được: 1/9 + 1/6 = 5/18 (bể)

Số nước cần có để bể đầy nước là: 1 - 1/3 = 2/3 (bể)

Cả 2 vòi cùng chảy thì thời gian đầy bể là: 2/3 : 5/18 = 2/3 x 18/5 = 12/5 (giờ)

12/5

Con bò 5 phần con lợn 3 phần; hiệu số phần là 5-3=2

Gái trị 1 phần là 40:2=20; Tổng số phần là 5+3=8

Vậy hai con nặng : 8x20= 160(kg)

160

Trong 1 ngày người thứ nhất làm được: 1 : 10 = 1/10 (công việc)

Trong 1 ngày người thứ hai làm chảy được: 1 : 10 = 1/10 (công việc)

Số công việc của hai người công nhân làm chung trong 1 ngày là: 1/6 (công việc)

Số công việc của người thứ nhất làm trong 1 ngày là: 1/10 (công việc).

15

Trang 8

Số công việc của người thứ hai làm trong 1 ngày là: 1/6 - 1/10 = 1/15 (công việc).

Thời gian người thứ hai làm một mình xong công việc là: 1 : 1/15 = 15 (ngày)

Tổng số kẹo của hai anh em là 40 cái

Số kẹo của anh gấp rưỡi số kẹo của em và bằng 3 : 2

Tổng số phần bằng nhau là: 3 + 2 = 5 (phần)

Số kẹo em có là: 40 : 5 x 2 = 16 (cái)

Số kẹo anh có là: 40 - 16 = 24 (cái)

Số kẹo anh có nhiều hơn em có là: 24 - 16 = 8 (cái)

8

Đổi 1km = 10hm

Cạnh hình vuông là: 10 : 4 = 5/2 (hm)

Diện tích khu đất đó là: 5/2 x 5/2 = 25/4 = 6 1/4 (hm 2 )

Độ dài đáy là: 22 x 1,5 = 33 (m)

Diện tích hình bình hành là: 22 x 33 = 726 (m 2 )

2 lần diện tích mảnh đất trồng rau là: 726 - 42 = 684 (m 2 )

Diện tích mảnh đất trồng rau là: 684 : 2 = 342 (m 2 )

342

Đổi 2 tạ 50 kg = 250 kg

Số (kg) gạo nêp: 250 /10 x 7= 175

Số ( kg) lương thực còn lại: 250 -175 = 75(kg)

Số ( kg) gạo tẻ: 75 / 5= 15kg

Sô (kg) ngô : 75-15 = 60(kg)

60

Qui luật của dãy số là: Số hạng sau bằng tổng 2 số hạng liền kề trước nó

Số hạng thứ bảy là: 8 + 13 = 21

21

Ta có: y : 102 + 68 = 272

y : 102 = 272 - 68

y = 204 x 102 = 20808

20808

Ta có: 3 1/2 - 1/2 = 3 Chọn số tự nhiên nhỏ hơn 3 chỉ có thể là số 2 Suy ra: a = 2

2

Tổng hai số là 97

Hiệu hai số là 63

Số lớn là: (97 + 63) : 2 = 80

80

Tổng hai số là 99

Nếu xóa chữ số 0 ở bên phải số lớn ta được số bé có nghĩa là số lớn gấp 10 lần số bé Tỉ số

81

Trang 9

giữa số lớn và số bé là: 10 : 1

Tổng số phần bằng nhau là: 10 + 1 = 11

Số bé là: 99 : 11 = 9

Số lớn là: 9 x 10 = 90

Hiệu hai số là: 90 - 9 = 81

Dùng phương pháp khử ( số thứ hai có giá trị như nhau ta sẽ khử nó đi)

Tóm tắt

Số thứ nhất + số thứ hai =406

5 lần số thứ nhất +số thứ hai =1062

Ta có: 5 lần số thứ nhất hơn 1 lần số thứ nhất là: 4 lần số thứ nhất

Giá trị 4 lần số thứ nhất là: 1062-406 = 656

Giá trị số thứ nhất là: 656 : 4 = 164

164

Dùng phương pháp khử

Tóm tắt

Số thứ nhất + số thứ hai =63

2 lần số thứ nhất +5 lần số thứ hai =240

Vì tìm số thứ nhất nên ta phải gấp các số thứ hai 1 lượng bằng 5 lần

Ta viết lại biểu thưc trên như sau

5 lần số thứ nhất + 5 lần số thứ hai = 63 x5 hay 315

2 lần số thứ nhất +5 lần số thứ hai =240

Ta có: 5 lần số thứ nhất hơn 2 lần số thứ nhất là: 3 lần số thứ nhất

Giá trị 3 lần số thứ nhất là: 315-240 = 75

Giá trị số thứ nhất là: 75: 3 = 25

25

Trung bình cộng của ba số là 52 Số thứ ba bằng trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ

hai Suy ra: Số thứ ba bằng 52

Suy ra: Tổng số thứ nhất và số thứ hai là: 52 x 2 = 104

Số thứ nhất hơn số thứ hai là 24 Suy ra: Số thứ nhất là: (104 + 24) : 2 = 64

280

Trung bình cộng hai số là 189 Suy ra: Tổng của hai số là: 189 x 2 = 378

Số thứ hai là: 378 - 98 = 280

64

BÀI THỨ 3 12 CON GIÁP

Tổng số ngày công 15 người làm trong 1 tuần (7 ngày) là: 15 x 7 = 105 (ngày công)

