SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO TPHCM TRƯỜNG THPT BÌNH CHÁNH.. TỔ VẬT LÝ.[r]
Trang 1SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO TPHCM
TRƯỜNG THPT BÌNH CHÁNH
TỔ VẬT LÝ
( Tiết 1)
Trang 2• Bài 17: Một xe có khối lượng 200 kg đang chuyển động với vận tốc 36 km/h trên đường thẳng nằm ngang thì tắt máy, chuyển động chậm dần đều, xe đi thêm 40 m nữa thì dừng Lấy g = 10 m/s2
• a/ Tìm công của lực ma sát trên đoạn đường này
• b/ Tìm quãng đường xe đi kể từ lúc tắt máy đến khi vận tốc còn 5 m/s
Trang 3Tóm tắt
m = 200 kg
v1= 36 km/h = 10 m/s
S= 40 m
v2= 0
g = 10 m/s 2
a Tìm Ams
Ta có: A ngoại lực = Wđ2 – Wđ1
Ams = 0 - 1
2 m v12
Ams = - 0,5.200.102 Ams = - 10000 J
Fms = - Ams
S =
10000
40 = 250 N
Trang 4b vB = 5 m/s
SB?
Ta có: A ngoại lực = WđB – Wđ1
Ams = 1
2 mvB2 - 1
2 mv12
- Fms.S = 0,5.200.52 - 0,5.200.102 -250.S = 2500 - 10000
S = 30 m
Trang 5• Bài 30: Từ mặt đất, bạn Duy ném một vật thẳng đứng lên cao với vận tốc là 20 m/s Chọn mốc thế năng tại mặt đất Lấy g = 10 m/s2
• a/ Tính độ cao tối đa mà vật có thể lên tới
• b/ Tính vận tốc của vật khi đạt độ cao 8 m
Trang 6Tóm tắt
z0 = 0
v0 = 20 m/s
g = 10 m/s2
a Tìm zmax Tại mặt đất: Wt0 = 0
W = Wđ0 = 1
2mv02 = 1
2 m.202 = 200m J
Ở độ cao lớn nhất
W = Wt = mgz 200m = m.10.zmax
zmax= 20 m
Trang 7a Tìm vA khi zA= 8 m
WA= WtA + WđA
WA= mgzA + 1
2mvA2
200m = m.10.8 + 0,5.m.vA2
200 = 80 + 0,5.vA2
vA = 4 15 m/s
Z0
Zmax
ZA
Trang 8Bài 39: Ném một vật có khối lượng 1,5 kg thẳng đứng lên cao với động năng ban đầu là 60 J từ độ cao 2 m so với mặt đất Chọn mốc thế năng tại mặt đất Lấy g = 10 m/s2
a/ Tìm độ cao cực đại mà vật đạt được
b/ Ở vị trí nào thì vận tốc của vật chỉ bằng 35 vận tốc ban đầu?
Trang 9Tóm tắt
m = 1,5 kg
z0 = 2 m
Wđ0 = 60 J
g = 10 m/s2
a Tìm zmax Tại mặt đất vị trí ban đầu:
( lưu ý v0 là tại điểm có độ cao 2m ban đầu chứ không phải tại mặt đất)
W= Wđ0 + Wt0= Wđ0 + mgz0
W = 60 + 1,5.10.2 = 90 J
Ở độ cao lớn nhất
W = Wt
90 = 1,5.10.zmax
zmax= 6 m
Z0=2 m
Zmax
ZX
Z=0
Trang 10b T ìm độ cao tại tại đó vX= 3
5 v0
Ta có Wđ0 = 1
2 mv02
60 = 0,5.1,5 v02
v0 = 4 5 m/s
vX = 3
5v0= 3
5.4 5 m/s
WX = WtX + WđX
WX= mgzX + 1
2 mvX2
• Theo định luật bảo toàn cơ năng W=WX
=> 90 = 1,5.10.zX + 0,5.1,5.(3
5.4 5)2
zX = 4,08 m
Z0=2 m
Zmax
ZX
Z=0