Na2CO3 1,5M và KHCO3 1M. Nhỏ từ từ từng giọt cho đến hết 200ml dung dịch HCl 1M vào 100ml dung dịch X, sinh ra V lit khí (đkc). Giá trị của V là
Giải
nCO32- = 0,15 mol ;
nHCO3- = 0,1 mol , nH+ =0,2 mol Thứ tự phản ứng :
CO32- + H+ → HCO3-
0,15 0,15 0,15 mol Tổng số mol HCO3- = 0,25 mol HCO3- + H+ → CO2 + H2O 0,05 mol 0,05 mol
Vậy VCO2 = 0,05 . 22,4 = 1,12 lít - GV yêu cầu HS hoàn
thành bài tập 2 theo nhóm
- Gv yêu cầu HS nhóm hoàn thành nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận
- GV nhận xét, bổ sung
- HS thảo luận theo nhóm - HS nhóm nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận, các nhóm khác quan sát, nhận xét, bổ sung.
- HS lắng nghe, ghi nhớ
Bài 4: Nhỏ từ từ dung dịch chứa 0,07mol HCl vào dung dịch chứa 0,06 mol Na2CO3. Thể tích khí CO2 thu được (đkc)
CO32- + H+ → HCO3-
0,05 0,05 0,05 HCO3- + H+ → CO2 + H2O 0,02 0,02 0,02 V = 0,448 lít
- GV yêu cầu HS hoàn thành bài tập 5 theo nhóm ( mỗi nhóm là 1 bàn)
- Gv yêu cầu HS nhóm hoàn thành nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận
- GV nhận xét, bổ sung
- HS thảo luận theo nhóm
- HS nhóm nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận, các nhóm khác quan sát, nhận xét, bổ sung.
Bài 5: Nung 100gam hỗn hợp X gồm Na2CO3
và NaHCO3 cho đến khi khối lượng hỗn hợp không đổi được 69 gam chất rắn. Thành phần
% khối lượng Na2CO3 trong X là bao nhiêu?
Giải
2NaHCO3 → Na2CO3 + CO2 + H2O x x mol
44 x + 18x = 62x = 100-62 =31 gam →x =0,5 ;
→ m NaHCO3 = 0,5.2 .84 = 84gam
→m Na2CO3 = 100-84 =16 gam
%Na2CO3 = 16%.
- GV yêu cầu HS hoàn thành bài tập 6 theo nhóm ( mỗi nhóm là 1 bàn)
- Gv yêu cầu HS nhóm hoàn thành nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận
- GV nhận xét, bổ sung
- HS thảo luận theo nhóm - HS nhóm nhanh nhất lên bảng trình bày kết quả thảo luận, các nhóm khác quan sát, nhận xét, bổ sung.
- HS lắng nghe, sửa lỗi sai trong bài.
Bài 6: Nhiệt phân hoàn toàn m gam hỗn hợp hai muối NaHCO3 và Na2CO3 thu được 1,12 lit khí CO2 (đkc). Mặt khác nếu cho mg hỗn hợp này tác dụng với dung dịch HCl dư thì thu được 6,72 lit khí (đkc). Tính m
Giải
2NaHCO3 → Na2CO3 + CO2 + H2O 0,1 mol 0,05 HCO3- + H+ → CO2 + H2O
0,1 mol 0,1 mol CO32- + 2 H+ → CO2 + H2O 0,2 mol 0,2 Vậy khối lượng muối ban đầu là : 0,1. 84 + 0,2 . 106 = 30 gam Hoạt động 4: Áp dụng
Năng lực tự học, Năng lực sáng tạo, Năng lực giao tiếp, Năng lực hợp tác, Năng lực thực hành hóa học, năng lực tính toán
- Gv phát phiếu học tập cho HS tiến hành thảo luận theo nhóm
- GV yêu cầu các nhóm lần
- HS thảo luận theo nhóm
- HS các nhóm lên
C.BÀI TẬP VẬN DỤNG
lượt báo cáo kết quả thảo luận -Gv nhận xét, kết luận
bảng trình bày kết quả thảo luận, các nhóm khác nhận xét, bổ sung
Phiếu học tập Bài tập tự luận
Bài 1: Nhỏ từ từ từng giọt đến hết 30ml dung dịch HCl 1M vào 100mldd Na2CO3 0,2M và NaHCO3 0,2M, sau phản ứng thu được V lít CO2 ở đktc. Tính V.
