Hoạt động của giáo viên Hoạt động của học sinh -Về nhà xem lại các bài tập mới giải.. -Nhaän nhieäm vuï veà nhaø.[r]
Trang 1 Giáo án Vật Lý 11 – Ban cơ bản Biên soạn : Nguyễn Văn Khai - Trường THPT Cầu Quan Trang 1
BÀI TẬP Tiết 10
I MỤC TIÊU
1 Kiến thức :
- Công của lực điện
- Điện thế, hiệu điện thế, liên hệ giữa hiệu điện thế và cường độ điện trường
- Tụ điện, điện dung của tụ điện, năng lượng của tụ điện đã được tích điện
2 Kỹ năng :
- Giải được các bài toán tính công của lực điện
- Giải được các bài toán tính hiệu điện thế, liên hệ giữa E, U và A
- Giải được các bài toán về mối liên hệ giữa Q, C, U và W
II CHUẨN BỊ
Giáo viên
- Xem, giải các bài tập sgk và sách bài tập
- Chuẩn bị thêm nột số câu hỏi trắc nghiệm và bài tập khác
Học sinh
- Giải các câu hỏi trắc nghiệm và bài tập thầy cô đã ra về nhà
- Chuẩn bị sẵn các vấn đề mà mình còn vướng mắc cần phải hỏi thầy cô
III TIẾN TRÌNH DẠY – HỌC
Hoạt động 1: Oån định lớp
Hoạt động 2 (10 phút) : Kiểm tra bài cũ :
-Trả lời câu hỏi 5,6,7 ?
-Tụ điện là gì ?
-Làm thế nào để tích điện cho tụ điện ? Người ta gọi điện tích của tụ điện là điện tích của bản nào ? -Điện dung của tụ điện là gì ?
Năng lượng của 1 tụ điện tích điện là dạng năng lượng gì ?
Hoạt động 3 (30 phút) : Giải các bài tập tự luận
-Hướng dẫn hs đọc đề –ttắt
đề
-Hướng dẫn hs áp dụng công
thức :
a/ Đtích của tụ điện: Q=C.U
b/ Điện tích tối đa mà tụ điện
chịu được: Qmax =C.Umax
-Yêu cầu hs đọc đề – tóm tắt
-Đọc đề và tóm tắt
-Tự lực mỗi hs thay số tính toán
-Đọc đề và tóm tắt
Bài 7 trang33
TT
C = 20 F= 2.10-5 F
Umax = 200V
U = 120V a/ Q = ? b/ Qmax = ?
Giải.
a) Điện tích của tụ điện :
q = CU = 2.10-5.120 = 24.10-4(C) b) Điện tích tối đa mà tụ điện tích được
qmax = CUmax = 2.10-5.200 = 4.10-3(C)
Bài 8 trang 33
TT
C = 20 F=2.10-5 F
U = 60V a/ Tính Q = ?
Lop11.com
Trang 2 Giáo án Vật Lý 11 – Ban cơ bản Biên soạn : Nguyễn Văn Khai - Trường THPT Cầu Quan Trang 2
-Yêu cầu học sinh tính điện
tích của tụ điện
-Vì lượng điện tích q rất
nhỏ, nên đtích và hiệu điện
thế giữa 2 bản tụ coi như
không đổi.Tính công của lực
điện khi hiệu điện thế U = 60
V ?
-Điện tích của tụ giảm 1 nữa
thì hiệu điện thế giữa 2 bản
giảm đi 1 nữa.Tính hiệu điện
thế U’ ? Tính công.?
- Điện tích của tụ điện :
q = CU = 2.10-5.60 = 12.10-4(C)
- Công của lực điện khi U = 60V
A =q.U = 0,001.q=12.10-7.60 = 72.10-6(J)
- Tính công của lực điện khi đó
Tính U’ khi q’ =
2
q
Yêu cầu học sinh tính công
b/ A = ? khi phóng đtích q 0 , 001 qtừ bản (+) (-)
c/ A’ = ? khi phóng điện tích qtừ bản (+) (-)
Giải
a) Điện tích của tụ điện :
q = CU = 2.10-5.60 = 12.10-4(C)
b) Công của lực điện khi U = 60V
A =q.U=0,001.q=12.10-7.60 = 72.10
-6(J)
c) Công của lực điện khi U’ = = 30V
2
U
A’ = q.U’ = 12.10-7.30 = 36.10-6(J)
Hoạt động 4 (5 phút) : Củng cố, giao nhiệm vụ về nhà
-Về nhà xem lại các bài tập mới giải
-Xem bài mới
-Nhận nhiệm vụ về nhà
-Nhận nhiệm vụ về nhà
Lop11.com