1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Bai tap kinh te chinh tri mac lenin

14 162 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 14
Dung lượng 35,27 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Phần 2 Bài tập 1 Một đơn vị sản xuất một ngày được 100 000 sản phẩm với tổng giá trị 300 000 USD Tính giá trị một sản phẩm khi cường độ lao động giảm hai lần? A 4 5 usd B 1 5 usd C 3 usd D 6 usd 2 Trê.

Trang 1

Phần 2: Bài tập

1 Một đơn vị sản xuất một ngày được 100.000 sản phẩm với tổng giá trị 300.000 USD Tính giá trị một sản phẩm khi cường độ lao động giảm hai lần?

A 4.5 usd

B 1.5 usd

C 3 usd

D 6 usd

2 Trên thị trường có ba chủ thể sản xuất cùng một loại sản phẩm:

- Người thứ nhất sản xuất 1.100 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 3 giờ;

- Người thứ hai sản xuất 1.200 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 2,5 giờ;

- Người thứ ba sản xuất 900 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 5 giờ.

Vậy thời gian lao động xã hội cần thiết làm ra một sản phẩm là bao nhiêu?

A 3,5 giờ/sp

B 5 giờ/sp

Trang 2

C 3,375 giờ/sp

D 4,27 giờ/sp

3 Từ sơ đồ G = 500.000 c + 300.000 v + 600.000 m Hãy xác định giá trị tư bản đầu tư?

A 1.400.000

B 900.000

C 1.100.000

D 800.000

4 Từ sơ đồ G = 400.000 c + 100.000 v + 200.000 m Hãy xác định cấu tạo hữu cơ tư bản? C/V=4/1

5 Từ sơ đồ G = 100.000 c + 25.000 v + 75.000 m Hãy xác định giá trị mới dongười lao động tạo ra trong quá trình sản xuất

A 100.000

B 200.000

C 125.000

D 75.000

6 Từ sơ đồ G = 100.000 c + 25.000 v + 75.000 m Hãy xác định trình độ bóc lộtcủa tư bản?

A 50.000

B 100%

C 300%

D 75.000

7 Một đơn vị sản xuất một ngày được 2.000 sản phẩm với tổng giá trị 150.000 USD Tính giá trị một sản phẩm khi cường độ lao động tăng hai lần?

A 150 USD

B 150.000 USD

C 75.000 USD

D 75 USD

8 Từ sơ đồ G = 100.000 c + 25.000 v + 75.000 m Hãy xác định lượng giá trịthặng dư

tư bản hóa nếu biết tỷ suất tích lũy 60%?

A 100.000

B 60.000

C 45.000

D 40.000

9 Trong điều kiện bình thường, khi sản xuất 100 sản phẩm, có giá trị một sản phẩm

là 20.000 đồng Xác định tổng giá trị sản phẩm khi năng suất lao động tăngba lần?

A 2.000.000 đồng

Trang 3

B 4,000,000 đồng

C 1.000.000 đồng

D 6.000.000 đồng

10 Một doanh nghiệp có số tư bản đầu tư là 1.200.000 USD, cấu tạo hữu cơ tư

bản3/2 Tính giá trị tư liệu sản xuất đã đầu tư?

A 240.000 USD

B 480.000 USD

C 720.000 USD

D 1.000.000 USD

11 Một doanh nghiệp có số tư bản đầu tư là 1.200.000 USD, cấu tạo hữu cơ tư

bản3/2 Xác định tiền công trả cho người lao động?

A 240.000 USD

B 480.000 USD

C 720.000 USD

D 1.000.000 USD

12 Một tư bản cấu tạo theo sơ đồ: 80c+40v+50m Nếu thời gian lao động tất yếu là 4

giờ thì thời gian lao động thặng dư là bao nhiêu?

A 4 giờ

B 5 giờ

C 8 giờ

D 6 giờ

13 Một tư bản cấu tạo theo sơ đồ: 600c+200v+500m Hãy tính giá trị tư bản lưu

động khi hao phí máy móc thiết bị gấp 4 lần hao phí nguyên, nhiên, vật liệu? (Đơnvị

tính USD)

A 250 USD.