Bài 2: Cho 6,72 lit khí CO2 (đktc) vào 380 ml dd NaOH 1M, thu được dd A. Cho 100 ml dd Ba(OH)2 1M vào dd A được m gam kết tủa. Giá trị m bằng:
Bài 3: Hấp thụ hết 3,36 lit CO2 (đktc) vào cốc đựng V ml dung dịch NaOH 1,2M thu được 13,5 gam muối. Tính V và nồng độ mol các chẩt trong dung dịch thu được sau phản ứng.
Bài 4: Cho V lít khí CO2 (đktc) vào 1,5 lít dung dịch Ba(OH)2 0,1M được 19,7 gam kết tủa.
Giá trị lớn nhất của V . Bài tập trắc nghiệm
Câu 1: Nhiệt phân hoàn toàn 1 muối amoni của axit cacbonic sau đó dẫn toàn bộ sản phẩm vào 50 gam dd H2SO4 19,6 % thì đủ tạo 1 muối trung hoà có nồng độ 23,913%. Công thức và khối lượng của muối ban đầu là:
A. (NH4)2CO3; 9,6 gam B. (NH4)2CO3; 11,5 gam C. NH4HCO3; 9,6 gam D. NH4HCO3; 11,5 gam
Câu 2: Đem nung 1,50 gam một muối cacbonat một kim loại cho đến khối lượng không đổi, thu được 268,8 ml khí cacbon đioxit (đktc). Kim loại trong muối cacbonat trên là:
A. Zn B. Mn C. Ni D. Ca
Câu 3: Một loại đá vôi chứa 80% CaCO3, phần còn lại là tạp chất trơ. Nung m gam đá một thời gian thu được chất rắn nặng 0,78m gam. Hiệu suất phân huỷ CaCO3 bằng :
A. 58,8% B. 65% C. 78% D. 62,5%
Câu 4: Nhiệt phân hoàn toàn hỗn hợp 2 muối NH4HCO3; (NH4)2CO3 thu được hỗn hợp khí và hơi trong đó CO2 chiếm 30% về thể tích. vậy tỉ lệ số mol NH4HCO3; (NH4)2CO3 theo thứ tự là : A. 3:1
B. 1:2 C. 2:1 D. 1:1
Câu 5: Nhiệt phân hoàn toàn một hỗn hợp 17,4g M2CO3 và CaCO3. Đến khi phản ứng kết thúc thu được 8,6g chất rắn và V lít khí CO2 (đktc). Xác định V và kim loại M.
A. Li B. Na C. K D. Ag
Câu 6: Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO2 (đktc) vào dung dịch nước vôi trong có chứa 0,075 mol Ca(OH)2. Sản phẩm thu được sau phản ứng gồm:
A. Chỉ có CaCO3 B. Chỉ có Ca(HCO3)2
C. CaCO3 và Ca(HCO3)2 D. Ca(HCO3)2 và CO2
Câu 7: Hấp thu hết CO2 vào dung dịch NaOH được dung dịch A. Biết rằng:Cho từ từ dung dịch HCl vào dung dịch A thì phải mất 50ml dd HCl 1M mới thấy bắt đầu có khí thoát ra. Mặt khác cho dd Ba(OH)2 dư vào dung dịch A được 7,88 gam kết tủa. Dung dịch A chứa?
A. Na2CO3 B. NaHCO3
C. NaOH và NaHCO3 D. NaHCO3, Na2CO3
Câu 8: Dẫn 5,6 lít CO2 (đktc) vào bình chứa 200ml dung dịch NaOH nồng độ a M; dung dịch thu được có khả năng tác dụng tối đa 100 ml dung dịch KOH 1M. Giá trị của a là?
A. 0,75 B. 1,5 C. 2 D. 2,5
Câu 9: Hấp thụ hoàn toàn 2,688 lít CO2 (đktc) vào 2,5 lít dung dịch Ba(OH)2 nồng độ a mol/l, thu được 15,76 gam kết tủa. Gía trị của a là?
A. 0,032 B. 0,048 C. 0,06 D. 0,04
Câu 10: Hấp thụ toàn bộ 0,896 lít CO2 vào 3 lít dd Ca(OH)2 0,01M được?
A. 1g kết tủa B. 2g kết tủa C. 3g kết tủa D. 4g kết tủa Củng cố:
GV yêu cầu hs về nhà làm các bài tập còn lại.
Tổ trưởng bộ môn kí duyệt
** Rút kinh nghiệm :
...
...
...
...
Ngày soạn:
Ngày giảng: