Tại vị trí cách vân sáng trung tâm một khoảng 2cm có bao nhiêu cực đại của các màu trùng nhau?. Câu 5: Trong thí nghiệm Y-âng, các khe được chiếu sáng bằng ánh sáng trắngA[r]
Trang 1Câu 1 : Một lăng kính có góc chiết quang A = 450 Chiếu chùm tia sáng hẹp đa sắc SI gồm 4 ánh sáng đơn sắc: đỏ, vàng , lục và tím đến gặp mặt bên AB theo phương vuông góc,biết chiết suất của lăng kính đối với ánh sáng màu lam là 2.Tia ló ra khỏi mặt bên AC gồm các ánh sáng đơn sắc
A đỏ, vàng và lục B đỏ , lục và tím C đỏ, vàng, lục và tím D đỏ , vàng và tím
Câu 1 : HD:+ Khi chiếu tia màu lam đến gặp mặt bên AB theo phương vuông góc thì:
i1=r1=900⇒ r2=450⇒ sini2=nlam sin r2=√2 sin 450=1⇒i2=900 ⇒ Tia lam là là mặt bên AC
+ Do ntím>nlam nên tia tím bị phản xạ toàn phần tại mặt bên AC ⇒ Có ba tia đỏ,vàng,lục ló ra khỏi mặt bên AC
Câu 2 : Trong thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, a = 1,5mm; D = 2m, hai khe được chiếu sáng đồng thời hai
bức xạ 1 = 0,5m và 2 = 0,6m Khoảng cách từ vân trung tâm đến vân cùng màu kề nó là:
Câu 2 : HD: + Hệ hai vân sáng trùng nhau: x1 = x2 1 2
2 1
6 5
k k
+ Khoảng cách từ vân trung tâm đến vân cùng màu kề nó là:
6
0,6.10 2
1,5.10
D
a
Câu 3 : Trong thí nghiệm giao thoa Young, hai khe được chiếu bằng ánh sáng đơn sắc có bước sóng = 0,5m,biết
S1S2 = a = 0,5mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là D = 1m.Bề rộng giao thoa trên màn là 1,2 cm.Số vân giao thoa thu được trên màn là: A 13 B 12 C 29 D 25
Câu 3 : HD:
6
3 3
0,5.10 1
0,5.10
D
a
.Xét
L
2 i=6 ⇒
Có 2.6 +1 = 13 vân sáng và 2.6 = 12 vân tối
⇒ 25 vân giao thoa
Câu 4 : Trong một thí nghiệm Iâng đối với ánh sáng trắng (0 , 38 μm ≤ λ ≤ 0 , 76 μm) , khoảng cách giữa hai khe
sáng là 0,5mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 3m Tại vị trí cách vân sáng trung tâm một khoảng 2cm có bao
nhiêu cực đại của các màu trùng nhau? A 7 B 4 C 6 D 5
Câu 4 : HD: + Tọa độ vân sáng của các màu: x=k λD
kD ⇒ax
λ đ D ≤ k ≤
ax
λ t D ⇒ 4 ,38 ≤ k ≤8 , 77(k ∈ Z)
Vậy k = 4,5,6,7 Tức 4 cực đại của các màu trùng nhau
Câu 5: Trong thí nghiệm Y-âng, các khe được chiếu sáng bằng ánh sáng trắng Khoảng cách hai khe a = 0,3mm và
khoảng cách từ hai khe đến màn D = 2m, bước sóng ánh sáng đỏ là đ = 0,76m và ánh sáng tím t = 0,4m Bề
Câu 5 :
D
x
a
(λđ – λt) = 2,4mm