1. Trang chủ
  2. » Y Tế - Sức Khỏe

Co HangMinh Khai Quoc Oai giup ban Nguyen Van Tuyen

2 7 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 57,2 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Cho toàn bộ hỗn hợp Y qua bình đựng dung dịch AgNO 3/NH3 dư, thu được m gam kết tủa màu vàng nhạt và 1,568 lít hỗn hợp khí Zđktc gồm 5 hiđrôcacbon thoát ra khỏi bình... H2 phản ứng hết.[r]

Trang 1

Câu 1: Cho m kg một loại quặng apatit (chứa 93% khối lượng Ca3(PO4)2, còn lại là tạp chất trơ không

chứa photpho) tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 đặc để sản xuất supephotphat đơn Độ dinh dưỡng của supephotphat thu được sau khi làm khô hỗn hợp sau phản ứng là

A 26,83% B 42,60% C 53,62% D 34,20%.

Ca3(PO4)2 +2H2SO4 Ca(H2PO4)2+2CaSO4P2O5

310gam 2.98 gam 142gam

100g quặng 93 gam x gam y gam

2 5

93.142

42,6 310

93.2.98

58,8 310

42, 6

100 58,8

P O

Đáp án A

Câu 2: Thuỷ phân hoàn toàn m gam một pentapeptit mạch hở M thu được hỗn hợp gồm hai amino axit

X1, X2 (đều no, mạch hở, phân tử chứa một nhóm -NH2 và một nhóm -COOH) Đốt cháy toàn bộ lượng X1, X2 ở trên cần dùng vừa đủ 0,1275 mol O2, chỉ thu được N2, H2O và 0,11 mol CO2 Giá trị của m là

Gọi CTPT trung bình của X1 và X2 là: NH2 (CH n C2)  OOH

1mol

4

n 

mol (n 1)mol xmol 0,1275mol 0,11mol

Ta có

4

n

4.0,1275

0, 05

n

Pentapeptit + 4H2O  5aminoaxit

0,04mol  0,05mol

 m=0,05.77,8-0.04.18=3,17gam Đáp án A

Câu 3: Một hỗn hợp X gồm 0,07 mol axetilen, 0,05 mol vinyl axetilen, 0,1 mol H2 và một ít bột Ni

trong một bình kín Đun nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp Y gồm 7 hiđrôcacbon có tỉ khối hơi

so với H2 là 19,25 Cho toàn bộ hỗn hợp Y qua bình đựng dung dịch AgNO3/NH3 dư, thu được m gam kết tủa màu vàng nhạt và 1,568 lít hỗn hợp khí Z(đktc) gồm 5 hiđrôcacbon thoát ra khỏi bình Để làm

no hoàn toàn Z cần dùng vừa đúng 60 ml dung dịch Br2 1M Giá trị của m là :

3

2

AgNO NH du

mol C H

C H C H C H

C H C H C H C H mol H

Ta có:

1,568

0,07

22, 4

Z

; M Y 19, 25.2 38,5 gam mol/

Trang 2

0,07.26 0,05.52 0,1.2

0, 22

X

Theo ĐLBT khối lượng ta có:mX=mY

Y X

X Y

2

H

n (pư)=nX-nY=0,22-0,12=0,1 mol H2 phản ứng hết.

0,07 mol axetilen, 0,05 mol vinyl axetilen có số liên kết  là: 0,07.2+0,05.3=0,29 mol

Trong Z có số liên kết là: 0,06.1=0,06 mol

Khi phản ứng với dung dịch AgNO3/NH3 dư thì tất cả C2H2 và C4H4 bị giữ lại:

Số mol C2H2 dư và C4H4 dư bị giữ lại =0,12-0,07=0,05mol

Số liên kết  trong C2H2 và C4H4 bị giữ lại (dư)=0,29-0,06-0,1=0,13 mol

Gọi số mol của C2H2 và C4H4 dư lần lượt là x, y mol ta có:

Ta có: CHCH ddAgNO NH3 / 3

0,02mol  0,02mol

CH2=CH-CCH ddAgNO NH3 / 3

0,03mol  0,03mol

m= 0,02.240+0,03.159=9,57 gam Đáp án B

Câu 4: Cho phản ứng Cr2S3 + Mn(NO3)2 + K2CO3 →K2CrO4 + K2SO4 + K2MnO4 + NO + CO2 Tổng

hệ số các chất tạo thành sau phản ứng và tối giản, nguyên khi cân bằng là :

Bạn xem lại đề bài này nhé! Phản ứng này không thể xảy ra đâu!!!!!

Cô: Nguyễn Thị Thu Hằng

GV Trường THPT Minh Khai-Quốc Oai-Hà Nội ĐT: 0986.939.308

info@123doc.org

Ngày đăng: 07/07/2021, 02:28

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w