Trong những khí sau chất khí nào nhẹ hơn không khí :.. Lưu huỳnh S có hóa trị (VI)A[r]
Trang 1MA TRẬN ĐỀ THI HKI – MÔN HÓA 8
Đánh giá
số điểm
Chương 1
Chất,
Nguyên tử,
Phân tử
Tỉ lệ: 18% 5 câu
1.5đ = 15%
1 câu 0.3đ =3%
1.8 điểm
Chương 2
Phản ứng
hóa học
1đ = 10%
2 câu 0.6 đ=6%
1 câu 2đ =20%
1 câu 0.3đ=3%
0.5 câu 1đ =10%
4.9 điểm
Chương 3
Mol và tính
toán hóa
học
0.3đ=3
%
1 câu 3đ=30%
3.3 điểm
1,5 điểm
10%
1 điểm
9%
0,9 điểm
20%
2 điểm
3%
0,3 điểm
10%
1 điểm
3%
0.3 điểm
30%
3 điểm
10 điểm
Trang 2PHÒNG GD&ĐT YÊN LẠC ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I NĂM HỌC 2015 - 2016
Thời gian làm bài: 45 phút (không kể thời gian giao đề)
Điểm Lời phê của giáo viên
Họ tên: ; Lớp:
I TRẮC NGHIỆM: (4đ)
Câu 1: Hãy khoanh tròn một chữ cái A (hoặc B,C,D) đứng trước câu trả lời đúng nhất
1 Cho các công thức hóa học sau: Br2, AlCl3, Zn, P, CaO, H2 Trong đó:
A Có 3 đơn chất, 3 hợp chất B Có 4 đơn chất, 2 hợp chất
C Có 2 đơn chất, 4 hợp chất D Tất cả đề sai
2 Thể tích mol chất khí phụ thuộc vào:
C Nhiệt độ và áp suất của chất khí D Phụ thuộc vào áp suất
3 Trong những khí sau chất khí nào nhẹ hơn không khí :
4 Khối lượng mol của Fe2O3 là : (Cho biết Fe = 56; O = 16)
5 Có 0,5 mol khí Clo (Cl2) ở ĐKTC Thể tích khí Clo là:
A 5,6 lít B 1,12 lít C 11,2 lít D 22,4 lít
6 Có 11,2 g Fe Tính số mol của sắt (nFe) là:(cho biết Fe= 56)
A 0,1 mol B 0,2 mol C 0,12 mol D 0,21 mol
7 Lưu huỳnh S có hóa trị (VI) Hãy xác định CTHH đúng:
A SO2 B SO C SO3 D.S2O
8 Hãy xác định tỉ lệ hệ số cân bằng trong phản ứng của:
Fe + O2 ⃗t o Fe2O3
II Phần Tự luận : (6 điểm )
Câu 2: Một phân bón có công thức hóa học như sau : NH4NO3 , em hãy tìm thành phần phần trăm ( theo khối lượng) của các nguyên tố hóa học có trong phân bón trên
Câu 3: Lập phương trình hóa học cho sơ đồ phản ứng sau và cho biết tỉ lệ giữa nguyên tử
phân tử và hợp chất
Al + HCl - - - -> AlCl3 + H2
Fe + HNO3 - - - -> Fe(NO3)3 + NO + H2O CuO + HCl - - - -> CuCl2 + H2O
Câu 4: Cho hợp chất A có thành phần phần trăm khối lượng lần lược là Cu 40%, S 20% còn
lại là Oxi Biết khối lượng mol của hợp chất A là 160g Tìm công thức hóa học của hợp chất A
Fe = 56 ; S = 32; O =16; H = 1; N= 14; Cu = 64
Bài làm
Trang 3PHÒNG GD&ĐT YÊN LẠC
TRƯỜNG THCS TỀ LỖ HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA HỌC KÌ I
NĂM HỌC 2015 - 2016 MÔN: HÓA HỌC 8
I TRẮC NGHIỆM: (4đ)
Câu 1: Hãy khoanh tròn một chử cái A (hoặc B,C,D ) đứng trước câu trả lời mà em chọn
đúng
Mỗi câu trả lời đúng được 0,5 điểm
II Phần Tự luận : (6 điểm )
Câu 2 : (2 điểm ) Một phân bón có công thức hóa học như sau : NH4NO3 , em hãy tìm thành phần phần trăm ( theo khối lượng) của các nguyên tố hóa học có trong phân bón trên
Tính M NH4NO3 = 14 + 4 + 14 +( 16 x 3 ) = 80 gam ( 0,5đ)
Trong 1mol NH4NO3 có : 2 mol nguyên tử N, 1 mol nguyên tử H , 3 mol nguyên tử O
% H = 804 x 100 = 5 % ( 0,5đ)
% O = 100% - ( 35 – 5 ) = 60 % ( 0,5đ)
Câu 3:1.5 (điểm ) Lập phương trình hóa học cho sơ đồ phản ứng sau và cho biết tỉ lệ giữa
nguyên tử phân tử và hợp chất
2Al + 6HCl ❑⃗ 2AlCl3 + 3H2 2: 6: 2 : 3
Fe + 4 HNO3 ❑⃗ Fe(NO3)3 + NO + 2H2O 1: 4: 1 :1 : 2
Câu 4: ( 2,5 điểm) Cho hợp chất A có thành phần phần trăm khối lượng lần lược là Cu 40%, S
20% còn lại là Oxi Biết khối lượng mol của hợp chất A là 160 g Tìm công thức hóa học của hợp chất A
- Tính khối lượng của mỗi nguyên tố có trong hợp chất
- Tìm số mol của mỗi nguyên tố có trong hợp chất
n S = 32/32 = 1mol (0,25đ) → Công thức hóa học của hợp chất CuSO4 (0,5đ)