Đặt vào hai đầu dây dẫn có điện trở 20Ω một hiệu điện thế 12 V thì cường độ dòng điện chạy qua dây là:.. A.B[r]
Trang 1NGÂN HÀNG CÂU HỎI VẬT LÍ 9 CHƯƠNG ĐIỆN HỌC
A NHẬN BIẾT Câu 1 Hai điện trở R1 và R2 mắc nối tiếp nhau, điện trở tương đương được tính
bằng công thức:
A R = R1.R2 B R = R1 – R2 C.R= R1 R2
R1+R2 D R= R1 + R2
Câu 3 Công thức không dùng để tính công suất điện là:
A P = R.I2 B P = U.I C P = U2.R D P = U.I2
Câu 6: Công thức nào sau là công thức của định luật Ôm?
* Nối cột A và cột B sao cho thích hợp:
7 Đơn vị của điện trở suất là
8 Đơn vị của cường độ dòng điện là
9 Biến trở được dùng để điều chỉnh
10 Điện trở của dây dẫn tỉ lệ thuận
với
a hiệu điện thế
b cường độ dòng điện
c ampe (A)
d ôm mét (Ω m)
e ôm/mét (Ω/m)
f chiều dài dây dẫn
7 +d
8 + c
9 +b
10 + f
*Điền từ thích hợp vào chỗ trống: (1 điểm)
11 Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn (a) với hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây và (b) với điện trở của dây
=> (a) tỉ lệ thuận (b) tỉ lệ nghịch
12 Năng lượng của dòng điện được gọi là (c) => điện năng
13 Biến trở là một điện trở có thể (d) => thay đổi trị số
Câu 14: Phát biểu và viết công thức của định luật Jun – Lenxo và cho biết tên, đơn
vị các đại lượng có trong công thức?
Đáp án:
Định luật Jun – Len xơ: Nhiệt lượng tỏa ra ở dây dẫn khi có dòng điện chạy qua tỉ
lệ thuận với bình phương cường độ dòng điện, với điện trở của dây dẫn và thời gian dòng điện chạy qua
Q= I2.R.t Trong đó: Q là nhiệt lượng tỏa ra (J)
I là cường độ dòng điện (A)
R là điện trở của dây dẫn (Ω)
t là thời gian dòng điện chạy qua (s)
Trang 2B THÔNG HIỂU Câu 15 Điều nào sau đây không nên làm khi sửa chữa bóng điện trong nhà ?
A Rút phích cắm ra khỏi ổ cắm điện trước khi thay bóng điện
B Ngắt cầu dao điện chính trước khi thay bóng điện
C Đứng trên bục cách điện khi thay bóng điện
D Thay bóng đèn, không cần ngắt điện
Câu 16: Trong các cách sắp xếp theo thứ tự tăng dần của điện trở suất của một số
chất, cách sắp xếp nào là đúng?
C Bạc – Vonfram – Nhôm – Đồng D Bạc – Nhôm – Đồng – Vonfram
Câu 17 Đặt vào hai đầu dây dẫn có điện trở 20Ω một hiệu điện thế 12 V thì cường
độ dòng điện chạy qua dây là:
C VẬN DỤNG THẤP Câu 18: Một bình nóng lạnh có ghi 220V – 1100W được sử dụng với hiệu điện thế
220V
a.Tính cường độ dòng điện chạy qua bình khi đó?
b Tính thời gian để đun sôi 5 lít nước có nhiệt độ ban đầu là 200C? Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K và nhiệt lượng hao phí là rất nhỏ
c Tính tiền điện phải trả cho việc sử dụng bình này trong 30 ngày? Biết rằng thời gian sử dụng trung bình mỗi ngày là 3 giờ và giá tiền điện là 1600đ/1kWh
ĐÁP ÁN:
Tóm tắt: Uđm= 220V; P đm= 1100W; U=220V
a.I =?
b V=5 lít => m =5kg
t0=200C; t0= 1000C; c = 4200J/kg.K ; Qhp~0
t =?
c t1ngày =3h; 1kWh = 1600đ
T30 ngày=?
Giải:
a.Cường độ dòng điện chạy qua bình khi đó là:
I= Pđm
U =
1100
b Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là:
Qi = mc Δtt=mc(t20− t10)=5 4200 (1000−200)=1,68.106J
Vì nhiệt lượng hao phí là rất nhỏ nên ta có thể bỏ qua, do đó: QtpQi
Trang 3Mặt khác, nhiệt lượng tỏa ra (toàn phần) được xác định theo công thức:
Qtp= I2Rt = UIt Suy ra thời gian đun sôi nước: t = Qtp
1 , 68 106
220 5 ≈1527 , 3(s)25,5phút
c Mỗi ngày sử dụng 3 giờ, vậy số giờ sử dụng trong 30 ngày là:
t30 = 3.30 = 90 h Điện năng tiêu thụ trong một tháng là:
A = P.t30= U.I.t30 = 1100.90 = 99000W.h = 99 kWh Tiền điện phải trả trong một tháng là:
T30= A.1600đ = 99.1600 = 158 400 đồng Vậy I = 5A
t 25,5phút
T30=158 400 đồng
Câu 19: Hai điện trở R1= 10 và R2=10 mắc song song Hiệu điện thế giữa hai
đầu điện trở R1 là 20V Thông tin nào sau đây là sai?
A Điện trở tương đương của cả mạch là 5
C Hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch là 40V
D Hiệu điện thế hai đầu điện trở R2 là 20V
Câu 20: Một dây dẫn đồng chất, chiều dài l, tiết diện S có điện trở là 16Ω được gập đôi thành dây dẫn mới có chiều dài 2l Điện trở của dây dẫn mới này có trị số:
A 4Ω B 8Ω C.16 Ω D 2Ω
D VẬN DỤNG CAO Câu 21 Khi mắc nối tiếp hai điện trở R1 và R2 vào hiệu điện thế 12V thì dòng điện
qua chúng có cường độ I = 0,3A Nếu mắc song song hai điện trở này cũng vào hiệu điện thế 12V thì dòng điện mạch chính có cường độ I’ = 1,2A Hãy tính R1 và R2 ĐÁP ÁN:
Tóm tắt:
U = 12V
R1 nt R2=> I = 0,3A
R1 // R2 => I’ = 1,2A
R1= ?
R2 = ?
Giải:
Trang 4*Xét khi R1 nt R2 :
Điện trở tương đương của đoạn mạch:
Rtđ = R1 + R2
Cường độ dòng điện của đoạn mạch:
I = R U
tđ
=12
R1+R2= 0,3A =>40 = R1 + R2 => R1 = 40 – R2 (1)
*Xét khi khi R1 song song R2:
R 'tđ=R1 R2
R1+R2
Cường độ dòng điện của đoạn mạch:
I’ = U
Rtđ' =12(R1+R2)
R1 R2 =1,2 A (2)
Thay (1) vào (2) ta được:
12(40− R2+R2)
(40 − R2) R2 =1,2
=>480 = 1,2 (40 – R2).R2
=> 480 = 48R2 – 1,2 R2 => 1,2 R2 - 48R2 +480 =0
=> R2 = 20Ω => R1 =40- R2 = 20Ω
Vậy R1 = R2 = 20Ω