Sau phản ứng, hỗn hợp muối sunfat khan thu được khi cô cạn dung dịch có khối lượng là.. A.[r]
Trang 1Đề kiểm tra môn Hóa 12
Thời gian: 45 phút
Cho nguyên tử khối: H = 1, N = 14, O = 16, S = 32, Mg = 24, Fe = 64, Fe =
56, Cl = 35,5, Cr = 52, Al = 27, Na = 23, K = 39, Zn = 65, Mn = 55.
Câu 1: Crom không tan được trong dung dịch
A H2SO4 đặc, nguội
B HNO3 đặc, nóng
C HCl đặc
D HBr đặc, nguội
Câu 2: Đốt Fe trong khí clo thiếu thu được hỗn hợp gồm 2 chất rắn Thành
phần của chất rắn đó là
A FeCl2 và FeCl3
B Fe, FeCl2, FeCl3
C FeCl2 và Fe
D FeCl3 và Fe
Câu 3: Thuốc thử duy nhất để nhận biết các dung dịch: FeCl2, FeCl3, CrCl3,
CuCl2 là
A Dung dịch H2SO4 loãng
B Quỳ tím
C Dung dịch Ba(OH)2 dư
D Dung dịch HCl
Câu 4: Hoà tan 5,6 gam Fe bằng dung dịch H2SO4 loãng (dư), thu được dung
dịch X Dung dịch X phản ứng vừa đủ với V ml dung dịch KMnO4 0,5M Giá trị của V là
A 20
B 80
Trang 2C 60.
D 40
Câu 5: Khối lượng K2Cr2O7 tác dụng vừa đủ với 0,6 mol FeSO4 trong môi
trường H2SO4 loãng là
A 26,4 gam
B 29,4agam
C 27,4 gam
D 28,4 gam
Câu 6: Khi cho 41,4 gam hỗn hợp X gồm Fe2O3, Cr2O3 và Al2O3 tác dụng
với dung dịch NaOH đặc (dư), sau phản ứng thu được chất rắn có khối lượng
16 gam Để khử hoàn toàn 41,4 gam X bằng phản ứng nhiệt nhôm, phải dùng 10,8 gam Al Thành phần phần trăm theo khối lượng của Cr2O3 trong hỗn hợp
X là
A 50,67%
B 36,71%
C 66,67%
D 20,33%
Câu 7: Cho 5,2 gam Cr tác dụng với HNO3 loãng dư, thu được V lít khí NO
(sản phẩm khử duy nhất ở đktc) V có giá trị là
A 3,36
B 6,72
C 2,24
D 4,48
Câu 8: Cần bao nhiêu tấn quặng manhetit chứa 80% Fe3O4 để có thể luyện
được 800 tấn gang có hàm lượng 95%? Biết lượng Fe hao hụt trong sản xuất là 1%
A 5213,61 tấn
Trang 3B 1325,16 tấn.
C 3512,61 tấn
D 2351,16 tấn
Câu 9: Tính chất nào sau đây là tính chất chung của các hợp chất: FeO,
Fe2O3, Fe(OH)2, Fe(OH)3?
A Tính khử
B Tính bazơ
C Tính oxi hoá
D Tính axit
Câu 10: Hoà tan hỗn hợp 3 kim loại gồm Al, Fe và Cr vào dung dịch NaOH
dư, thu được 6,72L khí và 10,8g chất rắn Cho chất rắn này tác dụng với dung dịch HCl (dư) thu được 4,48L khí Các chất khí đo ở đktc Hàm lượng %Cr có trong hỗn hợp ban đầu là
A 35,21
B 33,33
C 32,1
D 34,57
Câu 11: Có các kim loại Cu, Ag, Fe và các dung dịch muối Cu(NO3)2,
Fe(NO3)3, AgNO3 Kim loại nào tác dụng được với cả 3 dung dịch muối ?
A Cu, Fe
B Cu
C Ag
D Fe
Câu 12: Khi cho bột sắt dư vào dd AgNO3, hãy cho biết có những phản ứng
nào sau đây xảy ra?
