phuong phap giai bai tap hoa hoc lop 10

skkn phân dạng và phương pháp giải bài tập hoá học lớp 9

skkn phân dạng và phương pháp giải bài tập hoá học lớp 9

... nên: mCaCO3 1,5 .10 3. (100 − 20) = = 1200kg 100 t CaCO3 → CaO 100 kg 56kg 1200kg ?kg + mCaO (thu theo lý thuyết) = Vì H = 83% ⇒ mCaO = CO2 ↑ 1200.56 = 672kg 100 672.83 = 557,76kg 100 Ø Ví dụ 2: ... Diễm Trang 10 Trường TH & THCS Mỹ Xương SKKN: Phân dạng phương pháp giải tập hoá học lớp nH2 = 2,24 = 0,1mol 22,4 mZn = 0,1 65 = 6,5 g mCu = 10 – 6,5 = 3,5 g 6,5 .100 % = 65% 10 %Cu = 100 % - 65% ... có: x + y = 0,03 (1) 100 x + 84y = 2,84 (2) m = , 02 100 = 2g Giải hệ ta được: x = 0,02 ⇒ CaCO y = 0,01 ⇒ m MgCO = 0,01.84 = 0,84 g 2 .100 % %CaCO3 = = 70,42% 2,84 %MgCO3 = 100 % - 70,42% = 29,58%

Ngày tải lên: 27/12/2015, 19:10

50 880 0
Sáng kiến kinh nghiệm Phân dạng và phương pháp giải bài tập hóa học lớp 9

Sáng kiến kinh nghiệm Phân dạng và phương pháp giải bài tập hóa học lớp 9

... (mdd  200 g ) mdd 200  20% 25 – 15 = 10   mdd  100 g ; Vậy phải thêm 100 g dd NaOH 25% 10 Trang 20 Thực hiện: Nguỵ Thị Ngọc Diễm Lop8 .net (21) ...  Giai đoạn     giai đoạn   (hấp thụ) (tái tạo)  AY (dạng + Giai đoạn 1: chọn chất A sau cho dư tác dụng với chất Y   ,  hòa tan) tách khỏi chất X + Giai ... bài cho - Bước 2: Tính khối lượng chất tan 100 g dung môi - Bước 3: Trả lời Lời giải 80g KNO3 S KNO3  ? 190g H2O 100 g H2O 80 .100  42,1 190 Vậy độ tan KNO3 200C là 42,1 S

Ngày tải lên: 01/04/2021, 09:50

20 51 0
Phan dang va phuong phap giai bai tap hoa hoc lop 9

Phan dang va phuong phap giai bai tap hoa hoc lop 9

... tính toán + Trả lời Giải dd1 HCl 100 % 10 – 20 = 10 ( mdd ) 20% dd2 HCl (mdd =400 g) 10% 100 – 80 = 20 (20) mdd ❑1 400 = 10 = 80 mdd = ⇒ 400 =50 g Vậy phải thêm ... nên: 1,5 103 (100 −20) =1200 kg 100 CaCO3 ⃗t CaO + CO2 ↑ mCaCO = 100 kg 1200kg 56kg ?kg 1200 56 mCaO (thu theo lý thuyết) = 100 =672 kg 672 83 Vì H = 83% ⇒ mCaO =100 =557 ... không xảy (2) nH = 2 ,24 =0,1 mol 22 , mZn = 0,1 65 = 6,5 g mCu = 10 – 6,5 = 3,5 g % Zn= 6,5 100 % =65 % 10 %Cu = 100 % - 65% = 35% Ø Ví dụ 2: Hòa tan 2,84g hỗn hợp

