Rd S + Vaäy muoán tính muoán tính hieäu điện thế đặt hai đầu của mỗi đèn cần tính gì trước cường độ dòng điện mạch chính công thức nào U I MN MN?. RMN - Muốn tính hiệu điện thế [r]
Trang 1Giáo án Vật lý 9
Tuần: 06.
Tiết :11
I MỤC TIÊU:
1 Kiến thức:
- Giải được BT vận dụng định luật Ơm và R
S
l
- Dạng bài tập từ sơ đồ mạch điện
2 Kĩ năng:
- Vận dụng được định luật Ơm và cơng thức R để giải bài tốn về mạch điện sử dụng với hiệu điện thế
S
l khơng đổi, trong đĩ cĩ lắp một biến trở
- Vẽ được sơ đồ mạch điện theo yêu cầu của đầu bài
- Áp dụng được cơng thức điện trở để tính trị số điện trở của biến trở
- Tính được cường độ dịng điện, hiệu điện thế và điện trở trong sơ đồ mạch điện đơn giản khơng quá 03 điện trở
3.Thái độ:
+ Tích cực hoạt động và hợp tác trong học tập
+ Ý thức tự giác
II CHUẨN BỊ:
III HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC:
1 Ổn định lớp: 2’Kiểm tra sĩ số , nề nếp của HS
2 Kiểm tra bài cũ:5’
a) Biến trở là gì? Cho biết cơng dụng của biến trở?
b) Viết cơng thức tính điện trở dây dẫn phụ thuộc vào chiều dài, tiết diện và bản chất của dây?
3 Bài mới:
III TỔ CHỨC CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC
Hoạt động 1: Giải bài 1 :
HOẠT ĐỘNG ĐIỀU KHIỂN CỦA
GV
ĐẠT
1 em đọc đề ? bài toán cho biết những
đại lượng nào ? Đại lượng nào cần
tìm?
Aùp dụng định luật hay công thức nào
để tính được điện trở của dây dẫn ?
+ Vậy muốn tính cường độ dòng điện
thì ta áp dụng công thức nào ? (I U )
R
+vậy muốn tính R thì ta áp dụng công
thức nào ?
Từng hs tự giải hiểu đê bài để từ đó xác định được các bước giải
Tính điện trở của dây dẫn Tính cường độ dòng điện chạy qua
Cho biết
=1,10 .10-6Ω m
l = 30m S=0,3mm2
Baì giải Điện trở của dây nicrôm là
HS hồn thành BT 1 vào vở
NS: 15/09/2011
ND :21/09/2011
DẪN
Trang 2Giáo án Vật lý 9 ( R l )
S
- Sau khi đã phân tích yêu cầu hs làm
việc cá nhân giải -Tính R tính I
=0,3.10
-6m2 U=220V I=?
6
6
30
0, 3.10
l R S
R
Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn này là
220 2 110
U
R
Hoạt đơng 2: Giải bài 2
GV yêu cầu HS đọc đề và phân tích
bài toán Thảo luận nhóm để tìm các
cách giải khác nhau
GV có thể hướng dẫn gợi ý :
bóng đèn và biến trở được mắc với
nhau như thế nào
- Để bóng đèn sáng bình thường thì
cường độ dòng điện chạy qua biến trở
và bóng đèn là bao nhiêu ?
Công thức tính điện trở tương đương
? Tính R?
Các nhóm làm bài trên bảng phụ ?
GV nhận xét bài làm của các nhóm
Bài 2
Cho biết
R1= 7,5 I= 0,6A U=12V
Rb= 30
=0,40 10-6
Ω m S=1mm2 =1.10 -6 m2 a) R2=?
b) l=?
Bài giải
a)Điện trở tương đương của đoạn mạch
12 20
0, 6
U R I
Vì R1nối tiếp với R2 nên R= R1+ R2=> R2= R
-R1=20 - 7,5 =12,5 (Ω) b)chiều dài của hợp kim nikelin
6 6
30.1.10
75
0, 40.10
l R S
S
HS hồn thành BT 2 vào vở
Hoạt động 3 :Giải bài tập 3
GV yêu cầu HS tự tóm tắt và làm câu
a
Điện trở tương đương của đoạn mạch
MN
-RMN =R12+ Rd
R tđ = ?
điện trở Rd như thế nào ? ( d )
l R
S
+ Vậy muốn tính muốn tính hiệu
điện thế đặt hai đầu của mỗi đèn cần
tính gì trước ( cường độ dòng điện
mạch chính ) công thức nào
?
MN
MN
MN
U
I
R
- Muốn tính hiệu điện thế giữa hai
đầu AB của đoạn mạch mắc song
Cá nhân hoàn thành câu a
Cho biết
R1=600 R2=900
UMN=220V
=1,7 10-8
Ω m S=0,2mm2 =0,2.10
-6 m2
l=20 m a)RMN =?
b)U1=?
U2= ?
Baì giải
a)Điện trở tương đương của đoạn mạch AB(R1//R2)
=>
R R R 1 2
12
R R R
R R
12 600.900 360
600 900
Điện trở của dây đồng
HS hồn thành BT 3 vào vở
Trang 3Giáo án Vật lý 9 song ta làm như thế nào ?
(UAB= IMN R12 )
GV có thể gọi 1 HS khá hay giỏi lên
bảng sửa câu b sau khi GV đã hướng
dẫn
Yêu cầu HS xem lại đơn vị của các
đại lượng đã thống nhất chưa ? và đổi
đơn vị?
Yêu cầu HS về nhà làm bài tập và
chuẩn bị bài mới
2 8
6
2.10
0, 2.10
d
l R
S
Điện trở tương đương của đoạn mạch MN
RMN =R12+ Rd= 360+17=377 Ω Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính
220
0, 58 377
MN MN
MN
U
R
Hiệu điện thế giữa hai đầu của đoạn mạch
AB
UAB= IMN R12 =0,58 360= 208,8V
Vì R1mắc song song với R2 nên U1= U2= UAB= 208,8V
IV Củng cố:
- Nêu cơng thức tính định luật ơm
- Vận dụng giải bài tập
V Dặn dị:
- Về nhà học bài làm bài
- Đọc trước bài mới
VI RÚT KINH NGHIỆM