Cung caáp cho hai quaû caàu baèng ñoàng vaø theùp coù cuøng moät khoái löôïng nhöõng nhieät naêng baèng nhau.. Hoûi quaû caàu naøo coù nhieät ñoä taêng leân nhieàu hôn?[r]
Trang 11 Tính nhiệt lượng cần truyền cho 5kg đồng để tăng nhiệt độ từ 20oC lên 40oC Biết nhiệt dung riêng của đồng c = 380 J/kg.K
2 Một ôtô chạy được quãng đường 100km với lực kéo trung bình là 700N, tiêu thụ hết 5 lít xăng (khoảng 4 kg) Cho biết năng suất tỏa nhiệt của xăng q = 46.106 J/kg Tính hiệu suất của động cơ ôtô
s = 100 km = 100 000 m Công mà động cơ ôtô thực hiện:
q = 46 106 J/kg Nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy hoàn toàn 4 kg xăng:
= 46 106 4 = 184 106 J Hiệu suất của động cơ:
Q
A
H = 6
6
10 184
10 70
= 38%
3 Dùng một ấm nhôm có khối lượng 0,2kg để đun sôi 2 lít nước ở 20oC Cho nhiệt dung riêng của nước và của nhôm là 4200J/kg.K và 880J/kg.K Tính nhiệt lượng cần để đun sôi ấm nước này
m1 = 0,2 kg Nhiệt lượng cần truyền cho ấm nhôm:
Vnước = 2 lít nước m2 = 2 kg nước Q1 = m1 c1 (t2 – t1)
c1 = 880 J/kg.K Q2 = m2 c2 (t2 – t1)
Q = Q1 + Q2 = ? Nhiệt lượng cần thiết:
Q = Q1 + Q2 = 14 080 + 672 000
= 686 080 J
4 Tính nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy hoàn toàn 2 lít dầu hỏa Cho biết khối lượng riêng của dầu hỏa là 800 kg/m3 và năng suất tỏa nhiệt của dầu hỏa là 44.106 J/kg
V = 2 lít = 2 dm3 = 0,002 m3 Khối lượng của 2 lít dầu hỏa:
V
m
D
q = 44 106 J/kg suy ra m = D.V = 800 kg/m3 0,002 m3= 1,6 kg
Q = ? Nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy hoàn toàn 2 lít dầu hỏa:
Q = q m = 44 106 J/kg 1,6 kg = 704 105 J
BÀI TẬP ÔN THI HỌC KỲ I MÔN LÝ 8
TRƯỜNG THCS HIỆP HỊA
Trang 25 Người ta thả một miếng đồng có khối lượng 0,5kg vào 500g nước Miếng đồng nguội đi từ 80oC xuống 20oC Biết nhiệt dung riêng của đồng là 380 J/kg.K, của nước là
4200 J/kg.K Hỏi nước nhận được một nhiệt lượng bằng bao nhiêu và nước nóng lên thêm bao nhiêu độ?
m1 = 0,5 kg Nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra:
c1 = 380 J/kg.K Q1 = m1 c1.(t1 – t)
m2 = 500 g = 0,5 kg Q2 = m2 c2.(t – t2)
c2 = 4200 J/kg.K Nhiệt lượng nước thu vào bằng nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra:
t – t2 = ? m2 c2.(t – t2) = 11 400 J
Nước nóng lên thêm:
C 5 4200 0,5
400 11 c
m
400 11 t
2 2
6 Biết củi khô có năng suất tỏa nhiệt là 107 J/kg Vậy phải đốt bao nhiêu kg củi khô để tỏa ra một nhiệt lượng là 26.104 kJ
q = 107 J/kg Khối lượng củi khô cần đốt:
Q = 26.104 kJ = 26.107 J Từ Q = q m
q
Q
m
10
10 26
7
7
7 Đổ 200g nước ở nhiệt độ t1 = 20oC vào 300g nước ở nhiệt độ t2 Khi cân bằng nhiệt, nhiệt độ là 65oC Nhiệt độ t2 của nước là bao nhiêu oC?
m1 = 200 g = 0,2 kg Nhiệt lượng nước thu vào:
m2 = 300 g = 0,3 kg Nhiệt lượng nước tỏa ra:
t2 = ? Ta có phương trình cân bằng nhiệt: Q1 = Q2
m1 c (t – t1) = m2 c (t2 – t)
m1 (t – t1) = m2 (t2 – t) 0,2 (65 – 20) = 0,3 (t2 – 65)
9 = 0,3 (t2 – 65)
t2 – 65 = 30 t2 = 95oC
8 Cung cấp cho hai quả cầu bằng đồng và thép có cùng một khối lượng những nhiệt năng bằng nhau Hỏi quả cầu nào có nhiệt độ tăng lên nhiều hơn?
Giải
Ta có: Q = m c t
Q = m cđồng tđồng
Q = m cthép tthép vì cđồng cthép nên tđồng tthép
đồng đồng
c m
Q
thép thép
c m
Q
Δ