... Biểu điểm chấm: hóa Câu Nội dung Câu - Lập PTHH ( đ) - Cơ sở: áp dụng theo ĐlBTKL - Vẽ sơ đồ - Giải thích: trật...
Ngày tải lên: 13/09/2013, 23:10
... = 0,1 mol Sau phản ứng thu đợc gồm CH3COOC2H5 C2H5OH d Khối lợng là: CH3COOC2H5 : m = 0,1 x 88 = 8, 8 (gam) C2H5OH d : m = ( 0,15 0,1 ) x 46 = 2,3 ( gam) 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 ... CH3COOH + C2H5OH CH3COOC2H5 + H2O (3) n H2 = 2 ,80 0/ 22,4 = 0,125 (mol) a/ Gọi số mol CH3COOH A x mol Số mol C2H5OH A y mol Theo PTHH (1) (2) ta...
Ngày tải lên: 24/10/2013, 20:11
ĐÊ THI HKI HOA 8 NĂM HỌC 2010 - 2011
... 2Al + 3Cl2 2AlCl3 → c Fe2(SO4)3 + 6NaOH 3Na2SO4 + 2Fe(OH)3 t d FexOy + yCO xFe + yCO2 → 48 a nO2 = 32 =1,5(mol ) b VO2 = 1,5.22,4 (l) c Số phân tử hiđro = 1,5.6.1023 = 9.1023 (phân tử)...
Ngày tải lên: 28/10/2013, 02:11
DE THI HKI HOA 8 NAM HOC 20102011 TO NGOC HOAN GVTRUONG THCS HOANG VAN THU TP LANG SON
Ngày tải lên: 31/10/2013, 02:11
ĐỀ THI MÔN HÓA THPT NĂM 2014
... cân KC = 1) Nồng độ cân CO, H2O A 0,008M 0,018M B 0,018M 0,008M C 0,012M 0,024M D 0,08M 0,18M HẾT -Trang 6/6 - Mã đề thi 84 6 ... NaOH (dư), đun nóng sinh ancol A B C D Trang 3/6 - Mã đề thi 84 6 Câu 30: Để luyện 80 0 gang có hàm lượng sắt 95%, cần dùng x quặng manhetit chứa 80 % Fe3O4 (còn lại tạp chất không chứa sắt) Biết lượng ... chiếm 24,23% tổng số nguyên tử, lại 37 17 Cl Thành phần % theo khối lượng Cl HClO4 A 8, 43% B 8, 92% C 8, 79% D 8, 56% Câu 32: Ancol amin sau bậc? A (CH3)2CHOH (CH3)2CHNH2 B (C6H5)2NH C6H5CH2OH C C6H5NHCH3...
Ngày tải lên: 28/06/2014, 14:00
ĐỀ THI MÔN HÓA THPT NĂM 2014
... đề thi 4 18 BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO ĐỀ THI CHÍNH THỨC (Đề thi có 03 trang) KỲ THI TỐT NGHIỆP TRUNG HỌC PHỔ THÔNG NĂM 2014 Môn thi: HÓA HỌC - Giáo dục thường xuyên Thời gian làm bài: 60 phút Mã đề ... HẾT Trang 3/3 - Mã đề thi 294 BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO ĐỀ THI CHÍNH THỨC (Đề thi có 03 trang) KỲ THI TỐT NGHIỆP TRUNG HỌC PHỔ THÔNG NĂM 2014 Môn thi: HÓA HỌC - Giáo dục thường xuyên ... HẾT Trang 3/3 - Mã đề thi 371 BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO ĐỀ THI CHÍNH THỨC (Đề thi có 03 trang) KỲ THI TỐT NGHIỆP TRUNG HỌC PHỔ THÔNG NĂM 2014 Môn thi: HÓA HỌC - Giáo dục thường xuyên...
Ngày tải lên: 28/06/2014, 14:01
Đề thi HSG Hoá 8 năm 2012-2013
... TRƯỜNG THCS GIA KHÁNH Câu HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP NĂM HỌC 2012-2013 Môn thi: Hóa học Nội dung Mỗi phương trình hóa học cân đúng, ghi đầy đủ điều kiện (nếu có) 0,25 ... 0,1. 28 = 2 ,8 (gam) Theo (1): n CO = nCO = 0,1 (mol) m CO = 0,1.44 = 4,4 gam Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có m Fe O + mCO = m Fe O + m CO → 48 + 2 ,8 = m Fe O + 4,4 → m Fe O = 48 ... (1): n H = n H SO = nZn = 0,1 (mol) V H = 0,1.22,4 = 2,24 (lít) m H SO = 0,1. 98 = 9 ,8 (gam) 2 2 → a% = C% H SO4 = 9 ,8 100% = 1,96% 500 c Theo (1): n ZnSO = nZn = 0,1 (mol) m ZnSO = 0,1 161 =...
