- HOC247 NET: Website hoc miễn phí các bài học theo chương trình SGK từ lớp 1 đến lớp 12 tất cả các môn học với nội dung bài giảng chi tiết, sửa bài tập SGK, luyện tập trắc nghiệm mễ[r]
Trang 1PHƯƠNG PHÁP GIẢI DẠNG BÀI TẬP PHẢN ỨNG LÊN MEN CỦA GLUCOZƠ
A LÝ THUYẾT
PTHH:
C6H12O6 →lenmen 2C2H5OH + 2CO2
Nhận xét:
• Cứ 1 mol Glucozo lên men tọa 2 mol ancol và 2 mol CO2
B BÀI TẬP MINH HỌA
1 Phản ứng lên men với hiệu suất 100%
Phương pháp giải:
• Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã cho ra số mol
• Bước 3: Đặt số mol vào PTHH Xác định số mol các chất có liên quan
• Bước 4: Tính toán theo yêu cầu đề bài và kết luận
Ví dụ 1: Khi lên men 360 gam glucozơ với hiệu suất 100% Tính khối lượng ancol etylic thu được
Ta có: nC6H12O16 = 360/180 = 2 (mol)
PTHH: C6H12O6 →lenmen 2C2H5OH + 2CO2
P.ư 2 -> 4
=> Khối lượng C2H5OH thu được là: 4.46 = 184 (g)
2 Phản ứng lên men có số mol CO 2 hoặc rượu cho trước
Phương pháp giải:
• Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã cho ra số mol
• Bước 3: Đặt số mol vào PTHH , xác định số mol của 1 chất theo thực tế, theo lí thuyết
• Bước 4: Tính toán theo yêu cầu đề bài và kết luận
Ví dụ 2: Lên men dung dịch chứa 300 gam glucozơ thu được 92 gam ancol etylic Tính hiệu suất quá
trình lên men tạo thành ancol etylic
Ta có: nC2H5OH = 92/46 = 2 (mol)
PTHH: C6H12O6 →lenmen 2C2H5OH + 2CO2
P.ư 1<- 2
=> Theo thực tế: n C6H12O6 = 1 (mol) => m C6H12O6 = 180 (g)
Theo lí thuyết m C6H12O6 = 300 (g)
Trang 2Trang | 2
=> Hiệu suất quá trình lên men = 180/300.100% = 60%
3 Phản ứng lên men có số mol CO 2 được tính dựa vào kết tủa CaCO 3
Phương pháp giải:
• Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã cho ra số mol
• Bước 3: Tính số mol CO2 dựa vào khối lượng kết tủa CaCO3
• Bước 4: Tính toán theo yêu cầu đề bài và kết luận
Ví dụ 3: Lên men hoàn toàn m gam glucozơ thành ancol etylic Toàn bộ khí CO2 sinh ra trong quá trình
này được hấp thụ hết vào dung dịch Ca(OH)2 dư tạo ra 40 gam kết tủa Nếu hiệu suất của quá trình lên
men là 75% , tính giá trị của m
Khi cho CO2 hấp phụ vào dd Ca(OH)2 dư:
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O
P.ư 0,4<- 0,4
Theo PTHH => m↓ = mCaCO3 = 40g
=> nCaCO3 = 40/100 = 0,4 (mol)
=> nCO2 = nCaCO3 = 0,4 (mol)
Lên men glucozo:
C6H12O6 →lenmen 2C2H5OH + 2CO2
P.ư 0,2<- 0,4
=> Theo thực tế: n C6H12O6 = 0,2 (mol) => m C6H12O6 = 0,2.180 = 36 (g)
Hiệu suất quá trình lên men = mtt/mlt.100% = 75%
=> Khối lượng glucozo đã dùng là: 36/0,75 = 48 (g) => m = 48 (g)
4 Phản ứng lên men có số mol C 2 H 5 OH được tính dựa vào độ rượu
Phương pháp giải:
• Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã cho ra số mol
• Bước 2: Tính số mol C2H5OH được tính dựa vào độ rượu theo CT: Độ rượu = VruouVdd
• Bước 4: Tính toán theo yêu cầu đề bài và kết luận
Ví dụ 4: Tính khối lượng glucozơ cần dùng để điều chế 1 lít dung dịch ancol (rượu) etylic 40o (khối
lượng riêng 0,8 g/ml) với hiệu suất 80%
Ta có: Độ rượu = Vruou/Vdd = 400 => Vrượu = 0,4.1 = 0,4 (lít) = 400ml
D = m/V = m/400 = 0,8 => mC2H5OH = 320 (g)
Trang 3=> nC2H5OH = 320/46 = 160/23 (mol)
C6H12O6 →lenmen 2C2H5OH + 2CO2
P.ư 80/23 <- 160/23
=> Theo thực tế: n C6H12O6 = 80/23 (mol) => m C6H12O6 = 80/23.180 = 626,09 (g)
Hiệu suất quá trình lên men = mtt/mlt.100% = 80%
=> Khối lượng glucozo đã dùng là: 626,09/0,8 = 782,61 (g)
B BÀI TẬP TỰ LUYỆN
Bài 1: Cho 18 gam glucozơ lên men thành ancol etylic Khối lượng ancol thu được là bao nhiêu (
H=100%)?
Bài 2: Tại một nhà máy rượu, cứ 10 tấn tinh bột sẽ sản xuất được 1,5 tấn ancol etylic Tính hiệu suất của
quá trình sản xuất
Bài 3: Cho m gam glucozo lên men thành ancol etylic với hiệu suất 75% Toàn bộ khí CO2 sinh ra được
hấp thụ hết vào dung dịch Ca(OH)2 lấy dư tạo ra 80g kết tủa Tính giá trị của m
Bài 4: Cho m gam glucozo lên men thành ancol etylic với hiệu suất 80% Hấp thụ hoàn toàn khí CO2 sinh
ra vào dung dịch nước vôi trong thu được 10 gam kết tủa, lọc kết tủa rồi đun nóng nước lọc lại thu được
5g kết tủa Tính giá trị của m
Bài 5: Tính khối lượng của tinh bột cần dùng trong quá trình lên men để tạo thành 5 lít ancol etylic 46º
Biết hiệu suất của cả quá trình là 72% và khối lượng riêng của ancol etylic nguyên chất là 0,8 g/ml
Bài 6: Một mẫu glucozo có chứa 2% tạp chất được lên men rượu với hiệu suất 45% thì thu được 1 lít
ancol 46o tính khối lượng mẫu glucozo đã dùng Biết khối lượng riêng của ancol nguyên chất là 0,8g/ml
Trang 4Trang | 4
Website HOC247 cung cấp một môi trường học trực tuyến sinh động, nhiều tiện ích thông minh, nội dung bài giảng được biên soạn công phu và giảng dạy bởi những giáo viên nhiều năm kinh nghiệm, giỏi
về kiến thức chuyên môn lẫn kỹ năng sư phạm đến từ các trường Đại học và các trường chuyên danh
tiếng
xây dựng các khóa luyện thi THPTQG các môn: Toán, Ngữ Văn, Tiếng Anh, Vật Lý, Hóa Học và
Sinh Học
trường PTNK, Chuyên HCM (LHP-TĐN-NTH-GĐ), Chuyên Phan Bội Châu Nghệ An và các trường Chuyên khác cùng TS.Trần Nam Dũng, TS Phạm Sỹ Nam, TS Trịnh Thanh Đèo và Thầy Nguyễn Đức Tấn
THCS lớp 6, 7, 8, 9 yêu thích môn Toán phát triển tư duy, nâng cao thành tích học tập ở trường và đạt điểm tốt ở các kỳ thi HSG
dành cho học sinh các khối lớp 10, 11, 12 Đội ngũ Giảng Viên giàu kinh nghiệm: TS Lê Bá Khánh Trình, TS Trần Nam Dũng, TS Phạm Sỹ Nam, TS Lưu Bá Thắng, Thầy Lê Phúc Lữ, Thầy Võ Quốc
Bá Cẩn cùng đôi HLV đạt thành tích cao HSG Quốc Gia
III Kênh học tập miễn phí
Vững vàng nền tảng, Khai sáng tương lai
Học mọi lúc, mọi nơi, mọi thiết bi – Tiết kiệm 90%
Học Toán Online cùng Chuyên Gia
HOC247 NET cộng đồng học tập miễn phí HOC247 TV kênh Video bài giảng miễn phí
Trang 5- HOC247 NET: Website hoc miễn phí các bài học theo chương trình SGK từ lớp 1 đến lớp 12 tất cả
các môn học với nội dung bài giảng chi tiết, sửa bài tập SGK, luyện tập trắc nghiệm mễn phí, kho tư liệu tham khảo phong phú và cộng đồng hỏi đáp sôi động nhất
- HOC247 TV: Kênh Youtube cung cấp các Video bài giảng, chuyên đề, ôn tập, sửa bài tập, sửa đề thi
miễn phí từ lớp 1 đến lớp 12 tất cả các môn Toán- Lý - Hoá, Sinh- Sử - Địa, Ngữ Văn, Tin Học và Tiếng Anh