Giải: Tâm của ảnh nhiễu xạ quan sát được trên màn sẽ là tối nhất nếu số đới Fresnel chia được bằng 2.. Áp dụng vào công thức xác định số đới chia được:.[r]
Trang 1Gợi ý bài tập 3 chương 3 và bài 1, 2 chương 8 Bài 3(3): Một màn quan sát đặt cách một nguồn sáng đơn sắc 4m Chính giữa màn quan sát và
nguồn sáng ta đặt một màn chắn có lỗ tròn Xác định đường kính của lỗ để cho tâm của ảnh nhiễu xạ quan sát được trên màn sẽ là tối nhất Cho biết bước sóng ánh sáng đơn sắc làλ = 0,5
µm
Giải:
Tâm của ảnh nhiễu xạ quan sát được trên màn sẽ là tối nhất nếu số đới Fresnel chia được bằng 2
Áp dụng vào công thức xác định số đới chia được:
2 ) 1 1 (
2
= +
=
r R
n
Suy ra bán kính lỗ và đường kính lỗ:
mm d
mm r
R
n
2 2 1
1
+
Bài 1(8): Bề mặt của liti được chiếu bằng ánh sáng đơn sắc có bước sóngλ=3100A0
Muốn làm ngừng chuyển động của các electron được bứt ra cần phải đặt một hiệu điện thế hãm không nhỏ hơn 1,7 V Hãy xác định công thoát đối với liti
Giải:
Áp dụng công thức:
=
+
=
h
eU mV
mV A hc
2
2
2 max 0
2 max 0
Suy ra: hc =A+eU h ⇒ A=hc −eU h =2,3eV
Bài 2(8): Hãy xác định tần số của ánh sáng cần thiết để bứt được electron khỏi mặt kim loại nào
đó, biết rằng tần số giới hạn đối với kim loại đó làν0= 6.1014 s-1 Sau khi được tự do các electron này sẽ bị hãm lại hoàn toàn bởi hiệu điện thế 3 V Tìm công thoát của electron
Giải:
Công thoát của electrôn : A=h0 =3,975.10−19J =2,48eV
Áp dụng công thức:
=
+
=
h
eU mV
mV h
h
2
2
2 max 0
2 max 0 0
Suy ra: h =h0 +eU h
Tần số của ánh sáng tới : = 0 + U =13,2.1014s−1
h
e
h