1. Trang chủ
  2. » Kinh Tế - Quản Lý

Bài toán ra quyết định và phân công công việc với ma trận hiệu quả

6 41 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 122,45 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Câu 1: 1.Dựa theo tiêu chuân Minimax lựa chọn phương án mua thiết bị của công ty.2.Khả năng thị trương tốt là 75% và thị trường xấu là 25%. 3.Số tiền nhiều nhất công ty nên trả để mua thông tin4.Công ty thấy rằng cần phải thăm dò thị trường trước khi ra quyết định với chi phí thăm dò là 10.000 USD. Các chuyên gia cho biết khả năng có thị trường tốt thì 70% các cuộc thăm dò cho kết quả đúng và 30% cho kết quả sai. Và khẳng định có thị trường xấu thì 75% các cuộc thăm dò cho kết quả đúng và 25% cho kết quả sai. Hãy vẽ cây quyết định mô tả các phương án đầu tư và lựa chọn phương án đầu tư của công ty.Câu 2. Giải bài toán phân công công việc với ma trận hiệu quả (đơn vị: triệu đồng) sau: Trong đó thay k bằng tháng sinh của anhchị (k = 10 )

Trang 1

Câu 1:

1 Dựa theo tiêu chuân Minimax lựa chọn phương án mua thiết bị của công ty.

Số liệu ban đầu:

Giả sử thị trường xấu cũng như thị trường tốt đều có xác suất như nhau và bằng 0.5

Ta có bảng:

Thị trường tốt (j=1) Thị trường xấu (j=2)

Từ bảng trên ta tính thiệt hại cơ hội OLij:

OL11= 350.000 – 350.000 = 0

OL12= -25.000 – (-250.000) =225.000

OL21 = 350.000 - 250.000 = 100.000

OL22 = -25.000 – (-100.000) = 75.000

OL31 = 350.000 – 75.000 = 275.000

OL32= -25.000 – (-25.000) = 0

Bảng thiệt hại cơ hội OLij:

Thị trường tốt (j=1) Thị trường xấu (j=2)

Trang 2

EMV (p/a Thiết bị A) = 0.75 x 350.000 + 0.25 (-250.000) = 200.000

EMV (p/a Thiết bị B) = 0.75 x 250.000 + 0.25 (-100.000) = 162.500

EMV (p/a Thiết bị C) = 0.75 x 75.000 + 0.25 (-25.000) = 50.000

Ta có bảng kết quả tương ứng:

Thị trường tốt (j=1) Thị trường xấu (j=2)

Xác suất các trạng

thái P(Sj)

Ra quyết định:

EMV (i) > 0 ⇒ phương án có lợi

Max EMV (i) =EMV (i=1) = 200.000 ⇒ Chọn phương án Thiết bị A

3 Số tiền nhiều nhất công ty nên trả để mua thông tin

Từ bảng phía trên ta có:

EVWPI = 0.75 x (350.000) + 0.25 x (-25.000) = 256.250

Số tiền tối đa nên trả để mua thông tin là:

EVPI = 256.250 - 200.000 = 56.250

4 Công ty thấy rằng cần phải thăm dò thị trường trước khi ra quyết định với chi phí thăm dò là 10.000 USD Các chuyên gia cho biết khả năng có thị trường tốt thì 70% các cuộc thăm dò cho kết quả đúng và 30% cho kết quả sai Và khẳng định có thị trường xấu thì 75% các cuộc thăm dò cho kết quả đúng và 25% cho kết quả sai Hãy vẽ cây quyết định mô tả các phương án đầu tư và lựa chọn phương án đầu tư của công ty.

Trang 3

Trừ 10.000 chi phí thăm dò

4.1 Người quyết định lạc quan về tương lại Với khả năng thị trường tốt α = 0.7

Max [0,7 x 340.000 + 0,3 (-260.000) ;0,7 x 240.000 + 0,3 (-110.000) ;0,7x65.000 + 0,3 (-35.000) ]

Max [160.000 , 135.000 , 35.000 ]=160.000

Ra quyết định: chọn phương án mua Thiết bị A

4.2 Người quyết định bi quan về tương lại Với khả năng thị trường xấu 1-α = 0.75

Max [0,25 x 340.000 + 0,75 (-260.000) ;0,25 x 240.000 + 0,75 (-110.000) ;

0,25x65.000 + 0,75 (-35.000) ]

Max [-110.000 , -22.500 ,-10.000 ]= 10.000

Ra quyết định: chọn phương án mua Thiết bị C

Câu 2 Giải bài toán phân công công việc với ma trận hiệu quả (đơn vị: triệu đồng) sau: Trong đó thay k bằng tháng sinh của anh/chị (k = 10 )

Z(X) =

G(X)= - Z(X) =

Lấy phần tử có giá trị lớn nhất trong ma trận và lấy phần tử này trừ đi tất cả các phần

tử của ma trận, ta nhận được ma trận mới C1

C1=

Trang 4

Người 1 làm việc 4; Người 2 làm việc 2; Người 3 làm việc 3; Người 4 làm việc 5; Người 5 làm việc 6 ; Người 6 làm việc 1

PATU3: X =

Người 1 làm việc 2; Người 2 làm việc 3; Người 3 làm việc 4; Người 4 làm việc 5; Người 5 làm việc 6 ; Người 6 làm việc 1

Chi phí hiệu quả công việc cao nhất là : 4+3+4+3+5=19 triệu vnđ

Câu 3:

Cho 1 dự án có các công việc và ước tính thời gian của mỗi công việc cho trong bảng sau:

Tên công việc Các công việc

trước

Thời gian hoàn thành (tuần)

1 Tính ước lượng thời gian hoàn thành dự án và độ lệch chuẩn của dự án

Tên công

việc

Các công việc trước

Thời gian hoàn thành (tuần)

Trang 5

Tên công

việc

= Thời gian bắt đầu Thời gian kết thúc Thời gian dự

trữ DT(j)

KL Thời gian hoàn thành sớm nhất dự án và thời gian kết thúc muộn nhất của mỗi công việc là 36,5 ngày

Công việc găng : J = Tính độ sai lệch:

Tính với các công việc găng

σ = 2,99

A3

5

9

7 5

0

A2 A1

0

9

5

A8

7

A5

A6

A4

6

5,5 4

7

A7

Trang 6

Vậy thời gian mong muốn để hoàn thành dự án là 41,4 ngày

Ngày đăng: 06/10/2021, 08:24

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w