Ngày tải lên: 02/02/2015, 20:00
ĐỀ THI HSG HÓA 8 NĂM 2013
... 3,8mol 3,8mol 3,8mol Khối lượng CaCO3 có đá vôi : mCaCO3 = 500.95/100 = 475 gam Vì H =80 % nên khối lượng CaCO3 tham gia phản ứng : mCaCO3 pư = 475 .80 /100 = 380 gam => mCaCO3 chưa pư = 475 – 380 ... = 0 ,8 44 = 35,2 gam => mhhY = 48 gam 0,25đ %mO2 = 12 ,8. 100/ 48 = 26,67% 0,25đ %m CO2 = 100% - 26,67% = 73,33% 0,25đ 0,25đ đề ⇒ p + e + n = 58 ⇔ 2p + n = 58 ⇒ n = 58 – 2p ( ) 0,25đ Mặt khác ta lại ... chưa pư + mtạp chất = 332 ,8 gam 2) Phần trăm khối lượng CaO A là: %mCaO = 212 ,8 100/332 ,8 = 63,9% Theo PTHH khí B khí CO2 Vậy thể tích khí B thu là: VCO2 = 3 ,8 22,4 = 85 ,12 lít 0,25đ 0,25đ 0,25đ...
Ngày tải lên: 05/02/2015, 12:00
Đề thi chuyên hóa quảng nam 2014
... tan vào lượng dư dung dịch HCl thấy lại 3,2 gam chất rắn không tan khí thoát Viết phương trình hóa học xảy Tính phần trăm theo khối lượng chất có hỗn hợp đầu Cho biết: O =16; Ca = 40; Mg =24;...
Ngày tải lên: 12/06/2015, 07:38
Đề thi(HSG) Hóa 8 năm học:2009-2010
... HƯỚNG DẪN CHẤM THI HỌC SINH GIỎI LỚP MÔN HÓA HỌC –NĂM HỌC 2009-2010 CÂUI(3điểm) Điều chế NaOH Na2O + H2O → 2NaOH Điều chế Ca(OH)2 ... tử ) 2)Gọi kim loại hóa trị II R PTHH: R +2HCl → RCl2 +H2 Gọi x khối lượng dung dịch HCl ban đầu, khối lượng dung dịch sau phản ứng là: x+1, 68- mH2 Ta có phương trình (x+1, 68- mH2)-x=1,54 ⇒ mH2=0,14(gam) ... =0,07(mol) 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 1,0 0,5 n Theo PTHH: R= H2=0,07(mol) M 1, 68 0,5 0,5 R= 0,07 =24(gam) Vậy kim loại hóa trị II là: Mg CÂUIV(5điểm) PTHH(phần I) 2CO + O2 2CO2 (1) 2H2 + O2 2H2O...
Ngày tải lên: 16/06/2015, 22:00
Đề thi Olympic lớp 8 năm 2014 huyện Thanh Oai _Hóa
... ta có: nCu = nCuO = 20 /80 = 0,25 mol => mCu = 0,25 64 = 16 gam < 16 ,8 gam => CuO dư Gọi số mol CuO phản ứng = số mol Cu = x mol => Ta có: mCu + mCuOdư = 64x+ (20- 80 x)= 16 ,8 => x = 0,2 mol Theo ... = 0,01a mO = a. 48% => nO = mO : 16 = 0,03a nCa : nC : nO = 0,01: 0,01: 0,03 = 1:1:3 Vậy A CaCO3 Các phản ứng: CaCO3 CaO + CO2 CaO + H2O Ca(OH)2 Ca(OH)2 + CO2 CaCO3 + H2O (thi u điều kiện ... BGH Người đề Nguyễn Thị Vân ĐÁP ÁN VÀ BIỂU ĐIỂM Câu I.1(1,5đ) I 2(1,5đ) II.1(2,5đ) II.2(2,5đ) III.1(2,25đ) III.2(2,75đ) Nội dung Ta có: 55.2 + 16x = 222 x= => Công thức: Mn2O7 Tính hóa trị...
Ngày tải lên: 24/07/2015, 00:49
Đề thi Olympic lớp 8 năm 2014 huyện Thanh Oai _Vật lý
... HƯỚNG DẪN CHẤM BÀI THI OLYMPIC LỚP NĂM HỌC 2013 – 2014 Môn: Vật lý CÂU ĐIỂM a Đổi 18 phút = 2,3 h Thời gian phà từ A đến B lại A t = 2,3h – 0,5h = 1,8h Thời gian phà từ A đến B : AB ... t1) ⇒ t0C = (m1 c1 + m2 c2 )(t − t1 ) + m3 c3t (0,5 .88 0 + 4200)(21,2 − 20) + 0,2. 380 21,2 = m3 c3 0,2. 380 0.25 0.25 0.25 0.25 0.75 t0C = 160 .80 C b) Thực tế, có toả nhiệt môi trường nên phương ... v1 AB v2 (2) mà t = t1 + t2 = 1,8h, nên : 0.5 (1) Thời gian phà từ A đến B : t2 = 0.5 0.5 1 1 v + v2 1 ,8 = AB + = AB v v v1 v v v 25.20 AB = 1 ,8 = 1 ,8 = 20km v1 + v 25 + 20 0.75 b...
Ngày tải lên: 24/07/2015, 00:49
ĐỀ THI THỬ ĐẠI HỌC NĂM 2014 Môn thi: TOÁN; khối A và khối A1, lần 8
Ngày tải lên: 16/03/2014, 07:36