Ngày tải lên: 21/06/2021, 15:59

45 20 0
PHÂN LOẠI và PHƯƠNG PHÁP GIẢI bài tập HOÁ học lớp 8

PHÂN LOẠI và PHƯƠNG PHÁP GIẢI bài tập HOÁ học lớp 8

... 12 + (16.3) = 100 (gam) . Thành phần % về khối lượng các nguyên tố: . %Ca = (40 /100 ) x 100 % = 40 % . % C = (12 /100 ) x 100 % = 12 % .% O = ((3*16) / 100 ) x 100 % = 48 % hoặc %O = 100 - ( 40 + 12 ... Bài giải : Tính khối lượng mol: M Na 2 CO 3 = 2. 23 + 12 + 16.3 = 106 gam m Na = ((2*23) /106 ) x 50 = 21,69 gam m O = ((3*16) /106 ) x 50 = 22,64 gam 3. Tìm công thức hóa học : 3.1. Bài tập tìm ... : CaCO 3 → t 0 CaO + CO 2 100 kg 56 kg 150 kg x ? kg Khối lượng CaO thu được ( theo lý thuyết) : x =(150*56) /100 = 84 kg Hiệu suất phản ứng : H =(67,2 /84) *100 % = 80% Phân loại và phương

Ngày tải lên: 11/08/2014, 12:58

12 10,2K 185
sáng kiến kinh nghiệm phân dạng và các phương pháp giải bài tập hóa học lớp 8

sáng kiến kinh nghiệm phân dạng và các phương pháp giải bài tập hóa học lớp 8

... mol nguyên tử O (64g) - Tính thanh phn %: %S = 2 .100 % mS MSO = 1.32 64 .100 % = 50% %O = 2 .100 % mO MSO = 2.16 64 .100 % = 50% (hay 100 %- 50% = 50%) 2. Tỡm khi lng nguyờn t trong mt lng ... S x O y . Biết M = 64 gam Ta có tỉ lệ khối lợng các nguyên tố : 100 64 50 16 50 32 == yx x = 1 32 .100 64.50 = y = 16 .100 64.50 = 2 Vậy công thức hóa học của hợp chất là : SO 2 C. Dạng ... hoá học : CaCO 3 t o CaO + CO 2 100 kg 56 kg 150 kg x ? kg Khối lợng CaO thu đợc ( theo lý thuyết) : x = = 100 56.150 84 kg Hiệu suất phản ứng : H = %100 . 84 2,67 = 80% * Ví dụ2 : Sắt

Ngày tải lên: 20/12/2014, 15:29

13 1,1K 0
phương pháp giải bài tập cơ học lớp 10

phương pháp giải bài tập cơ học lớp 10

... giáo khoa Vấn đề quan trọng vận dụng khai thác nội dung sách giáo khoa nào, phải nắm kiến thức sâu rộng, thấy hết khía cạnh vấn đề, vận dụng thực tế để minh hoạ Vì vậy, kiến thức sách giáo khoa ... m = 39 × 10 N R R N (+) Chọn chiều dương hướng lên Theo định luật II Newton :   N+P=0(2) Chiếu (2) lên chiều dương : N − P = ⇒ N = P = 49 × 103 Áp lực xe lên cầu : P Q = N = 49 × 10 N c)Cầu ... với tư tưởng triết học vật biện chứng Angghen viết: “ Khoa học tự nhiên đại phải mượn triết học nguyên lý: vận động bất diệt, nguyên lý khoa học không tồn được.” ( F -Angghen - Phép biện chứng

Ngày tải lên: 16/11/2016, 22:59

77 569 0
Hướng dẫn học sinh lớp 9 THCS lương ngoại phương pháp giải bài tập hóa học có lượng chất dư sau phản ứng

Hướng dẫn học sinh lớp 9 THCS lương ngoại phương pháp giải bài tập hóa học có lượng chất dư sau phản ứng

... 2016 trường THCS Lương Ngoại kết sau: Số kiểm tra 40 Giỏi (Điểm 8 -10) SL % 2,5% Khá (Điểm 6,5-7,5) SL % 10% T Bình (Điểm 5-6,5) SL % 10 25% Yếu, (Điểm 5) SL % 25 62,5% 2.3 CÁC GIẢI PHÁP : 2.3.1 Vấn ... –SGK) Cho 100 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M vào 100 ml dung dịch HCl 0,1M Tính khối lượng muối thu sau phản ứng Đáp án: m(BaCl2 ) =1,04 (g) Bài tập 3: (Giao cho học sinh dạy xong 7-SGK)Cho 100 ml dung ... Giải Cho: n Ba(OH)2 = CM(Ba(OH)2 ) ×VddBa(OH)2 =1 × 0,1=0,1(mol) VddBa(OH) =100 ml =0,1 lít CM(Ba(OH) ) =1M VddH SO =100 ml =0,1 lít CM(H SO ) =0,8M Tính: mBaSO =?(g) n H2SO4 = CM(H 2SO4 ) ×VddH

