Câu 2:1đ Bỏ một thỏi kim loại đã được nung nóng đến 750C vào một cốc nước ở nhiệt độ trong phòng khoảng 25 0C, nhiệt năng của thỏi kim loại và của nước thay đổi thế nµo?. A- Nhiệt năng c[r]
Trang 1Ngày soạn:21/04/2011
Tiết 35:kiểm tra học kỳ II I.Mục tiêu của bài học
1 Kiến thức : Kiểm tra đánh giá toàn diên những kiến thức trong toàn bộ quá trình học tập trong năm học
2 Kỹ năng : rèn luyện kỹnăng suy luận giảI bài tập của học sinh làm việc độc lập
3 Thái độ: trung thực, tích cực có tình cảm bộ môn
II Phương Pháp
III.Chuẩn bị
Giáo viên: - GV chuẩn bị đề và đáp án
Học sinh: dụng cụ học tập
IV Tiến trình tiết dạy
1.ổn định tổ chức (’)
8A 8B 8C
2.Kiểm tra bài cũ(không)
3 - Bài mới(45’)
A.đề bài I-Phần trắc nghiệm ( 4điểm, mỗi câu 1 đ)
Khoanh tròn vào chữ cái đứng trước phương án trả lời đúng nhất
Câu 1(1đ)
mạnh
Câu 2:(1đ) Bỏ một thỏi kim loại đã :R! nung nóng đến 750
độ trong phòng (khoảng 25 0
nào?
Câu 3:(2đ)Điền từ thích hợp vào chỗ trống cho đúng ý nghĩa vật lý
a- Có thể truyền từ vật này sang vật khác bằng hình thức dẫn nhiệt b-Sự bằng nhiệt các dòng chất lỏng hay chất khí gọi là sự đối ,:%K
c-Bức xạ nhiệt là sự truyền nhiệt bằng
d) có thể xảy ra cả ở trong chân không
Lop8.net
Trang 2II-Phần tự luận; (6 điểm)
Câu 4: (2đ) Hãy quan sát chiếc phích (bình thuỷ)và cho biết vì sao nó lại :R! chế tạo
hai lớp vỏ thuỷ tinh
Câu 5 : (4đ)
1 = 0,8 kg ở nhiệt độ t1 = 136 0C vào một xô
cân bằng nhiệt Cho nhiệt dung riêng: của sắt c1 = 460 J/kg K; Nhiệt dung riêng của
2
Tính nhiệt độ thực tế của hệ thống khi có cân bằng nhiệt
6 J/kg
b đáp án – thang điểm
Câu 1:A (1đ) Câu 2: D (1đ)
Câu 3:(mỗi câu đúng 0,5đ)
a) Nhiệt năng: b)truyền nhiệt c)các tia nhiệt đI thẳng d)bức xạ nhiệt
Câu 4:(2đ)
hình thức dẫn nhiệt, ngoài ra nó còn :R! tráng một lớp bạc để phản xạ các tia nhiệt Câu 5
Tóm tắt( 0,5đ)
m1 = 0,8 kg a (1.5đ) Khi có cân bằng nhiệt ta có:
t1 = 136 0C Q1 = Q2
m2 = 5 kg m1c1( t1-t ) = m2c2( t – t2 )
t2 = 250C 0,8.460 ( 136 – t ) = 5.4200 ( t – 25 )
c1 = 460 J/kg K 50048 -368t = 21000t - 525000
c2 = 4200 J/kg.K
q= 44 10 6 J/kg t = 270C
Tính t= ? Q’ = 90% Q1 = 90 0,8.460 ( 136 – 27 ) /100
Q’ = 90.109.368/100 = 36100.8 J
Độ giảm nhiệt độ thực tế của sắt là:
t = Q’/ m1c1 = 36100.8/(0,8.460) = 98.1 Vậy nhiệt độ cân bằng là: t = 136 – 98.1 = 37.90C
1/q=0.001 kg
4 củng cố bài học: thu bài và nhận xét giờ kiểm tra
5 Hướng dẫn về nhà: học và đọc :G! bài Động cơ nhiệt
V.rút kinh nghiệm giờ dạy
………
………
………
Lop8.net