ThÓ tÝch mol cña chÊt khÝ phô thuéc vµo:a. nhiÖt ®é cña chÊt khÝ.[r]
Trang 1TiÕt 28
tÝch vµ mol LuyÖn tËp
( t2)
Trang 2ii Chuyển đổi gi ữ a l ợng chất và thể tích chất khí nh thế nào?
Thảo luận theo nhóm lớn 5 hoàn thành yêu cầu sau’
Em hãy cho biết:
+ Nhóm 1,2,3: 0,25 mol khí CO 2 ở đktc có thể tích là bao nhiêu lít?
+ Nhóm 4,5,6 : 0,5 mol khí O 2 ở đktc có thể tích là bao nhiêu lít?
Biết rằng 1 mol chất khí bất k ỡ ở đktc có thể tích là 22,4 lít.
Trang 3Bµi gi¶i
* ThÓ tÝch cña 0,25 mol khÝ CO 2
1 mol khÝ CO 2 ë ®ktc cã thÓ tÝch lµ 22,4 lÝt 0,25 mol khÝ CO 2 ë ®ktc cã thÓ tÝch lµ X lÝt
X = ( 0,25 22,4) : 1 = 0,25 22,4 = 5,6 lÝt
* ThÓ tÝch cña 0,5 mol khÝ O 2
1 mol khÝ O 2 ë ®ktc cã thÓ tÝch lµ 22,4 lÝt
0,5 mol khÝ O 2 ë ®ktc cã thÓ tÝch lµ Y lÝt
=> Y = ( 0,5 22,4) : 1 = 0,25 22,4 = 11,2 lÝt
Trang 4* Qui ớc
n là số mol của chất khí
V là thể tích của chất khí ( ở đktc)
H: Ta sẽ có công thức chuyển đổi ( tính V) nh thế nào?
Trang 5Dựa vào công thức trên hoạt động cá nhân 2 hoàn ’
thành yêu cầu sau ra bảng con
Em hãy cho biết 0,2 mol O 2 ở đktc có thể tích là bao nhiêu?
n O 2 = 0,2 mol
VO 2 = ? lít
ADCT : V = n 22,4
= 0,2 22,4 = 4,48 lít
Trang 6Hoạt động cá nhân 2 hoàn thành ra bảng con’
Cho biết 1,12 lít khí A ở đktc có số mol là bao nhiêu?
V A = 1,12 lít
nA = ? mol
ADCT : n = V : 22,4
= 1,12 : 22,4 = 0,05 mol
Trang 7Hoạt động cá nhân 3 -5 hoàn thành phần b bài tập 3 ’
SGK trang 67 ra nháp, ghi lại kết quả vào bảng con cá nhân
Trang 8Chọn ý có câu trả lời em cho là đúng
1 Hai chất khí khác nhau mà có thể tích bằng nhau ( đo cùng nhiệt độ và áp suất) th ỡ :
a chúng có số mol bằng nhau
b chúng có cùng khối l ợng
c chúng có cùng số phân tử
d không kết luận đ ợc g ỡ cả.
2 Thể tích mol của chất khí phụ thuộc vào:
a nhiệt độ của chất khí
b khối l ợng mol của chất khí
c bản chất của chất khí
d áp suất của chất khí
Trang 9Bài tập 5 ( SGK – T 67)
Có 100 g khí Oxi và 100 g khí cacbon đioxit, cả 2 khí này đều ở
điều kiện 20 o C và 1 atm Biết rằng thể tích mol khí ở điều kiện trên là 24 l Nếu trộn 2 khối l ợng khí trên với nhau ( không có phản ứng xảy ra) th ỡ hỗn hợp khí thu đ ợc có thể tích là bao nhiêu?
H/d:
-Thể tích của hỗn hợp là tổng thể tích của 2 khí trên
- Từ khối l ợng các khí phải tính thể tích của từng khí
+ Từ khối l ợng tính số mol của các khí
+ Từ số mol vừa tính đ ợc tính thể tích của từng khí
+ Biết đ ợc thể tích của từng khí -> tính đ ợc thể tích của hỗn hợp 2 khí.
Trang 10-Sè mol cña c¸c khÝ lµ
nO 2 = mO 2 : MO 2 = 100: 32 = 3,125 mol
nCO 2 = mCO 2 : MCO 2 = 100: 44 = 2,273 mol
VO 2 = nO 2 24 = 3,125 24 = 75 lÝt
VCO 2 = nCO 2 24 = 2,273 24 = 54,552 lÝt
-ThÓ tÝch cña hçn hîp khÝ lµ
V hh = VO 2 + VCO 2 = 75 + 54,552 = 129,552 lÝt.
Trang 11h íng dÉn häc bµi ë nhµ
- Häc bµi, hoµn thµnh c¸c bµi tËp trong SGK trang 67
- Lµm bµi tËp 19.1, 19.2, 19.5, 19.6 SBT trang 23
- ChuÈn bÞ néi dung bµi míi: TØ khèi cña chÊt khÝ