1. Kiến thức: Giải được cá bài tập tính công suất điện và điện năng tiêu thụ đối với các dụng cụ điện mắc nối tiếp và mắc song song.
2. Kỹ năng: Phân tích, tổng hợp kiến thức. Kỹ năng giải bài tập định lượng.
3. Thái độ: Cẩn thận, trung thực.
II. CHUẨN BỊ. Xem lại kiến thức bài 12, 13
III. ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN NĂNG LỰC CHO HỌC SINH - Năng lực giải quyết vấn đề.
- Năng lực tính toán.
- Năng lực hợp tác.
- Năng lực sáng tạo.
- Năng lực tự học.
- Năng lực sử dụng ngôn ngữ.
IV. TỔ CHỨC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC 1. Khởi động
Vận dụng công thức tính công suất điện và điện năng tiêu thụ vào việc giải một số bài tập áp dụng cho đoạn mạch nối tiếp, song song.
2. Luyện tập
* Hoạt động 1. Giải bài tập 1
Gọi 1 HS đọc đề bài bài 1, 1 HS lên bảng tóm tắt đề bài, đổi đơn vị.
Hướng dẫn HS giải bài tập 1.
BÀI TẬP 1 SGK TRANG 40
Thực hiện theo yêu cầu của giáo viên.
Chú ý lắng nghe sự hướng dẫn của giáo viên
+ Tính Rđ. + Tính P.
+ Tính điện năng A và số đếm của công tơ.
+ Tính A ra đơn vị J sau đó đổi ra kW.h bằng cách chia cho 3,6.106
Yêu cầu HS tự lực giải các phần của bài tập.
Nhận xét bài làm của HS và yêu cầu HS chữa bài vào vở.
Tóm tắt: U = 220V; I = 341mA = 0,341A;
t = 4h30’
a) R = ?; P = ? b) a = ?(J) = ?(số) a) Điện trở của đèn là:
220 645
0,314
U V
RI A
Áp dụng công thức: P = U.I = 220V.0,341A ≈ 75W.
Vậy công suất của bóng đèn là 75W.
b) A = P.t = 75W.4.30.3600s = 32408640J A = 32408640:3,6.106 ≈ 9kW.h = 9 “số”
hoặc A = P.t = 0,075.4.30kW.h ≈ 9kW.h = 9
“số”
Vậy điện năng tiêu thụ của bóng đèn trong một tháng là 9 số
* Hoạt động 2. Giải bài tập 2
Gọi 1 HS đọc đề bài bài 2, 1 HS lên bảng tóm tắt đề bài, đổi đơn vị.
Hướng dẫn HS giải bài tập 2.
+ Tính I
+ Tính R và P của biến trở.
+ Tính công của dòng điện sản ra trong 10 phút.
Yêu cầu HS tự lực giải các phần của bài tập.
Nhận xét bài làm của HS và yêu cầu HS chữa bài vào vở.
BÀI TẬP 2 SGK TRANG 40
Thực hiện theo yêu cầu của GV
Lắng nghe sự hướng dẫn của giáo viên
Tóm tắt: Đ(6V - 4,5w); U = 9V; t = 10 ph a). IA = ? b). Rb = ?; Pb = ? c). Ab = ?; A = ?
Từ công thức P = U.I → IĐ =
4.5 075 6
P A
U
Vì (A) nt Rb nt Đ →IĐ = IA = Ib = 0,75A Cường độ dòng điện qua ampe kế là 0,75A.
b. Ub = U - UĐ = 9V - 6V = 3V
3 4
0,75
b b b
U V
R I A
.
Điện trở của biến trở tham gia vào mạch khi đèn sáng bình thường là 4Ω.
Pb = Ub.Ib = 3V.0,75A = 2,25W.
Công suất của biến trở khi đó là 2,25W.
c)Ab = Pb.t = 2,25.10.60J = 1350J A = U.I.t = 0,75.9.10.60J = 4050J
Công của dòng điện sản ra ở biến trở trong 10 phút là 1350J và ở toàn đoạn mạch là 4050J.
* Hoạt động 3. Giải bài tập 3
BÀI TẬP 3 SGK TRANG 40
Gọi 1 HS đọc đề bài bài 2, 1 HS lên bảng tóm tắt đề bài, đổi đơn vị.
GV hướng dẫn HS giải bài 3.
Giải thích ý nghĩa con số ghi trên đèn và bàn là ?
Đèn và bàn là phải mắc như thế nào trong mạch điện để cả 2 cùng hoạt động bình thường ?→Vẽ sơ đồ mạch điện.
+ Tính Rđ, Rbl
+ Tính điện trở tương đương của đoạn mạch.
+ Tính điện năng tiêu thụ của đèn, của bàn là trong 1 giờ rồi cộng lại.
+ Tính điện năng A =P.t
+ Cách đổi đơn vị điện năng từ đơn vị J ra kW.h.
Yêu cầu HS tự lực giải các phần của bài tập.
Nhận xét bài làm của HS và yêu cầu HS chữa bài vào vở
Thực hiện theo yêu cầu của giáo viên.
Tóm tắt:
Đ(220V-100W), BL(220V-1000W),U = 220V
a) Vẽ sơ đồ mạch điện; R = ? b) A= ? J = ?kW.h.
a) Vì đèn và bàn là có cùng HĐT định mức bằng HĐT ở ổ lấy điện, do đó để cả 2 hoạt động bình thường thì trong mạch điện đèn và bàn là phải mắc song song. Điện trở của đèn và bàn là:
2 2
D / /
220 484
100
d m d m
R U
P
2 2
/ /
220 48, 4 1000
d m BL
d m
R U
P
Vì đèn mắc song song với bàn là:
. 484.48, 4 484 48, 4 44
D BL
D BL
R R R R R
Điện trở tương đương của đoạn mạch là 44Ω.
b)Vì đèn mắc song song với bàn là vào HĐT 220V bằng HĐT định mức do đó công suất tiêu thụ của đèn và bàn là đều bằng công suất định mức ghi trên đèn và bàn là.→ Công suất tiêu thụ điện của đoạn mạch là:
P = PĐ+PBL = 100 + 1000 = 1100 = 1,1kW A = P.t = 1100.3600 = 3960000J hay A = 1,1kW.1h = 1,1kW.h
Điện năng mà đoạn mạch tiêu thụ trong 1 giờ là 3960000J hay 1,1kW.h.
- Chú ý lắng nghe 3. Ứng dụng và mở rộng, bổ sung
- GV hướng dẫn học sinh tính tổng điện năng gia đình sử dụng và thử đối chiếu với công tơ điện.
- Chuẩn bị mẫu báo cáo thực hành bài 15.
Tuần 9 Tiết 17 Ngày
soạn………..
Ngày dạy:25/10/2018
BÀI 15. THỰC HÀNH