1. Trang chủ
  2. » Công Nghệ Thông Tin

Vong 5 Lop 5 20162017 bs

4 7 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 32,21 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Nếu gấp số thứ nhất lên 5 lần và giữ nguyên số thứ hai thì được tổng mới là 1062.. BÀI 3: Vượt chướng ngại vật:..[r]

Trang 1

ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 _ VÒNG 5 (2016-2017)

Mở ngày 24/10/2016 Bài thi số 1: Chọn các giá trị theo thứ tự tăng dần:

Bài thi số 2 : Cóc vàng tài ba:

Câu 1: Tìm số hạng tiếp theo trong dãy: 1; 2; 3; 5; 8; 13; …

a/ 26 ; b/ 20 ; c/ 21 ; d/ 18

Dãy số có quy luật kể từ số hạng thứ ba bằng tổng 2 số hạng liền trước 8 + 13 = 21

Câu 2: Trung bình cộng của hai số là 189 Số thứ nhất là số chẵn lớn nhất có 2

chữ số Vậy số thứ hai là: …

a/ 279 ; b/ 91 ; c/ 280 ; d/ 90

Số chẵn lớn nhất có 2 chữ số là 98

Tổng của hai số là:

189 x 2 = 378

Số thứ hai là :

Trang 2

378 – 98 = 280

Câu 3: Tìm y, biết: y : 102 + 68 = 272 Vậy y = …

a/ 20808 ; b/ 2 ; c/ 46240 ; d/ 34680

y : 102 = 272 – 68 = 204

y = 204 x 102

y = 20808

Câu 4: An với Cường có trung bình mỗi bạn 96 viên bi Số bi của Cường gấp 3

lần số bi của An Vậy An có số viên bi là: …

a/ 48 viên ; b/ 96 viên ; c/ 144 viên ; d/ 116 viên

Tổng số bi của 2 bạn là:

96 x 2 = 192 (bi)

Tổng số phần bằng nhau:

3 + 1 = 4 (phần)

Số bi của An là:

192 : 4 = 48 (bi)

Câu 5: 18 người làm xong một đoạn đường trong 5 ngày Vậy 30 người làm xong

đoạn đường đó nhanh hơn số ngày là: …

a/ 2 ; b/ 3 ; c/ 4 ; d/ 1

Một người làm xong đoạn đường trong:

5 x 18 = 90 (ngày)

30 người làm xong đoạn đường trong:

90 : 30 = 3 (ngày)

30 người làm nhanh hơn:

5 – 3 = 2 (ngày)

Câu 6: Bao thứ nhất có nhiều hơn bao thứ hai 36 kg gạo Sau khi mỗi bao bán đi

10 kg gạo thì số gạo còn lại ở bao thứ nhất bằng 5/2 số gạo còn lại ở bao thứ hai Vậy lúc đầu bao thứ nhất có …….kg gạo.

a/ 60kg ; b/ 50kg ; c/ 34kg ; d/ 70kg

Sau khi bán thì hiệu số gạo hai bao vẫn là 36kg

Hiệu số phần bằng nhau:

5 – 2 = 3 (phần)

Giá trị 1 phần:

36 : 3 = 12 (kg)

Số gạo bao thứ nhất là:

12 x 5 + 10 = 70 (kg)

Câu 7: Có hai vòi nước cùng chảy vào một bể không chứa nước Nếu vòi thứ nhất

chảy riêng thì sau 9 giờ bể sẽ đầy Nếu vòi thứ hai chảy riêng thì sau 6 giờ bể sẽ

Trang 3

đầy Vậy khi bể đã có sẵn 1/3 bể nước, mở cả hai vòi cùng chảy thì sau số giờ sẽ đầy bể là: …

a/ 18/5 giờ ; b/ 12/5 giờ ; c/ 5 giờ ; d/ 15/2 giờ

Mỗi giờ cả 2 vòi chảy được:

1/9 + 1/6 = 5/18 (bể)

Lượng nước cần để cả 2 vòi cùng chảy là:

1 – 1/3 = 2/3 (bể)

Thời gian cả 2 vòi cùng chảy là:

2/3 : 5/18 = 12/5 (giờ)

Câu 8: Trung bình cộng của ba số là 52 Số thứ ba bằng trung bình cộng của số

thứ nhất và số thứ hai Số thứ nhất hơn số thứ hai là 24 Vậy số thứ nhất là: …

a/ 38 ; b/ 64 ; c/ 40 ; d/ 14

Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là :

156 – 52 = 104

Số thứ nhất là :

(104 + 24) : 2 = 64

Câu 9: Tổng hai số là 63 Nếu gấp số thứ nhất lên 2 lần và gấp số thứ hai lên 5 lần

thì tổng hai số là 240 Vậy số thứ nhất là: …

a/ 38 ; b/ 59 ; c/ 4 ; d/ 25

Hai lần tổng là:

63 x 2 = 126

3 lần số thứ hai là :

240 – 126 = 114

Số thứ hai là :

114 : 3 = 38

Số thứ nhất là :

63 – 38 = 25

Câu 10: Tổng hai số là 406 Nếu gấp số thứ nhất lên 5 lần và giữ nguyên số thứ

hai thì được tổng mới là 1062 Vậy số thứ nhất là: …

a/ 242 ; b/ Đáp số khác ; c/ 164 ; d/ 367

4 lần số thứ nhất là:

1062 – 406 = 656

Số thứ nhất là :

656 : 4 = 164

BÀI 3: Vượt chướng ngại vật:

Trang 4

Câu 1: Tìm x thỏa mãn: 22+x49 = 57 Vậy x = …

22 + x = 5/7 x 49 = 35

x = 35 – 22

x = 13

Câu 2: Cho các số: 1; 3; 5; 7; 9 Có thể lập được … phân số bé hơn 1 mà tử số

và mẫu số đều bé hơn 10

9 là mẫu số thì ta được 4 phân số

7 là mẫu số thì ta được 3 phân số

5 là mẫu số thì ta được 2 phân số

3 là mẫu số thì ta được 1 phân số

Số phân số lập được là:

1+2+3+4 = 10 (phần số)

Câu 3: Để lát nền một sân gạch người ta phải dùng 400 viên gạch hình vuông

cạnh 25cm Vậy diện tích sân gạch là: …… m2

Diện tích 1 viên gạch là:

25 x 25 = 625 (cm2)

Diện tích sân gạch là:

625 x 400 = 250 000 (cm2)

250 000cm2 = 25m2

Câu 4: Tính giá trị biểu thức rồi viết kết quả dưới dạng số thập phân.

( 41

(21/5 – 7/2) x (15/2 – 33/5) =

7/10 x 9/10 = 63/100 = 0,63

Câu 5: Có … số có 3 chữ số được viết bởi các chữ số 0; 2; 3; 4

Số các số là:

3 x 4 x 4 = 48 (số)

Ngày đăng: 02/11/2021, 13:29

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w