B 400 USD.

C 320 USD.

D 700 USD.

14 Một doanh nghiệp tư bản sản xuất 5.000 sản phẩm với số tư bản đầu tư là

600.000 USD; cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1, m’=200% Tính giá trị của một đơn vị sản

phẩm?

A 120 USD

B 150 USD

C 100 USD

D 180 USD

15 Vốn tư bản 1.000.000 USD, cấu tạo hữu cơ 3/2, m’=100% Xác định tỷ suất lợi

nhuận của doanh nghiệp tư bản nếu biết giá cả bằng giá trị?

A 20%.

B 40%.

C 30%.

D 25%.

66 Thị trường có ba chủ thể cung cấp cùng một loại sản phẩm với số lượng tương đương nhau Người thứ nhất cung cấp 200 sản phẩm, làm 1 sản phẩm mất 1 giờ, Người thứ hai

Trang 4

cung cấp 300 sản phẩm, làm 1 sản phẩm mất 2 giờ; Người thứ ba cung cấp 400 sản phẩm, làm 1 sản phẩm mất 3 giờ Tính thời gian lao động xã hội cần thiết để làm ra một sản phẩm?

a 2,3h

b 6h

c 2,7h

d 2,2h

GIẢI

Tính thời gian lao động xã hội cần thiết (t’lđxhct)

t’lđxhct =(X 1 Y 1+ X 2 Y 2+…+XnYn)/(Y 1+Y 2+ …+Yn)

Trong đó X: thời gian làm ra 1 sản phẩm

Y: số lượng sản phẩm làm ra của mỗi người sản xuất

VD câu 66:

t’lđxhct=(1x200 +2x300+ 3x400)/200+300+400)=2,2h

67 Một đơn vị sản xuất một ngày được 100.000 sản phẩm với tổng giá trị 300.000 USD Tính giá trị một sản phẩm khi cường độ lao động tăng hai lần?

a 3 usd

b 6 usd

c 1 usd

d 2 usd

GIẢI

Mối quan hệ giữa NSLĐ, CĐLĐ với lượng GT 1 sản phẩm, có các dạng:

- CĐLĐ tăng:

GT 1 đv sp = 300.000USD/100.000sp = 3USD

CĐLĐ tăng nhưng GT 1 đv sp không đổi và = 3USD

68 Một đơn vị sản xuất một ngày được 50.000 sản phẩm với tổng trị giá 200.000 USD Tính giá trị một sản phẩm khi năng suất lao động tăng hai lần?

a 2 USD

b 4 USD

c 8 USD

d 6 USD

GIẢI

- NSLĐ tăng:

GT 1 đv sp = 200.000USD/50.000sp = 4USD

Khi NSLĐ tăng lên 2 lần thì GT 1đv sp giảm 2 lần = 4USD/2 =2USD

69 Một tư bản cấu tạo theo sơ đồ: 80c+30v+60m Nếu thời gian lao động thặng dư là 6 giờ thì thời gian lao động tất yếu là bao nhiêu?

Trang 5

a 6 giờ

b 3 giờ

c 9 giờ

d 8 giờ

GIẢI

Từ G = c+v+m

Với G = 80c +30v + 60m, Thời gian lao động thặng dư (t’) =6h

m’ = m/v x100%, ta có m’ = 60/30 x 100% = 200%

m’ = t’/t x 100% = 6/t x 100%

=>Thời gian lao động tất yếu t = (6x 100%)/200% =3h

70 Tỷ suất giá trị thặng dư là bao nhiêu nếu sơ đồ tư bản là: 800c+200v+400m?

a 200%

b 100%

c 300%

d 400%

GIẢI

Với G = 800c +200v + 400m

=>m’ = (400/200)x 100% =200%

71 Một tư bản đầu tư 10.000 USD, nếu bỏ vào tư bản bất biến 8.000 USD thì tỷ lệ cấu tạo hữu cơ của tư bản là bao nhiêu?

a 2.000 usd

b 4/1

c 2/1

d 4

GIẢI Tính cấu tạo hữu cơ (c/v)

