Nhiệt lượng toả ra ở dây dẫn khi có dòng điện chạy qua tỉ lệ thuận với bình phương cường độ dòng điện, với điện trở của dây dẫn và thời gian dòng điện ch¹y qua - Hệ thức của định luật: Q[r]
Trang 1Phòng gd quảng trạch đề kiểm tra học kì I - năm học 2011 - 2012 trường thcs quảng hợp Môn: Vật lý lớp 9 - Mã đề 01
Th ời gian: 45 phút (không kể thời gian phát
đề)
Cõu 1: Phỏt biểu và viết hệ thức định luật ễm, giải thớch cỏc đại lượng trong cụng thức và
kốm theo đơn vị của từng đại lượng đú?(2đ)
Cõu 2: Hóy xỏc định chiều của lực từ, chiều của dũng điện, chiều đường sức từ và tờn từ
cực trong cỏc trường hợp được biểu diễn trờn hỡnh vẽ, a,b,c Cho biết kớ hiệu
chỉ chiều dũng điện cú phương vuụng gúc với mặt phẳng trang giấy và cú chiều đi từ phớa trước ra phớa sau, Kớ hiệu chỉ chiều dũng điện cú phương vuụng gúc với mặt phẳng trang giấy và cú chiều đi từ phớa sau ra phớa trước (1,5đ)
Cõu 3: Một bếp điện khi hoạt động bỡnh thường cú điện trở R= 80Ω và cường độ dũng
điện qua bếp khi đú là I = 2,5A (3,5đ)
a, Tớnh nhiệt lượng mà bếp toả ra trong một giõy
b, Dựng bếp điện trờn để đun sụi 1,5kg nước cú nhiệt độ ban đầu là 250C thỡ thời gian đun nước 20 phỳt Coi rằng nhiệt lượng cung cấp để đun sụi nước là cú ớch, tớnh hiệu suất của bếp Biết nhiệt dung riờng của nước là c = 4200J/kg.k
Câu4: Cho đoạn mạch gồm hai điện trở R1 = 15 và R2 = 10 mắc nối tiếp, hiệu điện thế giữa hai đầu R2 là U2 = 20V (3đ)
a) Tính điện trở tương đương của mạch điện
b) Tính công suất tiêu thụ của điện trở R1 và điện trở R2
c) Tính công của dòng điện sản ra ở mạch điện trong thời gian 10 phút
+
N
S
F
+ F SBD:
Trang 2ĐÁP ÁN, BIỂU ĐIỂM CỦA ĐỀ KIỂM TRA HỌC Kè I đề 01
Mụn: Vật lớ 9 Năm học 2011 - 2012
- Cường độ dũng điện chạy qua dõy dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế đặt vào
hai đầu dõy và tỉ lệ nghịch với điện trở của dõy
1đ
Câu1 - Giải thớch cỏc đại lượng trong cụng thức:
+ I: Cường độ dũng điện, đơn vị là Ampe (A)
+ U: Hiệu điện thế , đơn vị là Vụn (V)
+ R: Điện trở dõy dẫn, đơn vị là ễm (Ω)
0,5đ
Câu2
1,5đ
a, Nhiệt lượng mà bếp toả ra trong một giõy là:
b, - Nhiệt lượng cần cung cấp cho 1,5kg nước tăng nhiệt độ từ 250C đến lỳc
sụi:
Qci = c.m.(t2- t1) = 4200.1,5 (100 - 25) = 472500(J)
1đ
- Nhiệt lượng mà ấm điện toả ra là:
Câu3
- Hiệu suất của bếp điện là:
1đ
a) Vì R1 nt R2 nên ta có: Rtđ = R1 + R2 = 15 + 10 = 25() 1đ b) Vì R1 nt R2 nên ta có I = I1 = I2 = U2/R2 = 20/10 = 2(A)
- P1 = I12.R1 = 22.15 = 60 W
Câu4
U I R
472500
600000
ci
tp
Q H
Q
N
S
F
+ F F
Trang 3Phòng gd quảng trạch đề kiểm tra học kì I - năm học 2011 - 2012 trường thcs quảng hợp Môn: Vật lý lớp 9 Mã đề 02
Thời gian: 45 phút (không kể thời gian phát đề)
Cõu 1: Phỏt biểu và viết hệ thức định luật Jun – Len xơ, giải thớch cỏc đại lượng trong
cụng thức và kốm theo đơn vị của từng đại lượng đú?(2đ)
Cõu 2: Hóy xỏc định chiều của lực từ, chiều của dũng điện, chiều đường sức từ và tờn từ
cực trong cỏc trường hợp được biểu diễn trờn hỡnh vẽ a,b,c Cho biết kớ hiệu
chỉ chiều dũng điện cú phương vuụng gúc với mặt phẳng trang giấy và cú chiều đi từ phớa trước ra phớa sau, Kớ hiệu chỉ chiều dũng điện cú phương vuụng gúc với mặt phẳng trang giấy và cú chiều đi từ phớa sau ra phớa trước (1,5đ)
Cõu 3: Một bếp điện khi hoạt động bỡnh thường cú điện trở R= 80Ω và cường độ dũng
điện qua bếp khi đú là I = 2A (3,5đ)
a) Tớnh nhiệt lượng mà bếp toả ra trong 3 giõy
b) Dựng bếp điện trờn để đun sụi 0,5 kg nước cú nhiệt độ ban đầu là 250C thỡ thời gian đun nước 25 phỳt Coi rằng nhiệt lượng cung cấp để đun sụi nước là cú ớch, tớnh hiệu suất của bếp Biết nhiệt dung riờng của nước là c = 4200J/kg.k
Câu4: Cho đoạn mạch gồm hai điện trở R1 = 10 và R2 = 5 mắc nối tiếp, hiệu điện thế giữa hai đầu R2 là U2 = 10V (3đ)
a) Tính điện trở tương đương của mạch điện
b) Tính công suất tiêu thụ của điện trở R1 và điện trở R2
c) Tính công của dòng điện sản ra ở mạch điện trong thời gian 10 phút
+
S
N
F
+ F SBD:
Trang 4ĐÁP ÁN, BIỂU ĐIỂM CỦA ĐỀ KIỂM TRA HỌC Kè I đề 02
Mụn: Vật lớ 9 Năm học 2010 - 2011
Nhiệt lượng toả ra ở dây dẫn khi có dòng điện chạy qua tỉ lệ thuận với bình
phương cường độ dòng điện, với điện trở của dây dẫn và thời gian dòng điện
chạy qua
1đ
Câu1 - Giải thớch cỏc đại lượng trong cụng thức:
+ Q: Là nhiệt lương đơn vị là Jn (J)
+ I: Là cường độ dòng điện , đơn vị là Vụn (V)
+ R: Điện trở dõy dẫn, đơn vị là ễm (Ω)
+ t: Là thời gian dòng điện chạy qua đơn vị là giây (s)
0,5đ
Câu2
1,5đ
a, Nhiệt lượng mà bếp toả ra trong 3 giõy là:
b, - Nhiệt lượng cần cung cấp cho 0,5kg nước tăng nhiệt độ từ 250C đến lỳc
sụi:
Qci = c.m.(t2- t1) = 4200.0,5 (100 - 25) = 157500(J)
1đ
- Nhiệt lượng mà ấm điện toả ra là:
Câu3
- Hiệu suất của bếp điện là:
b) Vì R1 nt R2 nên ta có I = I1 = I2 = U2/R2 = 10/5 = 2(A)
- P1 = I1 R1 = 22.10 = 40 W
- P2 = I22.R2 = 22.5 = 20 W
1đ Câu4
S
N
F +
F