2.Kỹ năng: - Rèn luyện kỹ năng trình bày khoa học, tính cẩn thận.. Dãy chất nào sau đây thuộc hợp chất hữu cơ: A.. Benzen không làm mất màu nớc Brom vì: A.. Bezen là chất lỏng.. Vì phân
Trang 1Ngày soạn:12/01/ 2011
Tiết 53 : Kiểm tra một tiết
I Mục tiêu:
1.Kiến thức:
- Đánh giá kiến thức, mức độ tiếp thu kiến thức của HS ở chơng 4
2.Kỹ năng:
- Rèn luyện kỹ năng trình bày khoa học, tính cẩn thận
II Chuẩn bị:
1 GV:Đáp án và thang điểm
2 HS: Giấy bút
III Tiến trình giờ học
1 Tổ chức
2 Đề bài
Thết kế ma trận hai chiều
Tổng
Nhận biết Thông hiểu Vận dụng
Khai/ n
hiđrocacbon
1 0,5 1 0,5
Tính chất hh của
hiđrocacbon
2 2,5 1
3,5
3 6
3,5 1 3,5
Tổng 3 3 1 3,5 1 3,5 5 10
ĐỀ BÀI
Câu 1: Khoanh tròn vào chữ cái đứng trớc câu trả lời đúng.
1 Dãy chất nào sau đây thuộc hợp chất hữu cơ:
A C2H2, CO2, CH4, C6H5OH B C3H8, CH3COOH, C2H5OH, C2H6
C CH3Cl, C6H6, H2CO3, CaC2 C CaCO3, CH3OH, C4H10, C2H4
2 Benzen không làm mất màu nớc Brom vì:
A Bezen là chất lỏng
B Vì phân tử có cấu tạo vòng
C Vì phân tử có 3liên kết đôi
D Vì phân tử có cấu tạo vòng trong đó có 3liên kết đôi, xen kẽ 3liên kết đôi
Câu 2: Điền Đ (Đúng) hoặc S (Sai) vào ô trống:
Các cặp chất nào sau đây làm mất màu dd nớc Brom:
C2H4, C2H2 C2H4,C6H6
a Chất nào tác dụng đợc với clo chiếu sáng
b Chất nào làm mất màu dd nớc brom
Giải thích và viết PTHH minh họa?
- Viết PTHH Tính thành phần phần trăm về khối lợng của các chất khí trong hỗn hợp
III Đáp án và biểu điểm:
1
Trang 21 điểm
Câu2:
2 điểm
Câu3:
3,5 điểm
Câu4:
3,5 điểm
2 Chọn D
Điền S S Đ S mỗi ý đợc
- Tác dụng với clo chiếu sáng: CH4, C2H6
- Làm mất màu dd brom: C2H4, C3H6
- CH4, C2H6 : Tác dụng với clo chiếu sáng vì trong phân
tử có liên kết đơn
- C2H4,C3H6 : làm mất màu nớc brom vì trong phân tử có
liên kết đôi
CH4(k) + Cl2(k) as CH3Cl(k) + HCl(k)
C2H6(k) + Cl2(k) as C2H5Cl(k) + HCl(k)
C2H4(k) + Br2(k) C2H4Br2(k)
C3H6(k) + Br2(k) C3H6Br2 (k)
11,2
nhh khí = = 0,5mol
22,4
16,2
nH 2 O = = 0,9mol 18
PTHH: CH4 + O2 t CO2 + H2O
2H2 + O2 t 2H2O
gọi số mol của CH4 là x, số mol của H2 là y
Theo bài ra ta có hệ phơng trình:
x + y = 0,5
2x + y = 0,9
Giải ra ta có x = 0,4
y = 0,1
VCH4 = 0,4 22,4 = 8,98l
V H2 = 0,1 22,4 = 2,24l
8,98
% CH4 = 100% = 80%
11,2
2,24
% H2 = 100% = 80%
11,2
0,5 đ 0,5 đ 0,25 đ 0,25 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ
0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ 0,5 đ
2