1. Một tín phiếu kho bạc mới phát hành kỳ hạn 03 tháng, mệnh giá 10.000 được bán với giá 9.700. Xác định tỷ suất chiết khấu của tín phiếu này. 2. Một nhà đầu tư mua 1 thương phiếu kỳ hạn 06 tháng, mệnh giá 1 triệu USD với giá 940.000. Xác định tỷ suất sinh lợi. 3. Tập đoàn Stanford thực hiện 1 hợp đồng mua lại mua chứng khoán trị giá 4,9 triệu USD và bán lại với giá 5 triệu USD trong 40 ngày. Xác định tỷ suất sinh lợi đối với tập đoàn Stanford. 4. Phil mua 1 NCD 1 năm trước trên thị trường thứ cấp với giá 980.000. NCD đến hạn vào hôm nay với giá 1 triệu USD và Phil nhận được tiền lãi là 45.000. Xác định tỷ suất sinh lợi của Phil từ NCD này. 6. Xác định lãi suất chiết khấu và tỷ suất sinh lợi đối với tín phiếu kho bạc mệnh giá 10.000 được bán với giá 9.940, thời hạn còn lại 91 ngày
Trang 1BÀI TẬP CHƯƠNG 3
1 Một tín phiếu kho bạc mới phát hành kỳ hạn 03 tháng, mệnh giá $10.000 được bán với giá $9.700 Xác định tỷ suất chiết khấu của tín phiếu này
* Tỷ suất chiết khấu = ((Par-PP)/Par) x (360/n)
n = 3 x30 = 90 ngày
Mệnh giá Par 10000, giá bán: 9700
Đứng trên phương diện người phát hành: PP là giá bán
Tỷ suât chiếc khấu = 0.12
2 Một nhà đầu tư mua 1 thương phiếu kỳ hạn 06 tháng, mệnh giá 1 triệu USD với giá $940.000 Xác định tỷ suất sinh lợi
N = 6 x 30 = 180 ngày
Par = 1000000
PP = 940000
Ycp = [(1000000-940000)/940000)] x (360/180) ~ 0.128
3 Tập đoàn Stanford thực hiện 1 hợp đồng mua lại mua chứng khoán trị giá 4,9 triệu USD và bán lại với giá 5 triệu USD trong 40 ngày Xác định tỷ suất sinh lợi đối với tập đoàn Stanford
Yt = [(Par-PP)/PP] x (360/n)
= [(5tr – 4.9tr)/ 4.9tr] x (360/40) = 0.184
4 Phil mua 1 NCD 1 năm trước trên thị trường thứ cấp với giá $980.000 NCD đến hạn vào hôm nay với giá 1 triệu USD và Phil nhận được tiền lãi là $45.000 Xác định tỷ suất sinh lợi của Phil từ NCD này
Yncd = (1000000-980000+45000)/980000= 0.066
5 Xác định lãi suất chiết khấu và tỷ suất sinh lợi đối với tín phiếu kho bạc kỳ hạn
182 ngày mệnh giá $5.000 được bán với giá $4.925
Tỷ suất sinh lợi = (5000-4925)/4925*365/182 = 0.03
Tỷ suất chiếc khấu = (5000-4925)/5000 * 360/182 = 0.029
Trang 26 Xác định lãi suất chiết khấu và tỷ suất sinh lợi đối với tín phiếu kho bạc mệnh giá $10.000 được bán với giá $9.940, thời hạn còn lại 91 ngày
Tỷ suất sinh lợi = (10000-9940)/9940*365/91 = 0.0238
Tỷ suất chiếc khấu = (10000-9940)/10000 * 360/91 = 0.0237
7 Xác định số tiền tối đa bạn sẽ trả để mua 1 tín phiếu kho bạc kỳ hạn 91 ngày, mệnh giá $5.000 nếu tỷ suất lãi suất chiết khấu là 3,5%
3.5% = (5000-x) /5000 *(360/91) => x = 4956
8 Một thương phiếu kỳ hạn 182 ngày được bán với giá $7.840 Xác định mệnh giá của thương phiếu nếu tỷ suất sinh lợi là 4,093%
4.093% = (x-7840)/7840 * (360/182) = 8002
9 Một đợt đấu thầu tín phiếu kho bạc có các giá đặt thầu như sau:
Giả sử tổng khối lượng phát hành là $2,1 tỷ, thời hạn tín phiếu kho bạc là 91 ngày, tất cả các lệnh đều là giá cạnh tranh Xác định các đối tượng trúng thầu, số lượng trúng thầu và giá trúng thầu (áp dụng hình thức đơn giá)
sắp xếp từ lớn tới nhỏ theo khối lượng
10 Sử dụng dữ liệu ở bài tập 9, nếu Kho bạc nhận thêm 1 lệnh đặt thầu $750 triệu với giá không cạnh tranh Xác định các đối tượng trúng thầu, số lượng trúng thầu
và giá trúng thầu (áp dụng hình thức đơn giá)