GIẢI BÀI TẬP HÓA HỌC TRÊN MÁY TÍNH CẦM TAY.. Bài 1: Cho 8 gam hổn hợp gồm đồng và sắt tác dụng với lượng dư axit HCl.. Tính % theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp.. GIẢI: Phần 1: T
Trang 1GIẢI BÀI TẬP HÓA HỌC TRÊN MÁY TÍNH CẦM TAY.
………
Bài 1: Cho 8 gam hổn hợp gồm đồng và sắt tác dụng với lượng dư axit HCl
thu được 1,68 l H2 (đktc) Tính % theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp
GIẢI:
Phần 1: Trình bày lời giải về hóa học :
Gọi a là số mol Fe trong hỗn hợp
Chỉ có Fe trong hỗn hợp cho phản ứng theo ptpư :
Fe + 2HCl FeCl2 + H2
a a
=> a = 1,68 : 22,4 = 0,075 mol
=> số gam Fe = 0,075 56 = 4,2 g
Số g đồng : 8 – 4,2 = 3,8 g
Phần 2 : Trình bày trên máy tính:
Bấm on 4, 2 : 8 shif = Máy hiện : 52,2 %
3,8 8 shif = Máy hiện : 47,5 %
Hay: (100 – 52,2)% = 47,5%
Phần 3 : Học sinh trình bày kết quả : % Fe = 52,2 % ; % Cu = 47, 5%
Bài 2 : Hòa tan hoàn toàn 11g hổn hợp gồm sắt và nhôm bằng một lượng
axit HCl vừa đủ , thu được 8,96 l H2 (ở đktc)
a) Tính % theo khối lượng mỗi kim loại đã dùng
b) Tính thể tích ddịch HCl 2M đã dung trong thí nghiệm
GIẢI:
Phần 1 : Trình bày bài giải về hóa:
Gọi x , y lần lượt là số mol của nhôm và sắt:
Ta có ptpư: 2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2
x 3x 3/2x
Fe + 2HCl FeCl2 + H2
y 2y y
Ta có: 27x + 56y = 11 (1)
3/2x + y = 8,96 : 22,4 = 0,4 (2)
Phần 2 : Giải trên máy tính : ( 570 ES)
Mode 5 (EQN) , Bấm 1 (anx + bny = Cn) hệ phương trình) , Bấm 1 (anx + bny = Cn) hệ phương trình
(1) Bấm 27 = Bấm tiếp 56 = ; Bấm 11 =
(2) Bấm 3:2 = ; Bấm 1 = ;Bấm 0,4 Bấm 2 lần =
(Hiển thị x =1/5) Bấm S D Hiển thị số thập phân 0,2
Bấm = hiển thị y=1/10 Bấm s Hiển thị số tp 0,1
Trang 2X = 0,2 => số mol của Al là 0,2 => mAl = 0,2 27 = 5,4 g
Giải: trên máy tính để tính % của Al và Fe
Bấm : 5,4 : 11 Shif ( = Hiển thị 49,09
100 – 49,09 hiển thị 50,91
Phần 3 : Trình bày kết quả :
% Al = 49,09 % ; % Fe = 50,91 %
Giải tiếp hóa : số mol HCl đã dung 3x +2y = 3.0,2 + 2.0,1 = 0,8 mol
Thể tích dung dịch HCl 2M cần dùng : V = 0,8 : 2 = 0,4l
Bài 3 : Một hỗn hợp bột nhôm và magie Đem hòa tan hết 12,6 g hỗn hợp
này trong dung dịch HCl 1M , thu được 13,44 l H2 (Ở đktc)
a) Tính % của Al và Mg trong hỗn hợp
b) Tính thể tích dung dịch HCl cần cho phản ứng ?
Giải:
Phần 1: Học sinh giải bài tập về hóa :
a) Số mol H2 = 13,44 : 22,4 = 0,6 mol
- Đặt a là số mol Al ; b là số mol Mg trong hỗn hợp
- Các phản ứng xảy ra:
2Al + 6 HCl 2AlCl3 + 3 H2
2 mol 6 mol 2 mol 3 mol
Vậy x a b
a = (6x : 2) mol b = (3x : 2) mol
Mg + 2 HCl MgCl2 + H2
1mol 2 mol 1 mol 1 mol
y 2y 1 mol 1 mol
Theo đề bài ta có hệ pt 27x + 24y = 12,6 (1)
3/2x + y = 0,6 (2)
Phần 2: Giải trên máy tính (570 ES) :
Bấm Mode 5 1 Máy hển thị 1…a … ….b… … c…
2……… ……… ………
Bấm tiếp 27 = ; Bấm 24 = ; Bấm 12,6 =
Bấm 3:2 = ; Bấm 1 = ; Bấm 0,6 2 lần =
Hiển thị x = 1/5
Bấm S D Hiển thị 0,2 ; Bấm tiếp = Hiển thị y = 3/10
Bấm SD Hiển thị y = 0,3
Phần 3 : Ghi kết quả n Al = x = 0 ,2 27 = 5,4 g
mMg = 0,3 24 = 7,2 g
Giải tiếp % Al và % Mg
Trang 3Phần 1: Giải tiếp câu b.
Số mol HCl : 3x + 2y = 3 0,2 + 2 0,3 = 12
CM
n
2 , 1 1
2 , 1
Bài 4: Hòa tan 22g hỗn hợp gồm Fe và Al trong dd HCl dư thu được 17,92
lít H2 ( Ở đktc)
a) Tính % khối lượng của Al trong hỗn hợp
b) Tính thể tích dd HCl 2M đã dùng
Giải :
Phần 1 : Giải hóa ghi trên giấy.
a) Gọi x ; y lần lượt là số mol của sắt và số mol của nhôm trong hỗn hợp Phương trình phản ứng:
Fe + 2HCl FeCl2 + H2 2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2
1mol 2mol 1mol 2mol 6mol 3mol xmol 2x mol x mol ymol 6/2ymol 3/2y mol
Ta có hệ 2 phương trình đại số : 56x + 27y = 22
x + 32/2 = 17,92 /22,4 = 0,8
Phần 2 : Giải hệ Pt tìm số mol của sắt và nhôm (tìm x và y ) bằng máy tính
570 E S
Bấm Mode 5 (EQN) , Bấm 1 (anx + bny = Cn) hệ phương trình) Bấm 1 nhập hệ phương trình
(1) Bấm 56 = bấm 27 = ; bấm 22 =
(2) Bấm 1 = ; bấm 3:2 = ; bấm 0,8 2 lần = hiển thị x =1/5
bấm S D Hiển thị x = 0,2 ; bấm = hiển thị y = 2/5 bấm S D hiển thị 0,4
Phần 3 : Học sinh ghi kết quả x = nFe = 0,2 mol ; y = nAl = 0,4 mol
Tính mFe = 0,2 56 = 11,2 g
mAl = 0,4 27 = 10,8 g
Tính tiếp phần 2 : Giải % Fe và % Al theo máy tính
Bấm 11,2 : 22 Shif ( = hiển thị 560/11 Bấm tiếp S D Hiển thị
số thập phân 50,91 Bấm 100 – 50,91 = 49,09
Phần 3 : Trình bày kết quả % Fe = 50,91 % ; % Al = 49,09 %.
Phần 1 : Giair câu b nHCl = 2a + 6/2b = 2 0,2 + 0,4 3 = 1,6 mol
Thể tích dd HCl cần dùng cho phản ứng: 1,6/2 = 0,8 l = 800 ml
Thể tích dd HCl đã dùng cho phản ứng : 800 +10 = 810 ml