Tư bản đầu tư k = c+v = 10.000

Tư bản khả biến v = k-c = 10.000 – 8.000 = 2.000

c/v = 8.000/2.000 = 4/1

72 Giá trị mới là bao nhiêu nếu sơ đồ tư bản là 500c+300v+400m?

a 1.200

b 800

c 700

d 900

GIẢI

G= 500c +300v + 400m

Trang 6

GT mới (v+m) = 300 + 400 =700

73 Một doanh nghiệp tư bản sản xuất 5.000 sản phẩm với số tư bản đầu tư là 600.000 USD; cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1, m’=200% Tính giá trị của một đơn vị sản phẩm?

a 120 USD

b 150 USD

c 100 USD

d 180 USD

GIẢI

Tư bản đầu tư cho 1 sp k= 600.000USD/5.000 = 120 USD

k=c+v = 120

Với c/v =3/1

=> c = 90, v = 30

Với m’ = 200% => m = m’.v = 200% 30 = 60

GT 1 đv sp G = 90c +30v + 60m = 180

74 Một doanh nghiệp có số tư bản đầu tư là 600.000 USD, cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1 Tính giá trị tư liệu sản xuất đã đầu tư?

a 150.000 usd

b 450.000 usd

c 300.000 usd

d 100.000 usd

GIẢI

k= c+ v = 600.000, c/v=3/1

GT TLSX ( c) =450.000USD

75 Một doanh nghiệp có số tư bản đầu tư là 600.000 USD, cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1 Xác định tiền công trả cho người lao động?

a 150.000 usd

b 450.000 usd

c 300.000 usd

d 100.000 usd

GIẢI

k= c+ v = 600.000, c/v = 3/1

Tiền công (v) =150.000USD

76 Tổng giá trị hàng hóa 1.600.000 USD, trong đó chi phí tư bản bất biến 800.000 USD, m’=300%, biết giá trị sức lao động bằng giá trị nguyên, nhiên, vật liệu Tính tư bản cố định?

a 400.000 USD

Trang 7

b 600.000 USD

c 800.000 USD

d 650.000 USD

GIẢI

G= c+v+m = 1.600.000, c= 800.000

v+m = 1.600.000 – 800.000 = 800.000

Với m’ = 300% => m = 600.000, v=200.000

Giá trị nguyên, nhiên liệu (c2)= v = 200.000

TBCĐ (c1) = c – c2= 800.000 – 200.000 = 600.000 USD

77 Tư bản cố định tại một xí nghiệp như sau: Giá trị nhà xưởng 48 triệu USD, khấu hao trong 40 năm; máy móc, thiết bị 96 triệu USD, khấu hao trong 20 năm Tính khấu hao tư bản cố định sau 5 năm?

a 6 triệu USD

b 4,8 triệu USD

c 1,2 triệu USD

d 30 triệu USD

GIẢI

GT của nhà xưởng = 48 triệu USD, khấu hao trong 40 năm

GT khấu hao 1 năm = 48/40 =1,2

GT của máy móc thiết bị = 96 triệu USD, khấu hao trong 20 năm

GT khấu hao 1 năm = 96/20 = 4,8

Khấu hao TBCĐ sau 5 năm = (1,2+4,8)x 5= 30 triệu USD

78 Tổng giá trị hàng hóa 800.000 USD, trong đó chi phí máy móc thiết bị 100.000 USD, chi phí nguyên, nhiên vật liệu 300.000 USD, m’=300% Tính tư bản lưu động?

a 400.000 USD

b 100.000 USD

c 300.000 USD

d 200.000 USD

GIẢI

G=c+v+m = 800.000, c1 = 100.000, c2 = 300.000, m’ = 300%

C=c1+c2 = 100.000 +300.000 = 400.000

v+m = 800.000 – 400.000 = 400.000

Với m’= 300% => m = 300.000, v = 100.000

TBLĐ = c2 +v = 300.000 + 100.000 = 400.000

79 Tư bản ứng trước 5.000.000 USD, cấu tạo hữu cơ 3/2, m’=200% Nếu nhà tư bản

sử dụng cho tiêu dùng cá nhân 1.000.000 USD thì quỹ tích lũy là bao nhiêu?

