1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Giáo án Hóa học 10 - Tiết 65: Luyện tập oxi – ozon

3 23 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 126,04 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Tổng kết và HD học bài - GV nhấn mạnh lại nội dung bài ôn tập, phương pháp giải 1 số dạng bài tập thường gặp - BTVN: Hoàn thiện các bài tập đã cho trong SGK - Ôn tập kĩ nội dung chương 5[r]

Trang 1

Ngày soạn: 27/01/2010

Ngày giảng: 28/01/2010

TIẾT 65: LUYỆN TẬP OXI – OZON

I MỤC TIÊU

1 Củng cố kiến thức

-   phân  tính    lí  oxi, ozon và hidro peoxit

- Tính   hóa   oxi, ozon và hidro peoxit, !"  # oxi

2 Rèn kĩ năng

-

-

- So sánh tính    oxi / ozon và hidro peoxit

-

II ĐỒ DÙNG DẠY HỌC

III PHƯƠNG PHÁP

- Nêu

IV TỔ CHỨC GIỜ HỌC

1 Khởi động

*

* Thời gian: 5p

* Cách tiến hành:

- Nêu tính   hóa   oxi, ozon và hidro peoxit

2

*

* Thời gian: 15p

* Cách tiến hành:

Bước 1:

- GV y/c HS

Bước 2:

- GV y/c HS nêu

Bước 3:

- Y/c HS

Kết luận:

- GV

* Oxi:

- Tính

+ Oxi hóa K # kim  I 2Mg + O2N 2MgO

- Q"  #I

+ Trong PTN:

2KClO3 MnO22KCl + 3O2

+ Trong CN:

Trang 2

- Tính oxi hóa

+ Oxi hóa K # kim   UV Au, Pt): Ag + O3N Ag2O + O2 + Oxi hóa !&O ion I- thành I2: 2KI + O3 + H2O N I2 + 2KOH + O2

* Hidro peoxit

- Tính oxi hóa khi tác

H2O2 + 2KI N I2 + 2KOH

- Tính

H2O2 + Ag2O N Ag + H2O + O2

3

*

* Thời gian: 20p

* Cách tiến hành:

Bước 1:

Bước 2:

- GV y/c HS lên

Kết luận:

- GV

Bài 3/162: Pthh: 2KClO3 MnO22KCl + 3O2

2 thoát ra: 197 + 3 – 152 = 48g -; mol O2: 48:32 = 1,5 mol

3 2

2 3

3

3 trong

3

KClO

Bìa 5/162: Pthh:

C + O2N CO2 (1)

C + CO2N 2CO (2)

CO2 + Ca(OH)2N CaCO3 + H2O (3)

1

a Thành

0  ; mol CO2 trong 1 mol A là x thì ; mol O2& là: 1 – x, ta có:

44 32(1 ) 1, 25

32

x x

3

x

2

2 3

CO

2

O

b Theo (3):

CO CaCO

3 50

%?I mC = 3 12= 0,72g

50

 [ tích O2: V = (0,03 + 0,06).22,4 = 2,016 lít

a 0  ; mol CO2 trong A là a, ; mol CO trong b là b Ta có:

Trang 3

N a = 63b => % 98,4%; % 1,56%

1, 25

a b

b = 0,06 mol N nCO 0,001 mol

2

CO

mC = (0,006 + 0,001).12 = 0,732 (g)

Theo (1):

= nC = 0,061 (mol) N = 0,061.22,4 = 1,336 lít

2

O

n

2

O

V

Bài 5/166: Pthh: 2O3N 3O2

-; mol khí ban !KI = a mol; = b mol =>

2

O

n

3

O

n

Theo pthh,

a b

3

100 25

O

b V

b

2

O

V

4 Tổng kết và HD học bài

- GV

- BTVN: Hoàn

- Ôn

Ngày đăng: 02/04/2021, 17:17

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm