1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Bai 2 dap an cac dang bai dien phan n2

26 177 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 26
Dung lượng 589,19 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Trang 1

T i catot: Mn++ ne M Theo đlbt kh i l ng mM = m(mu i) – m(Cl2) = 2,22 – 0,02.71 = 0,8 gam

T i anot: 2Cl– Cl2 + 2e Theo đlbt mol electron ta có nM = M = 20.n n = 2 và M là Ca (ho c có th vi t ph ng trình đi n phân MCln M + n/2Cl2 đ tính)

qu , B n c n h c tr c bài gi ng ―Ph ng pháp gi i các d ng bài đi n phân‖ sau đó làm đ y đ các bài t p trong tài li u này.

Trang 2

S mol c a I => nI2 = 12,69 / 254 = 0,05 mol

Áp d ng đ nh lu t b o toàn kh i l ng ta có : mM = mMuoi – mI2 = 13,29 (mol)

t

2 2

89600.015,0

Trang 3

Và n CO + nO2 = 4 – 1,2 => n CO = 2,2 kmol; nO2 = 0,6 kmol

B o toàn oxi có: nAl2O3 = (2,2 + 2.0,6 + 1,2.2) : 3 = 5,8: 3 => m Al = 27.5,8.2: 3 = 104,4 kg

Trang 4

Quá trình đi n phân

Catot ( + ) CuSO4 H2O Anot (-)

Quá trình đi n phân

Catot ( + ) Cu(NO3)2 H2O Anot (-)

Trang 5

nCuSO4 = 0,2a mol

CuSO4 + H2O dpdd > Cu + H2SO4 + 1/2O2

x -> x > x -> x/2

dung d ch Y v n còn màu xanh => CuSO4 còn d

kh i l ng gi m 8 gam = mCu + mO2 <=> 64x + 16x = 8 => x = 0,1 mol

Cu2+ m nh h n H+ nên Cu2+ p tr c

Fe + CuSO4 > FeSO4 + Cu

y -> y -> y

Cho 16,8 gam b t s t vào Y, sau khi các ph n ng x y ra hoàn toàn, thu đ c 12,4 gam kim lo i, kh i l ng

gi m nên Fe tan trong H2SO4 1 ph n

15,0

= 0,75M mdd CuSO4 = 1,25.200 = 250g

Trang 6

mCuSO4 = 0,15 160 = 24 gam

%CuSO4 =

250

100.24

= 9,6%

áp án : A

Câu 11:

nCu(NO3)2 = 0,2a mol

+Kh i l ng catot t ng nCu = 3,2 : 64 = 0,05 mol

Quá trình đi n phân

Catot (-) CuCl2, BaCl2, H2O Anot (+)

Trang 7

Quá trình đi n phân

Catot ( -) HCl, NaCl, H2O Anot (+)

Ta có 1 gam ch t r n không tan là Cu

Quá trình đi n phân

Trang 8

Al2O3 + 6H+ - > 2Al3+ + 3H2O

G i x là mol BaCl2 đi n phân

BaCl2 + H2O > H2 + Cl2 + Ba(OH)2

x -x -x

Trang 9

Ba(OH)2 + 2 HNO3 > Ba(N 3)2 + 2 H2O

BaCl2 + 2 AgNO3 -> 2 AgCl + Ba(NO3)2

nFeCl3 = 0,1 mol , nCuCl2 = 0,2 mol , nHCl =0,1 mol

Quá trình đi n phân

Catot (-) FeCl3, CuCl2,HCl, H2O Anot (+)

nHCl = 0,01 mol, nNaCl = 0,02 mol

Quá trình đi n phân

Catot ( - ) HCl, NaCl, H2O Anot (+)

nHCl = 0,01 mol và nNaCl =0,1 mol

Quá trình đi n phân

Catot ( - ) HCl, NaCl, H2O Anot (+)

Trang 10

D ng 3: Bài toán ch có H2O đi n phân

Trang 12

nCuSO4 = 0,5a mol

Kh i l ng Cu bám vào catot là 3,2 gam => nCu = 0,05 mol

S mol e trao đ i n = 2nCu = 0,05*2 = 0,1 mol

Trang 13

nNiCl2 = 0,02 mol, nCuSO4 = 0,01 mol và nKCl = 0,06 mol

S mol e trao đ i n It 3*1930 0,06(mol)

F 96500

Trang 14

+ S mol NiCl2 = 0,02 mol NiCl2 Ni + Cl2 (1)

+ S mol CuSO4 = 0,01 mol CuSO4 Cu + H2SO4 (2)

+ S mol KCl = 0,06 mol KCl KOH + Cl2 (3)

Theo (2), (3) t ng n ng đ mol/l c a các ch t trong dd sau đi n phân là 0,05 + 0,3 = 0,35M

Quá trình đi n phân

Catot ( - ) CuSO4, KCl, H2O Anot (+)

K+, Cu2+, H2O Cl- SO4-, H2O

Cu2+ + 2e -> Cu 2Cl- -> Cl2 + 2e

a -2a -a mol 2b -b -b mol

H2O +2e -> H2 + 2OH

-Dung dch sau đi n phân làm phenolphthalein chuy n sang màu h ng vì môi tr ng có OH-

Quá trình điên phân

Catot (-) CuSO4, NaCl , H2O Anot (+)

Na+, Cu2+, H2O Cl- , SO42-, H2O

Cu2+ + 2e - > Cu 2Cl- - > Cl2 + 2e

2x x 2x mol 2H2O - > 4H+ + 4e + O2 0,02 0,04 0,01 mol Khí thoát ra là = 0,02 mol => x +0,01 = 0,02 => x = 0,01 mol

S mol e trao đ i = 0,02 + 0,04 = 0,06 mol

Trang 15

Ta có:

BTNT:Cl dpdd

2 2

Quá trình điên phân

Catot (-) CuSO4, NaCl , H2O Anot (+)

Na+, Cu2+, H2O Cl- , SO42-, H2O

Cu2+ + 2e - > Cu 2Cl- - > Cl2 + 2e

2H2O - > 4H+ + 4e + O2 0,02 0,04 0,01 mol Khí thoát ra là = 0,02 mol => x +0,01 = 0,02 => x = 0,01 mol

S mol e trao đ i = 0,02 + 0,04 = 0,06 mol

mdd gi m = mCu + mCl2 + mO2 = 0,03*64 + 0,01*71 + 0,01*32 = 2,95 gam

Quá trình điên phân

Catot (+) CuSO4, NaCl , H2O Anot (-)

Na+, Cu2+, H2O Cl- , SO42-, H2O

Cu2+ + 2e - > Cu 2Cl- - > Cl2 + 2e

2x x 2x mol 2H2O - > 4H+ + 4e + O2 0,02 0,04 0,01 mol Khí thoát ra là = 0,02 mol => x +0,01 = 0,02 => x = 0,01 mo l

S mol e trao đ i = 0,02 + 0,04 = 0,06 mol

CM NaCl = 2nCl2 = 0,02/ 0,5 = 0,04 mol

áp án : B

Câu 22:

nFe2(SO4)3 = 0,15 mol , nCuSO4 = 0,075 mol, nH2SO4 = 0,1 mol

S mol e trao đ i n It 10*3860 0,4(mol)

Trang 16

Do n = n = 0,1 mol  n  0,05 mol  m  6,75 gam < 10,75 gam

 quá trình đi n phân v n ti p t c sau khi h t Cl-, khi đó, Cu đ c gi i phóng catot và O2 anot  coi

nh đi n phân CuO và kh i l ng gi m chính là kh i l ng CuO đ c gi i phóng 2 đi n c c

Cu d­

Do n = 0,15 - 0,05 = 0,1 mol  n  0,1 mol  m  6,4 gam

Vì 6,4 gam > mgi m còn l i = 10,75 – 6,75 = 4 gam  CuO ch a b đi n phân h t

V y, dung d ch sau ph n ng còn: K+, H+, Cu2+d và NO3

áp án : B

Câu 25:

nAgNO3 = 0,04 mol, nCu(NO3)2 = 0,04 mol

S mol e trao đ i : n It 5*1158 0, 06(mol)

Kh i l ng kim lo i thu đ c catot là

m = mAg + mCu = 0,04*108 + 0,01*64 = 4,96 gam

Trang 17

nCuSO4 = 0,04 mol, nAg2SO4 = 0,04 mol

S mol e trao đ i n It 5*2316 0,12(mol)

nNaCl = 0,01 mol, mCuCl2 = 0,02 mol, nFeCl3 =0,01 mol , nCaCl2 = 0,06 mol

Quá trình đi n phân

Catot (-) FeCl3, CuCl2,NaCl ,CaCl2, H2O Anot (+)

Fe3+, Cu2+, Na+,Ca2+, H2O Cl-, H2O

nAgNO3 = 0,05 mol, nCu(NO3)2 = 0,1 mol

nH+sau đi n phân là = 0,08 mol

S mol e trao đ i = 0,08 mol

Trang 18

Quá trình đi n phân

nAgNO3 = 0,05 mol, nCu(NO3)2 = 0,1 mol

nH+sau đi n phân là = 0,08 mol

S mol e trao đ i = 0,08 mol

Quá trình đi n phân

Sau đi n phân còn l i :CuCl2 0,275 mol ; Cu(NO3)2 0,1 mol; HNO3 0,1 mol

m dung d ch sau đi n phân = 1500 - 0,3*108 - 0,025*32 - 0,375*71 - 0,275*64 = 1422,575 gam

=> C% Cu(NO3)2 = 1,3%

áp án : C

Câu 35:

Trang 19

nHCl = 0,02 mol, nNaCl = 0,05 mol

S mol e trao đ i n It 1,93*3000 0, 06(mol)

Quá trình đi n phân

Catot (- ) HCl, NaCl, H2O Anot (+)