Ngày tải lên: 14/08/2017, 08:07

22 284 0
Phương pháp giải bài tập hóa học dạng SO2 (CO2) tác dụng với kiềm nhằm hình thành kỹ năng giải toán hóa học cho học sinh lớp 9

Phương pháp giải bài tập hóa học dạng SO2 (CO2) tác dụng với kiềm nhằm hình thành kỹ năng giải toán hóa học cho học sinh lớp 9

... 2NaOH + CO2 → Na2CO3 + H2O mol ban đầu: 0,225 0,1 mol phản ứng: 0,2 ← 0,1 → 0,1 mNa CO = 0,1 .106 = 10, gam ;mNaOH dư = (0,225 – 0,2).40 = (g) Thí dụ 2: Cho 4,84 gam CO2 qua dung dịch NaOH sinh ... có: Giải (*), (**) ta được: x = 0,01 ; y = 0,1 (2) mNaHCO3 = 0, 01.84 = 8, gam mNa2CO3 = 0,1 .106 = 10, gam Thí dụ 3: Cho 16,8 lít CO2(ở đktc) hấp thụ hoàn toàn vào 600 ml dung dịch NaOH 2M thu ... 0,05 x 202 = 10, 1(g) + Trường hợp 3: Tạo thành muối SO2 + Ca(OH)2 → CaSO3↓ + H2O SO2 + Ca(OH)2 → Ca(HSO3)2 + H2O 0,1 < => 0,05 < nCa (OH ) Vì 1< < 0,1 n Ca(OH)2 3 (2) (1) (2)  10, 1(g) < mCaSO

Ngày tải lên: 14/10/2017, 16:53

16 451 0
Chuyên đề Một số Phương pháp giải bài tập Hóa học 9 học kì 1

Chuyên đề Một số Phương pháp giải bài tập Hóa học 9 học kì 1

... biết m(g) dung dịch A có nồng độ C% m dd = V.D C% = .100 % => n A = A A M n m A M A Số hạt vi mô N V A 22,4 m ct m dd C%.m dd 100 %.M A I, Những yêu cầu bắt buộc để giải thành thạo bài ... Loi 2: Loi toỏn hn hp Bi 7(tr 19), bi 10 (tr14), bi 5(tr 54), Bi7 (tr 69) bi 5 (tr 87), Loi 3: Bi toỏn d Bi 6 (tr 6), bi 6 (tr 11), bi 4 (tr 27), bi 10 (tr 72) bi 3 (tr 43), Loi 4: Bi toỏn ... sinh ra = 2n Cu = 2x (mol) m Cu tan = 64x ; m Ag sinh ra = 108 .2x m tăng = m Agsinhra m Cutan =108 .2x64x= 7,6 =>x = 0,05mol; m Cu phản ứng =3,2 (g) [...]... Bằng

Ngày tải lên: 02/11/2014, 15:33

14 974 1
PHƯƠNG PHÁP GIẢI BÀI TẬP HÓA HỌC

PHƯƠNG PHÁP GIẢI BÀI TẬP HÓA HỌC

... dịch có pH = 4. Giải: pH = 3 ⇔ [ H + ] = 10 -3 ; pH = 4 ⇔ [ H + ] = 10 -4 . Theo sơ đồ đường chéo ta có: 9 1 101 0 10 43 4 2 = − = −− − OH HCll V V . Vậy: V H2O = 9 V HCl = 90 lít. Ví ... có: 1 2100 812 450 − − = m . Vậy: m = 20,45 (g). Ví dụ 22: Cần thêm bao nhiêu lít nước cất vào 10 lít dung dịch HCl có pH = 3 để được dung dịch có pH = 4. Giải: pH = 3 ⇔ [ H + ] = 10 -3 ... dụng với một lượng vừa đủ dung dịch H 2 SO 4 10% thu được 2,24 lít khí H 2 ( ở đktc). Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là: A .101 ,48 gam B. 101 ,68 gam C. 97,80 gam D. 88,20 gam ( Trích

Ngày tải lên: 03/05/2015, 13:00

35 235 0

Bạn có muốn tìm thêm với từ khóa:

w