a 3.000.000 USD

Trang 8

b 4.000.000 USD

c 6.000.000 USD

d 2.000.000 USD

GIẢI

k= c+v=5.000.000, c/v=3/2, m’ = 200%, Tư bản tiêu dùng m1 = 1.000.000

Với k =5.000.000, c/v = 3/2

c = 3.000.000, v = 2.000.000

Với m’ = 200% =>m = m’.v = 200% 2.000.000 = 4.000.000

Với m1 = 1.000.000 =>Tư bản tích lũy m2 = 4.000.000 – 1.000.000 = 3.000.000

Quỹ tích lũy = 3.000.000 USD

80 Nhà tư bản công nghiệp với vốn 500 tỷ, tư bản thương nghiệp là 100 tỷ, tổng giá trị thặng dư được tạo ra 120 tỷ Xác định tỷ suất lợi nhuận bình quân khi hàng hóa bán đúng bằng giá trị?

a 20%

b 15%

c 25%

d 30%

GIẢI

Kcn = 500 tỷ, Ktn = 100 tỷ, M = 120 tỷ

Khi hàng hóa bán đúng GT thì P = m

Tac ó c ô ng th ứ c ´p '

=∑P

∑ K x 100 %

´

p '=∑ P

∑ K x 100 %=

120 t ỷ

500 t ỷ +100 t ỷ x 100 %=20 %

Tỷ suất lợi nhuận bình quân = 20%

81 Tổng tư bản hoạt động 600 tỷ, trong đó 200 tỷ là vốn vay Tính lợi nhuận của tư bản sau khi trả lãi vay biết tỷ suất lợi nhuận bình quân 20%, và tỷ suất lợi tức đi vay 5% và giá cả bán đúng bằng giá trị?

Note: Tổng tư bản hoạt động là ∑K

Tỷ suất lợi tức đi vay là Z’ = Tư bản cho v ay Z x 100%

Cách giải: Ta có ̅p’ = ∑P

K x 100% => ∑P=¿∑K¿x ̅p’

= 600 x 20% = 120 tỷ

Z’ = Tư bản cho vay Z x 100 % => Z = 200 x 5% = 10 tỷ

Lợi nhuận tư bản sau trả lãi = 120 tỷ - 10 tỷ = 110 tỷ

Trang 9

82 Vốn tư bản 1.000.000 USD, cấu tạo hữu cơ 3/2, m’=100% Xác định tỷ suất lợi nhuận của doanh nghiệp tư bản nếu biết giá cả bằng giá trị?

Note: Tỷ suất lợi nhuận p’ = (C+V ) m x 100% hoặc p’ = K P x 100%

Cách giải: Ta có K = C + V = 1.000.000

c v = 32 => C = 600.000; V = 400.000

Ta có công thức m’ = m v x 100% => m = 400.000 USD

Suy ra p’ = (C+V ) m x 100% = 40%

83.Tổng giá trị hàng hóa 800.000 USD, trong đó chi phí máy móc thiết bị 100.000 USD, chi phí nguyên, nhiên vật liệu 300.000 USD, m’=300% Tính tư bản lưu động?

Note: Tư bản lưu động = C2 + V

Cách giải :

Ta có G = C + V + m = 800.000

C1 = 100.000 ; C2 = 300.000 => C = 400.000

Suy ra V + m = 400.000

Ta có công thức m’ = m v x 100% = 300% (2)

Từ (1) và (2) => m = 300.000 và V = 100.000

Tư bản lưu động = C2 + V = 400.000 USD

84.Tổng giá trị hàng hóa 1.600.000 USD, trong đó chi phí tư bản bất biến 800.000 USD, m’=300%, biết giá trị sức lao động bằng giá trị nguyên, nhiên, vật liệu Tính tư bản cố định?

Note: Tư bản cố định C1 = C – C2

Cách giải :

G¿C+V + m=1.600 000;C=800.000

V +m=800.000 (1)

Tacó công thức m '

=m

V x 100 %=300% (2)

(1) v à (2)ta được : m = 600.000 ; V = 200.000 mà C2 = V

C1 = C - C2 = 600.000

Trang 10

85 Một tư bản cấu tạo theo sơ đồ: 600c+200v+500m Hãy tính giá trị tư bản lưu động khi hao phí máy móc thiết bị gấp 4 lần hao phí nguyên, nhiên, vật liệu? (Đơn vị tính USD)

Note: C1 là máy móc, thiết bị, công xưởng,…

C2 là nguyên, nhiên liệu

C = C1 + C2

Tư bản lưu động = C2 + V

Cách giải :

Ta có : C = C1 + C2 (1)

C1 = 4C2 (2)

Từ (1) và (2) => C2 = 120

Tư bản lưu động = C2 + V = 320

87 Nếu sơ đồ tư bản là 500c + 300v + 400m?

Yêu cầu tìm giá trị mới và giá trị tư bản đầu tư?

Ta có:

Giá trị mới = V + m = 300 + 400 = 700

Giá trị tư bản đầu tư K = C + V = 500 + 300 = 800

88 Từ sơ đồ G = 100.000c + 25.000v + 75.000m Hãy xác định lượng giá trị thặng dư

tư bản hóa nếu biết tỷ suất tích lũy 60%

Note: Giá trị thặng dư tư bản hóa là tích lũy tư bản.

Tích lũy tư bản là tư bản hóa giá trị thặng dư

Tỷ suất tích lũy = tỉ lệ phần trăm giữa tích lũy tư bản và tiêu dùng cá nhân

Tích lũy tư bản = m tỷ suất tích lũy

Cách giải

Tích lũy tư bản = m tỷ suất tích lũy

Trang 11

= 75.000 60%

= 45.000

89 Một doanh nghiệp có số tư bản đầu tư là 1.200.000 USD, cấu tạo hữu cơ tư bản là 3/2 Tính giá trị tư liệu sản xuất đã đầu tư? Xác định tiền công trả cho người lao động.

Note: Giá trị tư liệu sản xuất đã đầu tư là C

Tiền công trả cho người lao động là V

Cách giải: K = C + V = 1.200.000 (1)

Cấu tạo hữu cơ của TB C V = 32 (2)

Từ (1) và (2) => C = ; V =

90 Một doanh nghiệp tư bản sản xuất 5.000 sản phẩm với số tư bản đầu tư là

600.000 USD; cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1, m’ = 200% Tính giá trị của một đơn vị sản phẩm?

Note: Tổng giá trị sản phẩm G = C + m + V

Giá trị 1 SP = Tổng giá trị sản phẩm Tổng sản phẩm

Cách giải

𝐶 + 𝑉 = 600.000 (1)

C ấutạo HC của TB= C

v=

3

1 (2) (1) và (2) ta được: C = 450.000; V = 150.000

Ta có m’ = m v x 100% 200 % = m

150.000x 100% 

=>m = 300.000

Trang 12

Tổng giá trị G = C + V + m = 900.000

Giá trị 1 SP = Tổng giá trị SP Tổng SP = 900.0005.000

91: Trên thị trường có 3 chủ thể sản xuất cùng một loại sản phẩm

- Người thứ nhất sản xuất 1.100 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 3 giờ;

- Người thứ hai sản xuất 1.200 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 2,5 giờ;

- Người thứ ba sản xuất 900 sản phẩm, làm một sản phẩm mất 5 giờ;

Vậy thời gian lao động xã hội cần thiết để làm ra một sản phẩm là bao nhiêu?

Giải:

Vậy thời gian lao động xã hội cần thiết của một sản phẩm là

Đáp số: TGLĐXHCT = 3,375 giờ/sản phẩm

Câu 6: Từ sơ đồ G= 100.000c +25.000v + 75.000m Hãy xác định trình độ bóc lột của

tư bản ?

