1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

vong 2 CO DAP AN 2015

8 8 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 8
Dung lượng 1,54 MB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Biết nếu cùng bớt mỗi số đi 8 đơn vị thì số lớn sẽ gấp đôi số bé.. Tìm số lớn.[r]

Trang 1

ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 - VÒNG 2 (2015-2016)

Mở ngày 14/09/2015 lớp 5a - TH mạo khê a

Bài 1: Điền số thích hợp.

Điền kết quả thích hợp vào chỗ (…)

Câu 1:

198 x 78 + 198 x 21 + 198 = ………

198 x (78 + 21 + 1) = 198 x 100 = 19800

Câu 2:

3

4 của một số bằng 192 thì số đó là ………

192 : 3 x 4 = 256

Câu 3:

1

4 của một số bằng 75 thì số đó là ………

75 x 4 = 300

Câu 4:

3

2 của 198 bằng ………

198 x

3

2 = 297

Câu 5:

Tổng của 2 số bằng 345 Số bé bằng

2

3 số lớn Vậy số bé là Tổng số phần bằng nhau:

2 + 3 = 5 (phần)

Số bé là:

345 : 5 x 2 = 138

Câu 6:

Trung bình cộng 2 số bằng 198 Biết số lớn hơn số bé 18 đơn vị Tìm số lớn

Trả lời: Số lớn là ……

Tổng 2 số là :

198 x 2 = 396

Số lớn là :

Trang 2

(396 + 18) : 2 = 207

Câu 7 :

Hiệu của 2 số 246 Số bé bằng

3

5 số lớn Vậy số lớn là ……

Hiệu số phần bằng nhau :

5 – 3 = 2 (phần)

Giá trị 1 phần :

246 : 2 = 123

Số lớn là :

123 x 5 = 615

Câu 8 :

Hiệu của 2 số bằng 120 Biết nếu cùng bớt mỗi số đi 19 đơn vị thì số lớn gấp đôi số bé Tìm số lớn

Trả lời : Số lớn là ……

Mỗi số cùng bớt đi một số đơn vị thì hiệu vẫn không đổi

Hiệu số phần bằng nhau :

2 – 1 = 1 (phần)

Số lớn khi đã bớt đi 19 đơn vị là :

120 x 2 = 240

Số lớn là :

240 + 19 = 259

Câu 9 :

Hiệu của 2 số bằng 161 Biết rằng nếu tăng số lớn thêm 8 đơn vị và giảm

số bé đi 3 đơn vị thì số lớn gấp 3 lần số bé Tìm số bé

Trả lời : Số bé là ………

Sau khi tăng giảm ở 2 số thì hiệu mới là :

161 + 8 + 3 = 172

Hiệu số phần bằng nhau :

3 – 1 = 2 (phần)

Số bé khi đã giảm đi 3 đơn vị là :

172 : 2 = 86

Số bé là :

86 + 3 = 89

Trang 3

Tổng của 2 số bằng 274 Biết nếu cùng bớt mỗi số đi 8 đơn vị thì số lớn sẽ gấp đôi số bé Tìm số lớn

Trả lời : Số lớn là ………

Khi cùng bớt mỗi số 8 đơn vị thì tổng mới là:

274 – 8 x 2 = 258

Tổng số phần bừng nhau :

1 + 2 = 3 (phần)

Giá trị 1 phần là :

258 : 3 = 86

Số lớn khi đã bớt đi 8 đơn vị là :

86 x 2 = 172

Số lớn là :

172 + 8 = 180

Bài 2: Tìm cặp bằng nhau:

Bài 3: Đỉnh núi trí tuệ

1/Tìm 2 số tự nhiên có tổng là 999 và giữa chúng có 25 số lẻ

Số bé: ……… Số lớn: ………

Tổng của chúng là một số lẻ nên hai số đó có 1 chẵn và 1 lẻ

Hiệu chúng là:

25 x 2 + 1 = 51

Số bé là:

(999 – 51) : 2 = 474

Trang 4

Số lớn là :

999 – 474 = 525

2/Tìm 2 số tự nhiên có tổng là 571 và giữa chúng có 18 số chẵn

Số bé: ……… Số lớn: ………

Tổng của chúng là một số lẻ nên hai số đó có 1 chẵn và 1 lẻ

Hiệu chúng là:

18 x 2 + 1 = 37

Số bé là:

(571 – 37) : 2 = 267

Số lớn là :

571 – 267 = 304

3/Tìm 1 phân số có tổng TS và MS là 135 và phân số đó bằng

2

3 Phân số đó là: ………

Tổng số phần bằng nhau:

2 + 3 = 5 (phần)

Giá trị 1 phần là:

135 : 5 = 27

Tử số là:

27 x 2 = 54

Mẫu số là :

135 – 54 = 81

Phân số đó là 54/81

4/Tìm 1 phân số có tổng TS và MS là 224 và phân số đó bằng

75

100 Phân số đó là: ………

75/100 = 3/4

Tổng số phần bằng nhau:

4 + 3 = 7 (phần)

Giá trị 1 phần là:

224 : 7 = 32

Tử số là:

32 x 3 = 96

Trang 5

224 – 96 = 128

Phân số đó là 96/128

5/Tìm 1 phân số có tổng TS và MS là 215 và phân số đó bằng

38

57 Phân số đó là: ………

38/57 = 2/3

Tổng số phần bằng nhau:

2 + 3 = 5 (phần)

Tử số là:

215 : 5 x 2 = 86

Mẫu số là:

215 – 86 = 129

Phân số đó là 86/129

6/Tìm 1 phân số Biết MS hơn TS là 36 và phân số đó bằng

3

5 Phân số đó là: ………

Hiệu số phần bằng nhau:

5 – 3 = 2 (phần)

Giá trị 1 phần :

36 : 2 = 18

Tử số là:

18 x 3 = 54

Mẫu số là:

54 + 36 = 90

Phân số đó là 54/90

7/Tìm 1 phân số Biết MS hơn TS là 45 và phân số đó bằng

2

5 Phân số đó là: ………

Hiệu số phần bằng nhau:

5 – 2 = 3 (phần)

Trang 6

Giá trị 1 phần :

45 : 3 = 15

Tử số là:

15 x 2 = 30

Mẫu số là:

30 + 45 = 75

Phân số đó là 30/75

8/Tìm 1 phân số Biết MS hơn TS là 15 và phân số đó bằng

51

68 Phân số đó là: ………

51/68 = 3/4

Hiệu số phần bằng nhau:

4 – 3 = 1 (phần)

Tử số là:

15 x 3 = 45

Mẫu số là:

45 + 15 = 60

Phân số đó là 45/60

9/Tìm 1 phân số Biết MS hơn TS là 19 đơn vị, tổng TS và MS bằng 51

Phân số đó là: ………

Tử số là:

(51 – 19) : 2 = 16

Mẫu số là:

16 + 19 = 35

Phân số đó là 16/35

10/Tìm 1 phân số Biết MS hơn TS là 52 đơn vị, tổng TS và MS bằng 86

Phân số đó là: ………

Tử số là:

(86 – 52) : 2 = 17

Mẫu số là:

17 + 52 = 69

Phân số đó là 17/69

Trang 7

Tổng số phần băng nhau là: 4 + 1 = 5

Tổng số tuổi của 2 bố con là: 46 + 4 = 50 Tuổi của bố là: 50:5x4-2=38

HiỆU của 2 số 54 x 2 = 108

Số lớn: (1142 + 108) : 2 = 625

Số bé: 1142- 625 = 517

51/85=3/5 hiệu - tỉ

900: 5 = 180cm

Ngày đăng: 16/09/2021, 15:05

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w