Cần phải tăng điện áp của nguồn lên bao nhiêu lần để giảm công suất hao phí trên đường dây 100 lần nhưng vẫn đảm bảo công suất nơi tiêu thụ nhận được là không đổi.. Biết điện áp tức thời[r]
Trang 1Câu 2: Đoạn mạch R, L(thuần cảm) và C nối tiếp được đặt dưới điện áp xoay chiều
không đổi, tần số thay đổi được Khi điều chỉnh tần số dòng điện là f1 và f2 thì pha ban đầu của dòng điện qua mạch là − π6 và 12π còn cường độ dòng điện hiệu dụng không thay
đổi Hệ số công suất của mạch khi tần số dòng điện bằng f1 là
A 0,8642 B 0,9239 C 0,9852 D 0,8513 Câu 6: Trong quá trình truyền tải điện năng đi xa, ở cuối nguồn không dùng máy hạ thế.
Cần phải tăng điện áp của nguồn lên bao nhiêu lần để giảm công suất hao phí trên đường dây 100 lần nhưng vẫn đảm bảo công suất nơi tiêu thụ nhận được là không đổi Biết điện
áp tức thời u cùng pha với dòng điện tức thời i và ban đầu độ giảm điện áp trên đường
dây bằng 10% điện áp của tải tiêu thụ A 9,1 lần B 10 lần C 10 lần D 9,78
lần
Câu 17: Cho 3 linh kiện gồm điện trở thuần R=60Ω, cuộn cảm thuần L và tụ điện C Lần
lượt đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng U vào hai đầu đoạn mạch nối tiếp RL hoặc RC thì biểu thức cường độ dòng điện trong mạch lần lượt là i1=
2 cos 100
12
(A) và i2=
7
2 cos 100
12
(A) nếu đặt điện áp trên vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp thì dòng điện trong mạch có biểu thức
A 2cos(100πt+)(A) B 2 cos(100πt+)(A) C 2cos(100πt+)(A) D 2cos(100πt+)
(A)
Câu 38: Công suất âm thanh cực đại của một máy nghe nhạc là 10W Cho rằng cứ truyền
trên khoảng cách 1m năng lượng âm lại giảm 5 % so với lần đầu Biết I0 = 10-12W/m2 nếu
mở to hết cỡ thì mức cường độ âm ở khoảng cách 6m là A 80dB
B.98dB C.107dB D.102dB
Câu 46: Đặt vào 2 đầu một hộp kín X (chỉ gồm các phần tử mắc nối tiếp) một điện áp
xoay chiều
u = 50cos(100t + /6)(V) thì cường độ dòng điện qua mạch i = 2cos(100t + 2/3)(A) Nếu thay điện áp trên bằng điện áp khác có biểu thức u = 50 2 cos(200t + 2/3)(V) thì cường độ dòng điện
i = 2 cos(200t + /6)(A) Những thông tin trên cho biết X chứa
A R = 25 (), L = 2,5/(H), C = 10-4/(F) ) B L = 5/12(H), C = 1,5.1z0-4/
(F) )
C L = 1,5/(H), C = 1,5.10-4/(F) ) D R = 25 (), L = 5/12(H).