Giải :

Trình độ bóc lột được xác định bằng tỷ suất giá trị thặng dư: m’ = m/v x 100%

Ta có: G= 100.000c +25.000v + 75.000m

Vậy tỷ suất giá trị thặng dư : =>

Đáp án: 300%

Câu 7: Một đơn vị sản xuất một ngày được 2000 sản phẩm với tổng giá trị 150.000 USD Tính giá trị một đơn vị sản phẩm khi cường độ lao động tăng lên 2 lần ?

Giải:

Khi cường độ lao động tăng lên hay giảm xuống thì giá trị 1 đơn vị sản phẩm không đổi

và bằng:

Trang 13

Giá trị 1 đơn vị sản phẩm = 150.000 USD : 2000 sản phẩm = 75 USD.

Đáp án: 75 USD

Câu 8: Từ sơ đồ G= 100.000c +25.000v + 75.000m Hãy xác định lượng giá trị thặng

dư tư bản hóa nếu biết tỷ suất tích lũy 60%?

Giải:

Ta có G = 100.000c +25.000v + 75.000m

Ta có m = 75.000; Tỷ suất tích lũy = 60%

=> Lượng giá trị thặng dư tư bản hóa = 75.000 x 60% = 45.000

Đáp án: 45.000

Câu 9: Trong điều kiện bình thường, khi sản xuất 100 sản phẩm, có giá trị một sản phẩm

là 20.000 đồng Xác định tổng giá trị sản phẩm khi năng suất lao động tăng 3 lần?

A/ 2.000.000 đồng

B/ 4.000.000 đồng

C/ 1.000.000 đồng

D/ 6.000.000 đồng

Giải

Tổng giá trị hàng hóa = Giá trị một đơn vị hàng hóa x Tổng số hàng hóa

Tổng giá trị hàng hóa =20.000đ x 100sp= 2.000.000 đ

Khi tăng năng suất lao động thì tổng giá trị hàng hóa không thay đổi = 2.000.000 đồng

Đáp án: 2.000.000 đông

Câu 15: Vốn tư bản 1.000.000usd, cấu tạo hữu cơ tư bản 3/2, m’=100% Xác định tỷ suất lợi nhuận của doanh nghiệp tư bản nếu biết giá cả bằng giá trị?

Giải

Vốn tư bản: k = c+v = 1.000.000; cấu tạo hữu cơ c/v =3/2

Trang 14

=> c= 600.000; v= 400.000

Với m’=100% và nếu giá cả bằng giá trị thì: p = m = 400.000

Tỷ suất lợi nhuận :

Đáp án: 40%

Câu 14: Một doanh nghiệp tư bản sản xuất 5.000 sản phẩm với số tư bản đầu tư là 600.000 USD; cấu tạo hữu cơ tư bản 3/1, m’=200% Tính giá trị của một đơn vị sản phẩm?

Ta có k = c+v = 600.000 và Cấu tạo hữu cơ của tư bản c/v=3/1

=> c = 450.000 và v = 150.000

Với = 200%

=> m = 300.000

Giá trị tổng sản phẩm G= c+v+m = 450.000c + 150.000v + 300.000m = 900.000

=> Giá trị 1 đơn vị sản phẩm = 900.000/5000 =180usd

Đáp án: 180 USD

Câu 12: Một tư bản cấu tạo theo sơ đồ: 80c+40v+50m Nếu thời gian lao động tất yếu là 4 giờ thì thời gian lao động thặng dư là bao nhiêu?

Giải

Thời gian lao động tất yếu: t

Thời gian lao động thặng dư: t’

Tỷ suất giá trị thặng dư m’ = t’/t *100%

Ta có:

m’ = m v x 100% (1)

m’ = t ' t x 100% (2)

Từ (1) và (2) => t’ = 5h

Thời gian lao động thặng dư là 5 giờ

Đáp án: 5 giờ

Ngày đăng: 23/10/2022, 18:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w