Dung dịch Y tác dụng tối đa với dd chứa 1,14 mol NaOH, lấy kết tủa nung ngoài không khí tới khối lượng không đổi thu được 9,6 gam rắn.. Nếu cho dung dịch NaOH dư vào Y thì có 25,84 gam N[r]
Trang 1LỜI GIẢI CHI TIẾT CÂU VÔ CƠ KHÓ
ĐỀ THI THỬ NĂM 2017_nguyễn tất thành_đhsphn Câu 1 Hòa tan hết 13,52 gam hỗn hợp X gồm Mg(NO3)2, Al2O3, Mg và Al vào dd NaNO3 và 1,08 mol HCl (đun nóng) Sau khi kết thức phản ứng thu được dd Y chỉ chứa các muối và 3,136 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm N2O và H2 Tỉ khối của
Z so với He bằng 5 Dung dịch Y tác dụng tối đa với dd chứa 1,14 mol NaOH, lấy kết tủa nung ngoài không khí tới khối lượng không đổi thu được 9,6 gam rắn Phần trăm khối lượng của Al có trong hỗn hợp X là :
A 31,95% B 19,97% C 23,96% D 27,96%.
Lời giải chi tiết
Mg(NO3)2 Mg2+: 0,24 mol
Al2O3 + HCl: 1,08 Al3+: a mol
Mg NaNO3: 0,6-3a-b NH4: b + N2O: 0,06 mol + H2O: (0,46-2b) mol
Al Cl-: 1,08 H2: 0,08 mol
Na+: 0,6-3a-b
Gọi trong Y số mol Al3+ : a mol, NH4: b mol
Khi Y tác dụng với 1,14 mol NaOH 4a + b = 0,66 (1)
BT(Cl) Cl- = 1,08 mol
BT (điện tích) Na+: 0,6-3a-b NaNO3 = 0,6-3a-b (mol)
BT(H) H2O = (0,46 – 2b) mol
Bảo toàn khối lượng cho hệ có
13,52 + 1,08 + 62(0,6-3a-b) = 0,24*24 + 27a+ 18b + 2,8 + 18*(0,46-2b)
213a + 44b = 34,96 (2)
Tử (1) và (2) có a = 0,16, b = 0,02
Tóm tắt lại
Mg(NO3)2 Mg2+: 0,24 mol
Al2O3 + HCl: 1,08 Al3+: 0,16 mol
Mg NaNO3: 0,1 NH4: 0,02 + N2O: 0,06 mol + H2O
Al Cl-: 1,08 H2: 0,08 mol
Na+: 0,1
Bảo toàn N có Mg(NO3)2 = (0,06*2 + 0,02 – 0,1)/2 = 0,02
BT(Mg) số mol Mg = 0,24-0,02 = 0,22
BT(e) 2*Mg + 3*Al = 8*NH4 + 8*N2O + 2*H2
Số mol Al = 0,12 %Al = 23,96%
Câu 2: Hoà tan hoàn toàn m gam Al vào dung dịch HNO3 (loãng, vừa đủ), thu được y mol khí N2O duy nhất và dung dịch
Y chứa 8m gam muối Nếu cho dung dịch NaOH dư vào Y thì có 25,84 gam NaOH tham gia phản ứng Giá trị của y là
A 0,032 B 0,048 C 0,054 D 0,060.
Lời giải
Gọi số mol Al(NO3)3 = a, NH4NO3 = b
Al Al(NO3)3 : a + N2O
a mol NH4NO3: b
khi tác dụng với NaOH có 4a + b = 0,646 (1) (kể cả phương trình NaOH + Al(OH)3)
mặt khác 27a =m
213a + 80b = 8m 80b = 3a (2)
(1) Và (2) có a = 0,16, b = 0,006
BT(e) có 3a = 8b + 8.n(N2O) n(N2O) = 0,054 mol
(nếu ai đọc bài viết này thử kiểm tra giùm câu 2 nhé vì bản copy đáp án của mình ra D mọi trao đổi liên hệ info@123doc.org Thanks for reading.)