1. Trang chủ
  2. » Công Nghệ Thông Tin

Giải đề công nghệ vệ tinh

12 618 3
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Giải đề công nghệ vệ tinh
Trường học University of Technology
Chuyên ngành Information Technology
Thể loại Đề tài
Năm xuất bản 2023
Thành phố Hanoi
Định dạng
Số trang 12
Dung lượng 27,31 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Giải đề công nghệ vệ tinh

Trang 1

Question 36: The network’s Subnet Mask is 255.255.255.224, determine

its broadcast address if that a computer which has the address

192.168.1.1?

A 192.168.1.255 B 192.168.1.15 C 192.168.1.31 D 192.168.1.96 Đáp án: C

Question 37: Consider building a CSMA/CD network running at 1 Gbps

over a 1–km cable with no repeaters The signal speed in the cable is

200000 km/sec What is the minimum frame size?

A 500 bits B 5000 bits C 1000 bits D 10000 bits

Đáp án: D

Hướng dẫn:ng d n:ẫn:

Th i gian c n truy n đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsecần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec

Th i gian truy n c đi và v 1 km là: 5 x 2 = 10 µsecền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec

S bit truy n đền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ược là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000c là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000

bits

Question 38: What is EIRP of a dipole antenna fed with a power of 100

mW?

0.1W 100mW B A

0.16W D A, B and C are wrongC

Đáp án: D

Hướng dẫn:ng d n: ẫn: (d a vào slide 29 – Chựa vào slide 29 – Chương ương ng 3)

100 mW = 0,1 W

Gain = 0 dBd (do chuy n t anten lển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ừ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ưỡng cực sang đẳng hướng)ng c c sang đ ng hựa vào slide 29 – Chương ẳng hướng) ướng dẫn:ng)

Do đó công su t nh n là 0,1W và công su t phát là ERP = 0,1W.ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W

Ta có: 2,14 = 10log10 (EIRP / ERP)

EIRP / ERP = 1,639.

EIRP = 16,39 W

Question 39: We need to send 56 kbps over a noiseless channel with a

bandwidth of 4 kHz How many signal levels do we need?

A 1 B 64 C 2 D 128

Đáp án: D

Hướng dẫn:ng d n:ẫn:

Áp d ng công th c Nyquist, ta có:ụng công thức Nyquist, ta có: ức Nyquist, ta có:

• 56000 = 2 x 4000 x log2L

log 2 L = 7, suy ra L = 2^7 = 128

Question 40: Which modulation does a constellation diagram correspond

to?

A QAM-4 B PSK-4 C PSK-2 D QAM-2

Đáp án: B (câu này có cái hình)

- M y cái ghi logarit past t word qua đây l i Ví d log2L hi u làất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ừ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ỗi Ví dụ log2L hiểu là ụng công thức Nyquist, ta có: ển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng)

log c s 2 c a L.ơng ủa L

- Có ph i d ch câu h i ra ko v y, ch c kh i nha.ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ịch câu hỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ắc khỏi nha ỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha

Trang 2

Question 1: How many frequencies does a full-duplex QAM-64 modem use?

A 1 B 12 C 6 D 2

Đáp án: D

Question 2: An analog cellular system has 20 MHz of band-width and

uses two channels simplex of 25 kHz to provide a transfer service of

full-duplex What is the number of full-duplex channels available by

cell for a reuse factor K = 4?

A 400 B 200

C 100 D A, B and C are wrong

Đáp án: C

Hướng dẫn:ng d n:ẫn:

Băng thông: 20 000 000 Hz

Băng thông c a kênh là: 25 000 x 2 (simplex channel) = 50 000 Hzủa L

(duplex channel)

S kênh: 20 000 000/50 000 = 400 (channels)

K = 4: S kênh có trên t bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

Question 3: A modem constellation diagram similar to figure How many

bps can a modem with these parameters achieve at 1200 baud?

A 4800bps B 2400bps

C 1200bps D A, B and C are wrong

Đáp án: B

2 x 1200 = 4800 bps

Question 4: Ten signals, each requiring 4000Hz, are multiplexed on to

a single channel using FDM How much minimum bandwidth is required for the multiplexed channel? Assume that the guard bands are 400Hz wide

A 40800Hz B 40400Hz

C 44000Hz D A, B and C are wrong

Đáp án: D

Hướng dẫn:ng d n:ẫn:

Có 10 tín hi u, m i tín hi u 4000 Hz Dó đó, c n 9 d i t n (guardệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard ỗi Ví dụ log2L hiểu là ệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard ần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec

bands)

V y, băng thông t i thi u c n đ ghép kênh là: 4000x10+400x9 = 43600ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng)

Hz

Question 31: One class A address borrowed 21 bits to divide subnet,

the Subnet Mask is?

A 255.255.255.248 B 255.255.224.0 C 255.255.192.0 D 255.255.248.0

Mược là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000n 21 bit =>2 octet gi a mữa mượn tổng cộng 16 bit(255.255), octet ược là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000 ổng cộng 16 bit(255.255), octetn t ng c ng 16 bit(255.255), octetộng 16 bit(255.255), octet

cu i mược là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000n 5 bit:128+64+32+16+8=248

=>Câu A

Question 32: The radius of a cell in cellular network is 1600m What

is the distance between centers of adjacent cells?

1600m 2770m B A

Trang 3

3200m D A, B and C are wrongC

Kho ng cách = r x căn b c 2 c a 3 = 2770 (đánh d u căn nó l iả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ủa L ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ại

ko hi n lên :D)ệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard

=>Câu A

Question 33: Consider a noiseless channel with a bandwidth of 3000 Hz

transmitting a signal with 16 signal levels The maximum bit rate can be?

A 48000 bps B 3000 bps C 12000 bps D 6000 bps

Công th c Nyquist:BitRate = 2 x 3000 x log2(16)=24000ức Nyquist, ta có:

=>câu E(ch c dáp án sai ^^)ắc khỏi nha

Question 34: A group of N stations share a Slotted ALOHA channel of 1

Mb/s Each station emits in average a frame of 12000 bits/second By taking again the results obtained for Smax (maximum efficiency) determine the maximum value of N that one can have?

700 300 B A

600 D A, B and C are wrongC

1 byte = 8 bit

1Mb = 1024 x 1024 byte

=>N = 1024 x 1024 x 8 / 12000 = 700

=>Câu B

Question 35: One takes the antenna gains into account; microwaves

transmitter has an output power of 0.1W at 2 GHz The EIRP of the transmitted signal is 10W What is the wavelength of receiving

antennas parabolas?

0.64m 1.2m B A

0.32m D A, B and C are wrongC

lamda = c/f = 3x10^8 / 2x10^9 = 0,15(m)(đánh d u lamda nó l i koất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ại

hi n lên :D)ệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard

=>Câu D

Question 11: A typical Bluetooth data frame describe in figure Which

field determines the active devices?

A Header B Access code C Address D Checksum

Ans: C

Question 12: If the diameter of receiving antennas parabolas is 30 cm,

what is the frequency concerned?

A 1GHz B 1MHz

C 1kHz D A, B and C are wrong

Ans: D

Question 13: The signal can be written

What is the modulation type?

Trang 4

A ASK-2 B ASK-4 C PSK-2 D QAM-2

Ans: A

Question 14: The output power at transmitter is 1W, power received is

100mW The gain is?

10 dB B 100 C 10 dB D 1A

Ans: D

Question 15: A telephone line has a bandwidth of 4kHz The

signal-to-noise ratio is 3162 For this channel the capacity is?

40000 bps 46480 bps B A

37944 bps D A, B and C are wrongC

Ans: A

C = B log2 (1 + SNR)

B is the bandwidth SNR is the signal to noise ratio, capacity is the

capacity of the channel in bits per second

Câu 6-10:

Question 6: Suppose a transmitter produces 50W of power The transmitter’s power is applied to a unity

be predicted from equation , where Gt, Gr are antenna gain at transmitter, receiver, and L 1 is the system loss factor If P 1 is the system loss factor If P r is in unit of dBm, the received power is given by Pr(d) = 10log10[Pr(d0)/0.001] + 20log10(d0/d), where d d 1 is the system loss factor If P 0 What is the received power at a free space distance of 10km?

A 24.5dBm 24.5dBm 24.5dBm B 64.5dBm 24.5dBm 24.5dBm

C +64.5dBm 24.5dBm D A, B and C are wrong

Answer: unity gain antenna: Gain = 0;

= c / f = 3 * 10^8 / 900000000 = 1/3

=> Pr (d0) = Pt * ^4 / (4 d) ^ 4 = 2.475 *10^-10 (mW)

Trang 5

=> Pr(d = 10km) = -106.0635447 dBm.

Question 7: A channel has a bit rate of 5 kbps and a propagation delay of 20 msec For what range of

frame sizes does stop-and-wait give an efficiency of at least 50%?

A frame size < 100 bits B 100 bits < frame size < 200 bits

C frame size > 200 bits D frame size < 200 bits

Answer: Tf / Tt >= 50% (1)

Tf = Fs / Bw (2) ; Tt = 20*10^-3 + Tf (3)

From (1) and (3) => Tf >= 0.02 (4);

From (4) and (2) => Fs >= 102.4 (bits);

With:

Tf: Time to transmit the frame; Tt: Total time include propagation delay time;

Fs: frame size; Bw: bandwidth

Question 8: Need to share with each subnet have 510 hosts maximum in a class B address, should use the

Subnet Mask?

A 255 255 255.0 B 255 255 255.192 C 255 255.252.0 D 255.255.254.0

Answer: hosts = 510 => 9bits host => 23 bits net, IP class B => borrow 7bits => 255.255.254.0

Question 9: Suppose that 1 MHz is dedicated to the control channels and that only a control channel is

necessary by cluster; determine a reasonable distribution of the voice traffic channels for each cell, for

the 9 reuse factors given previously

A 8 cells with 53 voice channels and 4 cells with 54 voice channels

B 8 cells with 71 voice channels and 1 cell with 72 voice channels

C 4 cells with 91 voice channels and 3 cells with 92 voice channels

D A, B and C are wrong

Trang 6

Question 10: The signal can be written

What is the modulation type?

A QAM-4 B PSK-4 C PSK-2 D QAM-2

This yields the four phases /4, 3 /4, 5 /4 and 7 /4 as needed.π/4, 3π/4, 5π/4 and 7π/4 as needed π/4, 3π/4, 5π/4 and 7π/4 as needed π/4, 3π/4, 5π/4 and 7π/4 as needed π/4, 3π/4, 5π/4 and 7π/4 as needed

Còn câu 9 n lát n a post nhe, tranh th m y câu này trợc là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000 ữa mượn tổng cộng 16 bit(255.255), octet ủa L ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ướng dẫn:c! ^^

Mình đang làm t câu 26 - 30, mà bí 2 câu 26 và 30, có b n nào giúp ko, tìm mãi ko th y cái nào dính t i 2 ừ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ại ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ớng dẫn: câu này h tế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

3 câu làm xong :

Question 27: In the cellular network, Q = D/R called co-channel reuse ratio Suppose i = 3 and j = 1 What

is the Q?

A 6  24.5dBm B 6.24 24.5dBm

C 4.58 24.5dBm D A, B and C are wrong

Đáp án : C Theo slide 13 chương ng 5

A 16 B 214

C 216 D A, B and C are wrong

Đáp án : C

Question 29: The telephone line is now to have a loss of 20dB The input signal power is measured as

0.5W, and the output noise level is measured as 4.5 W Calculate the output SNR in dB?W Calculate the output SNR in dB?

A 30.5dB 24.5dBm 24.5dBm B +30.5dB 24.5dBm

C 89dB 24.5dBm 24.5dBm D A, B and C are wrong

Đáp án : B

Gi i :ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

Ta có SNRdB = 10log10(Psignal /Pnoise) = 10 log10 [(0,5)/(4,5*10-6)] 24.5dBm 50,5dB

Do loss = 20dB => output SNRdB = 50,5 – 20 = 30,5 dB

Câu 9:

Trang 7

Suppose that 1 MHz is dedicated to the control channels and that only a control channel is necessary by

cluster; determine a reasonable distribution of the voice traffic channels for each cell, for the 9 reuse

factors given previously

A 8 cells with 53 voice channels and 4 cells with 54 voice channels

B 8 cells with 71 voice channels and 1 cell with 72 voice channels

C 4 cells with 91 voice channels and 3 cells with 92 voice channels

D A, B and C are wrong

Answer: B

Đ này thi u:ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

Total bandwidth: 33MHz

Channel bandwidth: 25 kHz simplex channels => 50 kHz duplex channels

Total

 Total available channels = 33000 / 50 = 660 channels

1MHz control channels => 1000 / 50 = 20 control channels

660 – 20 = 640 voice channels

 Total 660 – 20 = 640 voice channels

N = 9 => Number of available voice channels per cell = 640 / 9 = 71.1111

 Total 660 – 20 = 640 voice channels

=> Ta có 8 * 71 + 1 * 72 = 640 => câu B là chính xác

16-A, 17-D, 18-D, 19-B, 20-A

Question 27:* In the cellular network, Q = D/R called co-channel reuse

> ratio Suppose i = 3 and j = 1 What is the Q?

