1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

Gián án Bài tập bổ trợ đề thi học kì 1 môn Vật lý 6 năm học 2010-2011

3 814 9

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Bài tập bổ trợ đề thi học kì 1 năm học 2010-2011
Chuyên ngành Vật lý
Thể loại Đáp án đề thi
Năm xuất bản 2010-2011
Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 36,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Hãy cho biết: a Những lực nào tác dụng vào vật nặng?. d Tính trọng lượng của quả nặng.. a Tính khối lượng riêng và trọng lượng riêng của cát.. b Tính khối lượng của 50 lít cát.. a Tính k

Trang 1

Bài tập bổ trợ đề thi học kì 1 năm học 2010-2011

Bài 1: Gắn một vật nặng vào lò xo được treo thẳng đứng (Như hình vẽ) Hãy

cho biết:

a) Những lực nào tác dụng vào vật nặng? Chỉ rõ phương và chiều của mỗi lực đó

b) Vì sao vật đứng yên ?

c) Nếu lấy vật nặng ra khỏi lò xo thì sau đó hiện tượng xảy ra như thế nào ?

d) Tính trọng lượng của quả nặng Biết khối lượng của nó là 50g

Bài 2: Biết 8m3 cát có khối lượng là 12 tấn.

a) Tính khối lượng riêng và trọng lượng riêng của cát

b) Tính khối lượng của 50 lít cát

c) Tính trọng lượng của 5m3 cát

Bài 3: Biết 600dm3 sỏi có khối lượng là 1,2 tấn.

a) Tính khối lượng riêng và trọng lượng riêng của sỏi

b) Tính trọng lượng của 8m3 sỏi

Bài 4: Có 1 khối gỗ nằm yên trên mặt nước (Như hình vẽ)

a) Có những lực nào tác dụng lên khối gỗ Nêu rõ phương và chiều của mỗi lực

b) Vì sao khối gỗ nằm yên ?

c) Khối gỗ có khối lượng 600g Tính trọng lượng của khối gỗ

Lời giải đề thi học kì 1 năm học 2010-2011

Bài 1:

a) Có 2 lực tác dụng vào vật nặng là:

_ Lực thứ nhất là trọng lực của vật nặng có phương thẳng đứng, có chiều

từ trên xuống dưới

_ Lực thứ hai là lực đàn hồi của lò xo có phương thẳng đứng và chiều từ dưới lên trên

b) Vật nặng nằm yên vì 2 lực tác dụng vào nó nêu trên là hai lực cân bằng gồm trọng lực của nó và lực đàn hồi của lò xo

Trang 2

c) Nếu lấy vật nặng ra khỏi lò xo thì lò xo trở về trạng thái ban đầu (vì khi đó không còn lực tác dụng nên lò xo không bị biến dạng nữa) d) Tóm tắt: m = 50g = 0,05 kg

P = ?

ADCT: P = 10.m, ta có P = 10 0,05 = 0,5 N

Trọng lượng của vật nặng là P = 0,5 N

Bài 2:

Tóm tắt: m1 = 12 tấn = 12000 kg

V1 = 8m3

V2 = 50l = 0,05 m3

V3 = 5m3

a) D = ?

b) m2 = ?

c) P3 = ?

Giải:

a) Khối lượng riêng của cát là :

ADCT : D = m : V = D = m1 : V1 = 12000: 8 = 1500 (kg/m3)

Trọng lượng riêng của cát là :

ADCT : d = 10 D

d = 10.1500 = 15000 (N/m3)

b) Khối lượng của 50 lít cát là :

Từ ct : D = m : V = m = D.V

= m2 = D.V2

m2 = 1500 0,05

m2 – 75 (kg)

b) Trọng lượng của 5m3 cát là:

Từ ct: P = d.V

P3 = d V3

= 15000 5

P = 75000 (N)

Bài 3:

Đáp số :

a) Khối lượng riêng : 2 000(kg/m3)

Trọng lượng riêng : 20 000 (N/m3)

b) Trọng lượng của 8m3 sỏi: 160 000 (N)

Bài 4:

c) Trọng lượng của khối gỗ: 6 (N)

Ngày đăng: 01/12/2013, 05:11

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w