1. Trang chủ
  2. » Cao đẳng - Đại học

Đề kiểm tra học kì I môn Hóa học 9 - Năm học 2010 - 2011

3 9 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 111,14 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Có dung dịch muối AlCl3 có lẫn tạp chất CuCl2 có thể dùng chất nào sau đây để làm muối nhôm.. Khi để ngoài không khí bề mặt hố vôi có một lớp váng mỏng là muối nào?[r]

Trang 1

ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I

MÔN HÓA HỌC 9 NĂM HỌC 2010-2011.

Thời gian: 45 phút.

I

Hãy  câu    trong các câu sau và khoanh tròn $%

Câu 1 Trong các oxit sau, oxit nào tan +, vào +-%

a CuO b MgO c CaO d FeO

Câu 2 Có dung 3 có 9 $: ; CuCl2 có  dùng ; nào sau   làm

a Zn b Mg c Al d Ca

Câu 3 Khi

a CaCO3 b Na2CO3 c BaCO3 d NaHCO3

Câu 4

a FeO b Fe c Fe2O3 d Fe3O4

Câu 5 Trong các khi sau khí nào làm LM tìm +-   sang màu DE

a CO b CO2 c H2 d N2

Câu 6

a CO2 + H2SO4 b NO2 + HCl c SO2 + NaOH d MgO + NaOH

5 là:

a Cu b Ba c Mg d Ca

a 22,4 lít b 44,8 lít c 16,875 lít d 11.2 lít

II

Câu

56 lít khí H2Y "

a ] : P hóa  ) ra

b Tính "7 +, H trên và W C [ dung 16 HCl

Câu 10( 4 Hoàn thành J : P sau:

Fe  Fe3O4  FeCl3  Fe(OH)3  Fe2O3  Fe2(SO4)3  Fe(OH)3

Fe2O3  Fe

Câu ''4  RI V lít khí CO2 vào dung 16 Ca(OH)21+ thu +, 50 gam "] [

a ] : P ) ra

`(

………

………

Trang 2

ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM KIỂM TRA HỌC KÌ I.

MÔN HÓA HỌC 9 NĂM HỌC: 2010-2011.

TT Câu 1 Câu 2 Câu 3 Câu 4 Câu 5 Câu6 Câu 7 Câu 8 (bFc

II TỰ LUẬN.

Câu 9 4

a :+e trình hóa % Fe + 2HCl  FeCl2 + H2 0,5 

n = V : 22,4 = 56 : 22,4 = 2,5 ( mol ) 0,5 

b theo :+e trình : P ta có : nFe = 2,5 ( mol )

nHCl= 5 ( mol )

Suy ra : mFe = M.n = 2,5.56 = 140 ( gam ) 0,5 

CM = n : v = 5 : 0,5 = 10 ( mol/l ) 0,5 

Câu 'T4 Hoàn thành J : P%

(1) Fe + O2  Fe3O4 (2) Fe3O4 + 8HCl  FeCl2 + 2 FeCl3 + 4 H2O (3) FeCl3 + 3NaOH  Fe(OH)3 + 3NaCl (4) 2Fe(OH)3  Fe2O3 + 3 H2O (5) Fe2O3 + 3H2SO4  Fe2(SO3)3 + 3H2O

(6) Fe(NO3)3 + 3KOH  3KNO3 + Fe(OH)3 (7) 2Fe(OH)3  Fe2O3 + 3H2O (8)Fe2O3 + 3CO  2Fe + 3CO2

( Câu 11 a ] :+e trình : P% CO2 + Ca(OH)2  CaCO3 + H2O (0,5) ( vì Ca(OH)21+ ) ta có "7 +, "] [ là CaCO3

n = m : M = 50 : 100 =0, 5 ( mol ) (0,5) 

b theo :+e trình : P ta có

R7 mol CO2 = 7 mol Ca(OH)2 = 7 mol CaCO3 =0,5 ( mol )

_U : V = n 22,4 =0, 5 22,4 = 11,2 ( lít ) 0,5 

M = M n = 0, 5 78 = 39 ( gam ) 0,5 

Trang 3

MA TRẬN ĐẾ HÓA HỌC 9

HỌC KÌ I NĂM HỌC 2010 – 2011.

FU /] Thông   _U 1I

TÊN & i dj

(bFc & lmFc I : 1 (0,5) 1 (0,5) 1 (0,5) 1 (2,0) 4 ( 3,5 )

& lmFc III : 1 (0,5) 1 (0,5) 1 (0,5) 1 (2,0) 4 ( 3,5 )

& lmFc III : 1 (0,5) 1 (2,0) 1 (0,5) 3 ( 3,0 )

(bFc 2 (1,0) 3 (1,5) 1 (2,0) 3 (1,5) 2 ( 4,0) 11 ( 10,0)

Ghi chú

...

Trang 2

ĐÁP ÁN VÀ THANG ? ?I? ??M KIỂM TRA HỌC KÌ I.

MƠN HĨA HỌC NĂM HỌC: 201 0-2 011.< /i> ... = 39 ( gam ) 0,5 

Trang 3

MA TRẬN ĐẾ HĨA HỌC

HỌC KÌ I NĂM HỌC 2010 – 2011. < /i> ... HỌC 2010 – 2011. < /i>

FU /] Thông   _U 1I 

TÊN & i dj

(bFc & lmFc I : (0,5) (0,5) (0,5) (2,0) ( 3,5 )

& lmFc III : (0,5) (0,5) (0,5) (2,0)

Ngày đăng: 01/04/2021, 13:12

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w