> *A *» 6

> *B *» 6.24

> *C *» 4.58

> *D *A, B and C are wrong

> Đáp án : C Theo slide 13 chương ng 5

> *Question 28:* For the network address 172.16.0.0/16 How many subnets

> this network can be split up?

> *A *16

> *B *214

Trang 8

> *C *216

> *D *A, B and C are wrong

> Đáp án : C

> *Question 29:* The telephone line is now to have a loss of 20dB The input

> signal power is measured as 0.5W, and the output noise level is measured as

> 4.5mW Calculate the output SNR in dB?

> *A *» -30.5dB *B

> *» +30.5dB

> *C *» -89dB *D

> *A, B and C are wrong

> Đáp án : B

> Gi i :ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

> Ta có SNRdB = 10log10(Psignal /Pnoise) = 10 log10 [(0,5)/(4,5*10-6)] »50,5dB

> Do loss = 20dB => output SNRdB = 50,5 – 20 = 30,5 dB

Cho mình h i ỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ở

Câu 32 t i sao l i có * Căn B c 2 c a 3 vây?ại ại ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ủa L

Còn câu 14 sao l i ra đại ược là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000c đáp s là 1

Nhóm Ninh: 16 -> 20 : 16-A, 17-D, 18-D, 19-B, 20-A

Câu 32 đáp án A = 2770 m là đúng r i Vì áp d ng công th c: D =ồi Vì áp dụng công thức: D = ụng công thức Nyquist, ta có: ức Nyquist, ta có:

sqrt(3)*R

Câu 14 mình nghĩ đáp án là 10 dB

Question 24: The channel of low-pass type has a band-width of 4.5 MHz and a SNR = 3162 What is the

maximum spectral efficacy that one can theoretically reach on such a channel?

A » 38.4Baud/s B » 862bit/s/Hz C » 52321850bit/s D » 11.63bit/s/Hz

C = B log2(1+SNR) = 4,5x106xlog23162 » 52321850bit/s

Note: SNRdb=10log10 SNR

Trang 9

Cho mình h i câu 27, trong slide 13 chỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ương ng 5 thì i=1, j=2 thì Q=4,58

Nh ng mà đây đ cho i=3, j=1 sao k t qu v n là Q=4,58??ư ở ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels) ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ẫn:

Có nh m l n gì chăng?ần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ẫn:

mình nghĩ là ra 6.24 vì i và j ch là bi n.ỉ là biến ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

có cách tính nào c th ? n u i = 2, j =3 i tính sao?? Q=D/R ( D, R là gì v y @@)ụng công thức Nyquist, ta có: ển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels) ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W

Các b n cho mình h i:ại ỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha

- Công th c tính Gain ( đ l i) = 10log(10)[P2/P1],v iư ộng 16 bit(255.255), octet ơng ớng dẫn: P1, P2 là cái nào là công su t thu, phát ? ất thu, phát ?

- Có đ l i t i Anten Phát và Anten thu ko? Và 2 cái đó ộng 16 bit(255.255), octet ợc là: 10^9 bps x 10 x 10^-6 sec = 10^4 bits = 10000 ại gi ng nhau hay khác nhau ống nhau hay khác nhau ? Và công th c tính ức Nyquist, ta có:

t ng cái ntn n u là khác.ừ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

Thanks!

Question 38: What is EIRP of a dipole antenna fed with a power of 100

mW?

A » 100mW B »

0.1W

C » 0.16W D A, B and C are wrong

Đáp án: D

Hướng dẫn:ng d n: ẫn: (d a vào slide 29 – Chựa vào slide 29 – Chương ương ng 3)

N u d a vào Slide 29 thì ta có trong silde đó thì ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels) ựa vào slide 29 – Chương Công su t là 1W -> EIRP là 1,639 ất thu, phát ?

đây Công su t là

Ở đây Công suất là ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W 100mW= 0.1 W ===> EIRP=0,1639 v y ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W đáp án đúng là C ch ? Ph i zj ko các b n.ức Nyquist, ta có: ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ại

Vì EIRP/0,1= 1,639 ==> EIRP=1,639*0,1= 0,1639 là đúng đáp án C nh ng trong đó bài gi i l i là D, nên ư ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ại mình nghĩ chúng ta h i nh m l n đây.ơng ần truyền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ẫn: ở

Còn 1 đi m l u ý n a là theo công th c SHANON thì:ển từ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ư ữa mượn tổng cộng 16 bit(255.255), octet ức Nyquist, ta có:

C=B*log2(1+S/N)

Trong đó:

C: capacity (bits/second)

B: bandwidth (Hertz)

S: signal power (Watt)

N: noise power (Watt)

Nh ng mình th y đa s trong bài t p các b n đ u dùng công th c gì đó: C=2B*log2(1+S/N), v y cái đó ư ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ại ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ức Nyquist, ta có: ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W đúng v y các b n?ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ại

P/s: b a nay up bài h i nhi u thông c m nhé ^^ữa mượn tổng cộng 16 bit(255.255), octet ơng ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

C=2B theo mình nh là công th c tính băng thôngớng dẫn: ức Nyquist, ta có:

Trang 10

câu 29, khi đ i t mW sang W là nhân cho 10^-3 ch , nh v y ta sẽ có

Ở đây Công suất là ổng cộng 16 bit(255.255), octet ừ anten lưỡng cực sang đẳng hướng) ức Nyquist, ta có: ư ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W

SNRdB = 10log10(Psignal /Pnoise) = 10 log10 [(0,5)/(4,5*10-3)] »

20.457574dB Tính ra không có đáp án nào đúng h t.ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

Hôm trướng dẫn:c Đ o có h i l i câu 14, B o nói là câu C:10dB.ại ỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ại ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

Nh ng D tính l i là A:-10 dB.ư ại

G=10log10(P_nh n / P_truy n) = 10log10(0.1/1)= -10 dB.ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec

Cho ý ki n nha m i ngế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels) ọi người ư i

PS: ai cho D cái tài li u QAM, PSK j đi, ch nh j v chúng c :(ệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec ớng dẫn: ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

Còn câu 14, n u nh theo b n Th nói P2 là Thu, P1 là Phát thì đáp án sẽ ra là -10dBế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels) ư ại ế bào (cell) là: 400/4 = 100 (channels)

Công th c Đ o nói là công th c Nyquist C=2B*log2(M) (M là s m c tín hi u, B là băng thong tính b ng ức Nyquist, ta có: ại ức Nyquist, ta có: ức Nyquist, ta có: ệu, mỗi tín hiệu 4000 Hz Dó đó, cần 9 dải tần (guard ằng Hz)

câu 29 đ n v là microwatt (trong đ ghi mà), không ph i miliwatt nên đáp án B: +30.5dB là đúng :)

Ở đây Công suất là ơng ịch câu hỏi ra ko vậy, chắc khỏi nha ền đi cho 1 km là: 1/200000 = 5 x 10^-6 = 5 µsec ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

Question 32: The radius of a cell in cellular network is 1600m What is the distance between centers of

adjacent cells?

A » 2770m B » 1600m

C » 3200m D A, B and C are wrong

Đáp án là B ch ko ph i A.ức Nyquist, ta có: ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

- D = minimum distance between centers of cells that use the same band of

frequencies (called co-channels)

- R = radius of a cell

- d = distance between centers of adjacent cells (d = R)

- N = number of cells in repetitious pattern

Câu này -10 dB ch c đúng r i Hôm nh m ra sai, gi b m máy tính l i làắc khỏi nha ồi Vì áp dụng công thức: D = ẩm ra sai, giờ bấm máy tính lại là ất nhận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ại

-10dB, công th c v n v y Cám n D ^^ức Nyquist, ta có: ẫn: ận là 0,1W và công suất phát là ERP = 0,1W ơng

Còn câu này:

*Question 32:* The radius of a cell in cellular network is 1600m What

is

the distance between centers of adjacent cells?

A » 2770m B » 1600m

C » 3200m D A, B and C are wrong

Đáp án là B ch ko ph i A.ức Nyquist, ta có: ả đi và về 1 km là: 5 x 2 = 10 µsec

Ngày đăng: 14/09/2012, 09:57

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w