Biết khối lượng mol của hợp chất là 160 và oxy chiếm 30% về khối lượng.2đ Câu 10: Cho 2,8 g sắt tác dụng hết với dung dịch HCl, tạo thành muối clorua sắt II FeCl2 và khí hydro.3đ a Viết [r]
Trang 1MA TRẬN ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ 1 NĂM HỌC 2019-2020
MÔN: HÓA HỌC 8 Mức độ
Chủ đề
Vận dụng
Cộng
Cấp độ thấp
Cấp độ cao
Tỉ khối
chất khí
Tỉ khôí của chất khí với không khí
Câu
Số câu
Số điểm
Tỉ lệ
1,6 2 1đ 10%
1,6 2 1đ 10%
Tính theo
công thức
hóa học
Số mol, %m, và m các nguyên tố trong hợp chất Tính % các nguyên tố và xác định công thức hợp chất
Câu
Số câu
Số điểm
Tỉ lệ
2,3,4,5 4 2đ 20%
8 1 1đ 10%
9 1 2đ 20%
7 1 1đ 10
%
2-5,7-9 7 6đ 60%
Tính theo
phương
trình hóa
học
- Viết PTHH, tính m và tính V(ở đktc)
Câu
Số câu
Số điểm
Tỉ lệ
10 1 3đ 30%
10 1 3đ 30%
Tổng
Câu
Số câu
Số điểm
Tỉ lệ %
C1,2,3,4,5,6,8
7 4 40%
10 1 3đ 30%
9 1 2đ 20%
7 1 1đ 10%
C1-10 10 10đ 100%
Trang 2La Êê-ChơChun
Họ và tên:……… MÔN: ………… Lớp: …….
1
Giám thị 2
I.Trắc nghiệm:(3đ) Khoanh tròn vào đáp án mà em cho là đúng nhất
Câu 1: Khí X có tỷ khối so với không khí gần bằng 0,97; X là khí nào trong các
chất sau:
Câu 2: Có điểm nào chung cho các lượng chất sau: 9.8 g H2SO4; 4g NaOH; 8g
CuO
A/ Đều là đơn chất B/ Đều có cùng số mol
C/ Đều có cùng số nguyên tử oxy D/ Đều có cùng số nguyên tử hidro
Câu 3 : Cho các chất : FeS, FeS2 , FeO, Fe2O3 Chất có hàm lượng sắt lớn nhất là :
Câu 4: Cho các chất Cu2S, CuS, CuO, Cu2O Hai chất có khối lượng phần trăm Cu
bằng nhau là:
A/ Cu2S và Cu2O B/ CuS và CuO C/ CuS và Cu2O D/ Cu2S và CuO
Câu 5: Số mol của 16 g CuSO4 là:
A/ 0,05 mol B/ 0,1 mol C/ 0,2 mol D/ 0,5 mol
Câu 6: Thể tích ở (đktc) của 1,5 mol khí CO2 là:
A/ 33,6 lit B/ 22,4 lit C/ 11,2 lit D/ 4,48 lit
II Tự luận: (7đ)
Câu 7: Cần lấy bao nhiêu gam C2H5OH để có chứa 12 gam nguyên tố cacbon(1đ)
Câu 8: Tính thành phần phần trăm của các nguyên tố trong hợp chất : Al2(SO4)3
(1đ)
Câu 9: Xác định công thức hóa học của hợp chât gồm sắt và oxy Biết khối lượng
mol của hợp chất là 160 và oxy chiếm 30% về khối lượng.(2đ)
Câu 10: Cho 2,8 g sắt tác dụng hết với dung dịch HCl, tạo thành muối clorua sắt II
(FeCl2) và khí hydro.(3đ)
a) Viết phương trình phản ứng?
b) Tính khối lượng muối FeCl2 tạo thành?
c) Tính thể tích khí hydro sinh ra ở (đktc)?
BÀI LÀM:
Trang 3Câu hỏi 1 2 3 4 5 6
Đáp án
ĐÁP ÁN ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ 1 NĂM HỌC 2019-2020
MÔN: HÓA HỌC 8
I TRẮC NGHIỆM: (3đ)
Câu 7: m/M= 12/24=0,5mol Vậy khối lượng C2H5OH cần lấy là: 0,5x46=23g(1đ)
Câu 8: Al% = 15.79%; S% = 28,07% ;O% = 56,14%.(1đ)
Câu 9: Fe2O3 (2đ)
Câu 10: nFe =
2.8
56 = 0,05 mol (0.5đ)
a) Fe + 2HCl FeCl2 + H2 (0.5đ)
1.5 0.05 0.05
b) mFeCl2 = 0.05 x 127 = 6,35 g (1đ)
c) VH2 = 0.05 x 22.4 = 1,12 lit (1đ)