1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Giáo án Vật lý Lớp 8 - Tiết 31: Bài tập - Năm học 2010-2011

2 12 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 87,38 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

1.Kiến thức: Vận dụng kiến thức để làm các bài tập áp dụng phương trình cân b¨ng nhiÖt vµ n¨ng suÊt táa nhiÖt cña nhiªn liÖu 2.Kü n¨ng: kü n¨ng lµm bµi tËp 3.Thái độ: Tích cực và yêu thí[r]

Trang 1

Ngày soạn:31/03/2011

Tiết 31: bài tập I.mục tiêu bài học

1 Kiến thức: Vận dụng kiến thức để làm các bài tập áp dụng phương trình cân

băng nhiệt và năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu

2.Kỹ năng: kỹ năng làm bài tập

3.Thái độ: Tích cực và yêu thích môn học

II.phương pháp

- Phương pháp học sinh tích cực tự học

III chuẩn bị

Giáo viên: bài tập phần PTCB nhiệt,và năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu

Học sinh: SGK và SBT

IV.Tiến trình tiết dạy

1.ổn định tổ chức (1’)

8A 8B 8C

2.Kiểm tra bài cũ: (9’)

Viết công thức tính nhiệt lượng thu vào hay tỏa ra? Phương trình cân bằng nhiệt? Công thức tính năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu?

3 Bài mới (30’ )

TG Hoạt động của thầy Hoạt động của trò, ghi bảng

15’

15’

Bài 1: Tính khối lượng củi khô dể

đun sôi 1 ấm nước bằng nhôm có

khối lượng 0.3Kg chứa 3 lít nước

ở nhiệt độ ban đầu là 200C

Bài 2: Hãy dùng phương trình cân

bằng nhiệt dể tính nhiệt độ hỗn

hợp gồm 200 gam nước đang sôi

Bài 1: Tóm tắt -m1=0.3 kg, m2 = 3kg -c1 = 880 J/kg.K, c2 = 4200 J/kg.K -t1 = 200C, t2 = 1000C

-t3 = 200C, t4 = 1000C

qcủi khô = 10.106 J/kg

Giải Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi ấm

nước là:

Q = Q1 + Q2 = m1.c1.(t2 – t1) + m2.c2.(t4 – t3) = 0,3.880.(100-20) + 3.4200(100-20) = 1029120 J

Khối lượng để cung cấp nhiệt lượng trên

là : m = Q/q = 1029120/107 = 0,102912 (kg)

Bài 2:

tóm tắt:

Lop8.net

Trang 2

đổ vào 600 gam nước đang ở

nhiệt độ 250C

- m1= 200g = 0,2 kg

- c1 = c2 = 4200 J/kg.K

- t1= 1000C

- m2 = 600g = 0,6 kg

- t2= 250C Tính: t = ?

Giải Khi có sự cân bằng nhiệt ta có

Q1 = Q2 m1.c1.(t1 – t) = m2.c2.(t – t2) 0,2.(100 – t ) = 0,6.(t – 25)

20 – 0,2t = 0,6t – 15

0,8t = 35 t= 43,750C

4 Củng cố bài học(4’)

Viết công thức tính nhiệt lượng thu vào hay tỏa ra? Phương trình cân bằng nhiệt? Công thức tính năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu?

5 Hướng dẫn về nhà(1’)

- Làm các bài tập trong SBT bài 25 bài 26

- Đọc trước bài 27 : Sự bảo toàn năng lượng trong các hiện tượng cơ và nhiệt

V.rút kinh nghiệm giờ dạy

………

………

………

Lop8.net

Ngày đăng: 29/03/2021, 22:57

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w