Thời gian 21 người làm xong đoạn đường đó là: 105 : 21 = 5 (ngày)

5

Số cam Bình hái được là: 8 + 6 = 14 (quả)

Số cam Cường hái được là: (8 + 14) : 2 = 11 (quả)

11 108000

Trang 10

Giá tiền 1 quyển vở là: 81000 : 9 = 9000 (đồng)

Số tiền bạn Cúc phải trả là: 9000 x 12 = 108000 (đồng)

Để phân số bé hơn 1 thì tử phải bé hơn mẫu số

Nếu lấy số 1 làm tử số, lập được 4 phân số

Nếu lấy số 3 làm tử số, lập được 3 phân số

Nếu lấy số 5 làm tử số, lập được 2 phân số

Nếu lấy số 7 làm tử số, lập được 1 phân số

Số 9 lớn nhất nên không lập được phân số nào thỏa mãn điều kiện trên

Vậy: Tổng số phân số lập được là: 4 + 3 + 2 + 1 = 10 (phân số)

10

Vì các số có chữ số 0 nên:

Hàng trăm của số có 3 chữ số chỉ có 3 cách chọn

Hàng chục có 4 cách chọn ( số 0 vẫn có nghĩa)

Hàng đơn vị có 4 cách chọn ( số 0 vẫn có nghĩa)

Số lượng các số được viết bởi các số 0;2;3;4 là: 3 x4 x4 =48 ( số)

48

Đổi 25cm = 0,25m

Diện tích 1 viên gạch là: 0,25 x 0,25 = 0,0625 (m 2 )

Diện tích sân gạch là: 0,0625 x 400 = 25 (m 2 )

25

Ta có sơ đồ đoạn thẳng

Giá trị 1 phần là : ( 128 – 2) : 6 = 21

Số lớn là: 21 x 7 + 2 = 149

149

Chiều dài là: 150 : 3 x 4 = 200 (m)

Diện tích hình chữ nhật là: 200 x 150 = 30000 (m2)

Đổi 30000m2 = 3ha

3

Đổi 0,16m = 160mm

Tổng chiều dài và chiều rộng là: 160 : 2 = 80 (mm)

Chiều rộng bằng 3/5 chiều dài Suy ra: Tổng số phần bằng nhau là: 3 + 5 = 8 (phần)

Chiều rộng hình chữ nhật là: 80 : 8 x 3 = 30 (mm)

Chiều dài hình chữ nhật là: 80 - 30 = 50 (mm)

Diện tích hình chữ nhật là: 50 x 30 = 1500 (mm 2 )

1500

Trang 11

Nhìn hình bên cạnh ta thấy Diện tích tăng thêm là hai hình màu xanh lá cây+ 1 hình màu vàng + 1 hình màu cam

Diện tích hình màu vàng : 25x 5 =125(m2) Diện tích hình màu cam: 5x 5 =25 (m2) Diện tích còn lại cho hai hình màu xanh lá cây là: 1250-125-25=1100 (m2) dễ thấy là hai hình này bằng nhau suy ra diện tích 1 hình là 1100 : 2= 550 m2

Chiều rộng hình chữ nhật lúc đầu là:

550: 5 = 110 (m) Chiều dài hình chữ nhật lúc đầu là:

110+25 = 135(m) Diện tích ban đầu là: 110 x 135=

14850( m2)

14850

Số kg gạo bán buổi chiều: 280 :7 x 3 = 120 (kg)

Số kg bán hai buổi : 120+ 280 =400kg hay 0.4 Tấn gạo

0,4

Ta có sơ đồ

Theo sơ đồ ta có 1 phần tuổi con + 4 phần tuổi mẹ + 2 tuổi = 54 tuổi

Giá trị 1 phần là : ( 54-4 ) : 5 = 10 (tuổi)

Vậy tuổi mẹ năm nay là: 10 x 4 +4 = 44 ( tuổi)

Năm sinh của mẹ là: 2016 - 44 = 1972

1972

Hiệu số tuổi của hai chị em là: 8 tuổi

Khi tuổi chị gấp 5 lần tuổi em thì tỉ số giữa tuổi chị và tuổi em là: 5 : 1

Hiệu số phần bằng nhau là: 5 - 1 = 4 (phần)

Tuổi của chị khi tuổi chị gấp 5 lần tuổi em là: 8 : 4 x 5 = 10 (tuổi)

10

Ta có: (22 + x)/49 = 5/7

(22 + x) x 7 = 5 x 49

22 x 7 + x x 7 = 245

x x 7 = 245 - 154 = 91

x = 91/7 = 13

13

Dùng phương pháp thế ( khó cho học sinh tiểu học)

299

Trang 12

Áp dụng Số bị chia bằng thương nhân số chia và cộng dư

Gọi a là thương của phép chia số đó cho 9 (a ≥ 0)

Theo bài ra ta có:

9 x a + 2 = 5 x (a + 26) + 4

9 x a + 2 =5 x a + 5 x 26 + 4

9 x a - 5 x a = 130 + 4 - 2

4 x a = 132

a = 132 : 4 = 33

Số phải tìm là: 9 x 33 + 2 = 299

Hiệu giữa số thứ hai và số thứ nhất là: 164

Tỉ số giữa số thứ nhất và số thứ hai là: 3/7

Hiệu số phần bằng nhau là: 7 - 3 = 4 (phần)

Số thứ nhất là: 164 : 4 x 3 = 123

Số thứ ba là: 123 x 2 = 246

246

Vì số đó chia cho 2 và 5 đều dư 1, suy ra: b = 1

a7231 chia hết cho 9, suy ra: a = 5

Số phải tìm là: 57231

57231 0.63

0.075

Tính: 1919/1212 + 51515151/36363636 =

1919/1212 + 51515151/36363636

= 19/12 + 51/36

= 57/36 + 51/36

= 108/36

= 3

3

Đổi ra phân số và thực hiện phép tính

: : : : :

3 4 5 6 7 8 hay       3 5 6 7 8 9 27

16/27

Phân số chỉ số phần số thứ hai là: 3/3

Theo bài ta có : 3/3 số thứ hai = 3/ 5 số thứ nhất = 3/8 số thứ hai

Vì mẫu số như nhau ta có số phần số thứ hai là 3; số phân số thứ nhất là

5 và số phần số thứ ba là 8;

Tổng số phần là : 3+5+8 =16

Giá trị 1 phần là : 336 : 16 =21; Sô thứ ba là : 21 x 8 = 168

168

Trang 13

Tổng số phần bằng nhau của tuổi hai anh em là: 3 + 5 = 8 (phần)

Tuổi em là: 48 : 8 x 3 = 18 (tuổi)

Tuổi anh là: 48 - 18 = 30 (tuổi)

Tuổi anh hơn tuổi em là: 30 - 18 = 12 (tuổi)

12

Ta có thương bằng 4 nghĩa là tỷ số phần của hai số là 1: 4

Tổng mới của 5 phần là 120-5=115;

Số thứ hai là: 115 : 5 = 13 Su; Số thứ nhất là: 120 - 23 = 97

97

Số thứ 3 bằng nửa số thứ nhất vậy khi tăng số thứ nhất lên 2 lần và số thứ hai

lên hai lần có nghĩa là hai số sẽ tăng hơn ban đầu là 3 phần Không ảnh hưởng số

thứu hai

Tổng 3 số lúc đầu là 67 x 3 = 201

Tổng 3 số sau khi tăng là 118 x 3 = 354

Giá trị của 3 phần sau khi tăng là : 354 -201 = 153

Giá trị 1 phần ( hay số thứ 3 ) là: 153 : 3 =51

Vậy số thứ nhất là 51 x 2= 102

Vậy số thứ hai là 201 – 102 -51 = 48

48

* Nếu có 1 chữ số ở phần nguyên thì số thập phân có dạng: a,bcd

- Có 4 cách chọn a

- Có 3 cách chọn b (b≠a)

- Có 2 cách chọn c (c≠a, c≠b)

- Có 1 cách chọn d (d≠a, d≠b, d≠c)

Có 4 x 3 x 2 x 1=24 số thập phân có dạng a,bcd

* Nếu có 2 chữ số ở phần nguyên thì số thập phân có dạng: ab,cd

- Có 3 cách chọn a (a≠0)

- Có 3 cách chọn b (b≠a)

- Có 2 cách chọn c (c≠a,c≠b)

- Có 1 cách chọn d (d≠a, d≠b, d≠c)

Có 3 x 3 x 2 x 1=18 số thập phân có dạng ab,cd

* Nếu có 3 chữ số ở phần nguyên thì số thập phân có dạng: abc,d

- Có 3 cách chọn a (a≠0)

- Có 3 cách chọn b (b≠a)

- Có 2 cách chọn c (c≠a,c≠b)

- Có 1 cách chọn d (d≠a, d≠b, d≠c)

Có 3 x 3 x 2 x 1=18 số thập phân có dạng abc,d

Vậy: Có thể lập được tất cả là: 24 + 18 + 18 = 60 số thập phân như vậy

60

Tử số và mẫu số của phân số là hai số lẻ liên tiếp

Suy ra: Hiệu của chúng bằng 2

Tử số là: (32 - 2) : 2 = 15

Mẫu số là: 17

Phân số phải tìm là 15/17

15/17

Trang 14

12ha= 1200 dam2 ; 120 m2= 1.2 dam2 ;

1200dam2+ 1.2 dam2=1201.2 dam2 > 121, 2 dam2

>

Ngày đăng: 10/11/2021, 05:16

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w