Dung dch tr c ph n úng có HCl nên làm qu tím hóa đ

Dung dch sau đi n phân có OH- nên làm qu tím hóa xanh

nCuCl2 = 0,05 mol và nNaCl = 0,25 mol

S mol e trao đ i n It 5*3860 0,2(mol)

Trang 20

Câu 39:

nFeCl2 = 0,08 mol , nNaCl = 0,06 mol

S mol e trao đ i n It 9,65*2000 0,2(mol)

nCuCl2 =0,05 mol, nFeCl3 = 0,05 mol và nHCl = 0,05 mol

S mol e trao đ i n It 9,65*2500 0,25(mol)

0,05 0,05 0,025 mol

Fe2+ + 2e -> Fe 0,025 0,05 0,025 mol

Kh i l ng các ch t thoát ra catot là: m = mCu + mFe + mH2 = 0,05*64 + 0,025*2 + 0,025*56 = 4,56 (gam)

Th tích khí thoát ra anot là: VCl2 = 0,125*22,4 = 2,8 lit

- Khi đi n phân trong th i gian g p đôi (2t), s mol khí t ng h n g p đôi  ch ng t ngoài O2 anot còn

có H2 catot (H2O b đi n phân c 2 đi n c c)

Trang 21

Khi catot có khí (H2) thoát ra, ion Cu2+ trong dung d ch b đi n phân h t, n c b kh t o H2

K t qu , H2O b đi n phân t o H2 và O2

S mol electron chuy n qua bình đi n phân là: ne (2) = 2.0,24 = 0,48 mol

 T i anot có khí Cl2 và O2 thoát ra:

S mol khí H2 thoát ra t i catot: 0,26 – (0,1 + 0,07) = 0,09 mol

 T i catot có Cu (a mol) và H2 (0,09 mol) thoát ra:

Trang 22

(ho c t i anot) 0,48 = 2.0,1 + 4.0.5(a – 0,1) + 4.0,5x  0,24 = a + x , t ng t

áp án : A

Câu 44:

G i nMSO4 = nM2+ = x mol

Câu 45:

S mol khí thoát ra t i anot = 0,3 mol, s mol Al2O3 = 0,2 mol

- Khi n c b t đ u b đi n phân c hai đi n c c, ch ng t trong dung d ch ion Cu2+

và ion Cl b đi n phân h t

- Dung dich X sau ph n ng hòa tan đ c Al2O3 ch ng t sau đi n phân dung d ch có H+

H t Cl: 2H2O  O2 + 4H+ + 4e (mol) 0,3 1,2 1,2

Cách 2: Tính theo ph ng trình ph n ng đi n phân

(mol) 2y 2y y 4y

Al2O3 + 6H+  2Al3+

+ 3H2O (mol) 0,2 1,2

Ta có: x + y = 0,3

4y = 1,2  y = 0,3 , x = 0, lo i

+ N u h t ion Cu2+, dung dch còn d ion Cl

: 2Cl + 2H2O  2OH

+ H2 + Cl2 (mol) 2y 2y y Al2O3 + 2OH 2AlO2 

+ H2O (mol) 0,2 0,4

Ta có: x + y = 0,3 2y = 0,4  y = 0,2 , x = 1

CuSO4 0,1 mol, NaCl : 0,2 + 0,4 = 0,6 mol

m = 160.0,1 + 58,5.0,6 = 51,1 gam

Trang 23

nAgNO3 = 0,01 mol, nCu(NO3)2 = 0,02 mol

Quá trình đi n phân

T ng g p đôi c ng đ dòng đi n => I = 11,58 (A)

S mol e tro đ i = 2nCu2+

Trang 24

Kl Cu2a 0,1 0, 2 a 0, 05 m m 0, 05*64 3, 2(gam)

áp án : A

Câu 5:

Vì dung d ch có pH = 12 => Môi tr ng ki m

pH = 12 => [H+] = 1012 => [OH-] =0,01 s mol OH- = 0,001 mol

Na+ không b đi n phân mà ch có n c

Quá trình điên phân

Catot (-) CuSO4, NaCl , H2O Anot (+)

Na+, Cu2+, H2O Cl- , SO42-, H2O

Cu2+ + 2e - > Cu 2Cl- - > Cl2 + 2e

2x x 2x mol 2H2O - > 4H+ + 4e + O2 0,02 0,04 0,01 mol Khí thoát ra là = 0,02 mol => x +0,01 = 0,02 => x = 0,01 mol

S mol e trao đ i = 0,02 + 0,04 = 0,06 mol

nAgNO3 = 0,05 mol, nCu(NO3)2 = 0,1 mol

nH+sau đi n phân là = 0,08 mol

Quá trình đi n phân

Trang 26

Th i gian đi n phân : t nF 0, 2*96500 4825(s)

Giáo viên: V Kh c Ng c Ngu n : Hocmai.vn

Ngày đăng: 29/08/2017, 17:42

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w