Fe + 2Ag+ → Fe2+ + 2Ag↓(1)
Trang 4Fe + 3Ag+ → Fe3+ + 3Ag↓(2)
Fe + 2Fe3+ → 3Fe2+ (3)
Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag↓(4)
A (1) (4) và (3)
B (2) và (3)
C (1)
D Đáp án khác
Câu 13: Cho 6,72 gam Fe vào 400 ml dung dịch HNO3 1M, đến khi phản ứng
xảy ra hoàn toàn, thu được khí NO (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch X Dung dịch X có thể hoà tan tối đa m gam Cu Giá trị của m là
A 3,20
B 3,84
C 1,92
D 0,64
Câu 14: Tính chất vật lí nào sau đây không phải là tính chất vật lí của sắt?
A Có tính nhiễm từ
B Màu trắng xám, giòn, dễ rèn
C Kim loại nặng
D Dẫn điện và dẫn nhiệt tốt
Câu 15: Các số oxi hoá đặc trưng của Crom trong hợp chất là
A +2, +4, +6
B +2, +3, +6
C +3, +4, +6
D +1, +2, +4, +6
Trang 5Câu 16: Hoà tan hoàn toàn 2,81 gam hỗn hợp gồm Fe2O3, MgO, ZnO trong
500 ml axit H2SO4 0,1M (vừa đủ) Sau phản ứng, hỗn hợp muối sunfat khan thu được khi cô cạn dung dịch có khối lượng là
A 5,81 gam
B 6,81 gam
C 4,81 gam
D 3,81 gam
Câu 17:Dãy chất nào sau đây phản ứng với cả 2 dung dịch HCl và KOH?
A ZnO, CrO3, Cr(OH)2
B ZnO, CrO3, Cr(OH)3
C ZnO, Cr2O3, Cr(OH)2
D Cr2O3, ZnO, Cr(OH)3
Câu 18: Trường hợp nào dưới đây không có sự phù hợp giữa tên quặng sắt và
công thức hợp chất chính có trong quặng?
A Pirit chứa FeS2
B Manhetit chứa Fe3O4
C Xiđerit chứa FeCO3
D Hematit nâu chứa Fe2O3
Câu 19: Phản ứng nào sau đây không đúng?
A 2FeO + 4H2SO4 đặc → Fe2(SO4)3 + SO2 + 4H2O
B Fe3O4 + 4H2SO4 loãng → Fe2(SO4)3 + 4H2O
C 2Fe + 6H2SO4 đặc → Fe2(SO4)3 + 3SO2 + 6H2O
D 6FeCl2 + 3Br2 → 2FeBr3 + 4FeCl3
Câu 20: Cho sơ đồ phản ứng sau : chất X + H2SO4 → FeSO4 + SO2 + H2O.
Hãy cho biết, chất X có thể là chất nào trong số các chất sau:
Trang 6A FeSO3.
B Fe
C FeS
D Tất cả đều thoả mãn
Câu 21: Chọn câu đúng:
A Khi thêm dung dịch bazơ vào muối cromat màu vàng sẽ tạo thành đicromat có màu da cam
B Khi thêm dung dịch bazơ vào muối cromat màu da cam sẽ tạo thành đicromat có màu vàng
C Khi thêm dung dịch axit vào muối cromat màu da cam sẽ tạo thành đicromat có màu vàng
D Khi thêm dung dịch axit vào muối cromat màu vàng sẽ tạo thành đicromat có màu da cam
Câu 22: Biết cấu hình của Fe là: 1s22s22p63s23p63d64s2 Vị trí của Fe trong
bảng tuần hoàn là
A Ô: 20, chu kì: 3, nhóm VIIIA
B Ô: 26, chu kì: 4, nhóm VIIIB
C Ô: 26, chu kì: 4, nhóm IIA
D Ô: 25, chu kì: 3, nhóm IIB
Câu 23: Khi đốt Fe với bột lưu huỳnh trong điều kiện không có oxi thu được
chất X Hãy cho biết công thức của X
A FeS
B FeS2
C Fe2S3
D Cả hỗn hợp 3 chất
Câu 24: Hỗn hợp X gồm Al, Fe2O3, Cu có số mol bằng nhau Hỗn hợp X tan
hoàn toàn trong
Trang 7A AgNO3 dư.
B NaOH dư
C HCl dư
D NH3 dư
Câu 25: Khử hoàn toàn 16 gam bột oxit sắt bằng khí CO ở nhiệt độ cao Sau
phản ứng khối lượng khí thu được tăng thêm so với khối lượng khí ban đầu 4,8 gam Công thức của oxit sắt là
A Fe2O3
B FeO
C FeO2
D Fe3O4
Câu 26: Thứ tự một số cặp oxi hoá - khử trong dãy điện hoá như sau: Mg2+/
Mg; Fe2+/Fe; Cu2+/Cu; Fe3+/Fe2+; Ag+/Ag Dãy chỉ gồm các chất, ion tác dụng được với ion Fe3+ trong dung dịch là
A Mg, Fe2+, Ag
B Fe, Cu, Ag+
C Mg, Cu, Cu2+
D Mg, Fe, Cu
Câu 27: Phản ứng nào sau đây đã được viết không đúng?
Câu 28: Xét phương trình phản ứng:
Hai chất X, Y lần lượt là
A HCl, FeCl3
Trang 8B AgNO3 dư, Cl2.
C FeCl3 , Cl2
D Cl2 , FeCl3
Câu 29: Hoà tan hoàn toàn 1,84 gam hỗn hợp Fe và Mg trong lượng dư dung
dịch HNO3 thấy thoát ra 0,04 mol khí NO duy nhất(đktc) Số mol Fe và Mg trong hỗn hợp lần lượt là
A 0,03 mol và 0,03 mol
B 0,01 mol và 0,03 mol
C 0,03 mol và 0,02 mol
D 0,02 mol và 0,03 mol
Câu 30: Tìm câu phát biểu đúng:
A Fe chỉ có tính khử, hợp chất sắt (III) chỉ có tính oxi hoá, hợp chất sắt (II) chỉ có tính khử
B Fe chỉ có tính khử, hợp chất sắt (III) chỉ có tính oxi hoá, hợp chất sắt (II) chỉ có tính khử và tính oxi hoá
C Fe chỉ có tính khử, hợp chất sắt (III) chỉ có tính oxi hoá, hợp chất sắt (II) chỉ có tính oxi hoá
D Fe chỉ có tính oxi hoá, hợp chất sắt (III) chỉ có tính oxi hoá, hợp chất sắt (II) chỉ có tính khử
Đáp án & Thang điểm
Câu 1 A
Crom bị thụ động hóa trong H2SO4 đặc, nguội
Câu 2 D
Do Cl2 thiếu nên Fe dư, hỗn hợp sau phản ứng gồm: FeCl3 và Fe dư
Câu 3 C
Trang 9Dùng Ba(OH)2 dư
+ Có kết tủa xanh → CuCl2
Cu2+ + 2OH- → Cu(OH)2 (↓ xanh)
+ Có kết tủa nâu đỏ → FeCl3
Fe3+ + 3OH- → Fe(OH)3 (↓ nâu đỏ)
+ Có kết tủa trắng hơi xanh, để trong không khí chuyển dần sang màu nâu đỏ Fe2+ + 2OH- → Fe(OH)2 (↓ trắng xanh)
4Fe(OH)2 + O2 + 2H2O → 4 Fe(OH)3 (↓ nâu đỏ)
+ Có kết tủa màu lục xám xuất hiện, sau đó kết tủa tan dần trong Ba(OH)2 dư Cr3+ + 3OH- → Cr(OH)3 (↓ lục xám)
Cr(OH)3↓ + OH- → CrO2- + 2H2O
Câu 4 D
Câu 5 B
Bảo toàn electron có:
Khối lượng KMnO4 là: m = 0,1.294 = 29,4 (gam)
Câu 6 B
Gọi số mol Fe2O3, Cr2O3 và Al2O3 trong X lần lượt là x, y và z (mol)
mx = 41,4 gam → 160x + 152y + 102z = 41,4 (1)
Cho X tác dụng với NaOH đặc dư, có Fe2O3 không phản ứng
Trang 10Khử X bằng Al có Fe2O3 và Cr2O3 phản ứng:
Câu 7 C
Bảo toàn electron có: 3.nCr = 3.nkhí → nkhí = nCr = 0,1 (mol)
→ Vkhí = 0,1.22,4 = 2,24 lít
Câu 8 B
Lượng Fe hao hụt trong sản xuất là 1% nên H = 99%
Khối lượng sắt có trong 800 tấn gang chứa 95% sắt là : 800.95% = 760 (tấn) Khối lượng sắt thực tế cần phải có là : = 767,68 (tấn)
Khối lượng quặng manhetit cần dùng là : = 1325,163 (tấn)
Câu 9 B
FeO; Fe2O3: oxit bazơ
Fe(OH)2, Fe(OH)3: bazơ
Trang 11Câu 10 C
Gọi số mol Al, Fe và Cr trong hỗn hợp lần lượt là x, y và z (mol)
Cho hỗn hợp kim loại vào NaOH dư chỉ có Al phản ứng
→ x = 0,2 (mol) (1)
Chất rắn sau phản ứng gồm Fe và Cr
→ 56y + 52z = 10,8 (2)
Cho Fe và Cr tác dụng với HCl có phản ứng:
Câu 11 B
Cu + Cu(NO3)2 → không phản ứng
Cu + 2Fe(NO3)3 → Cu(NO3)2 + 2Fe(NO3)2
Cu + 2AgNO3 → Cu(NO3)2 + 2Ag
Câu 12 C
Do bột sắt dư, nên sản phẩm thu được là Fe2+ và Ag
Câu 13 C
Ta có các phương trình:
Trang 12Dung dịch X có: Fe(NO3)2: 0,06 mol và Fe(NO3)3 0,06 mol
Cho Cu vào X có phản ứng:
Câu 14 B
Sắt dẻo
Câu 15 B
Crom có số oxi hóa từ +1 đến +6 trong đó số oxi hóa đặc trưng là +2; +3; +6
Câu 16 B
Ta có: nO (oxit) = naxit = 0,05 (mol)
mKL (oxit) = moxit – mO (oxit) = 2,81 – 0,05.16 = 2,01 (gam)
mmuối = mKL + mgốc axit = 2,01 + 0,05.96 = 6,81 (gam)
Câu 17 D
A, B sai do CrO3 là oxit axit không tác dụng với HCl
C sai do Cr(OH)2 không có tính lưỡng tính, không tác dụng được với NaOH
Câu 18 D
Hemantit nâu: Fe2O3.nH2O
Câu 19 B
Fe3O4 + 4H2SO4 loãng → Fe2(SO4)3 + FeSO4 + 4H2O
Câu 20 A
FeSO3 + H2SO4 loãng → FeSO4 + SO2 + H2O
Trang 13Câu 21 D
2CrO42- (vàng) + 2H+ Cr⇌ Cr 2O72- (da cam) + H2O
Câu 22 B
Fe ở ô 26 do (z = 26); chu kỳ 4 (do có 4 lớp electron); nhóm VIIIB (do có 8 electron hóa trị, nguyên tố d)
Câu 23 A
Câu 24 C
Câu 25 A
Khối lượng khí tăng lên so với ban đầu chính là khối lượng O trong oxit
Đặt công thức oxit sắt là FexOy Ta có:
x : y = nFe : nO = 0,2 : 0,3 = 2 : 3
Vậy oxit sắt là: Fe2O3
Câu 26 D
Câu 27 C
Câu 28 C
Trang 14Câu 29 D
Gọi số mol Fe và Mg trong hỗn hợp lần lượt là x và y (mol)
nhh = 1,04 gam → 56x + 24y = 1,84 (1)
Bảo toàn electron có: 3.nFe + 2.nMg = 3.nNO → 3x + 2y = 0,12 (2)
Từ (1) và (2) có: x = 0,02 và y = 0,03
Câu 30 B
Mời bạn đọc cùng tham khảo https://vndoc.com/tai-lieu-hoc-tap-lop-12