[r]
Trang 1Cấu 1(4 điểm):hãy chỉ rõ câu đúng, câu sai trong n~ câu sau:
A- Số nguyên tử Fe trong 2,8 gam Fe nhiều hơn số nguyên tử Mg có trong 1,4 gam Mg
B- Dung dịch muối ăn là một hỗn hợp
C- 0,5 mol O có khối lượng 8 gam
D- 1 nguyên tử Ca có khối lượng 40 gam
Câu 2 (6 điểm): cho các kim loại Al, Fe, Cu và các gốc : OH, NO3, HCO3, SO4, PO4
Hãy viết các công thức bazơ và muối tương ứng rồi gọi tên
Câu 3 (5 điểm): Để khử m(g) Fe2O3 thành Fe cần 13,44 lít (đktc) hỗn hợp khí CO và H2
a- Viết các PTHH
b- Tính m và % thể tích mỗi khí trong hỗn hợp
Cho biết tỉ khối của hỗn hợp khí so với khí C2H6 bằng 0,5
Fe:56 ; C:12 ; O:16 ; H:1
Câu 4(5 điểm): Trên 2 đĩa cân để 2 cốc đựng dung dịch HCl và H2SO4 cân ở
vị trí thăng bằng
- Cho vào cốc dựng dung dịch HCl 25 gam CaCO3
- Cho vào cốc đựng dung dịch H2SO4 a(g)
Sau một thời gian cân vẫn ở vị trí thăng bằng
Tính a, biết có các phản ứng sau xảy ra:
- CaCO3 + 2HCl -> CaCl2 +CO2 + H2O
- 2Al + 3 H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2
Biết Al:27 ; C:12 ; O:16 ; Ca:40 ; H:1
TRẢ LỜI
1 A sai vì : theo công thức số n.tử = (m/M)x6.023x10^23
=> số n.tử Fe = 3.0155x10^22
số n.tử Mg = 3.5134x10^22
B đúng vì : dung dịch muối ăn là 1 hỗn hợp muối + nước ^^
C đúng vì : 1 mol Oxi có khối lượng 16g => 0.5mol thì là 8g
D sai vì theo chúng ta biết Ca có khối lượng 40g chính xác là 40g/mol hay 40đvC
tức là 1 n.tử Ca kô thể có khối lượng 40g Để tính khối lượng của 1 n.tử Ca
ta sẽ dùng công thức ở câu A => 1 n.tử Ca có khối lượng là 6.6412x10^-23 (g)
2 Al(OH)3 : nhôm hiđrôxit
Al(NO3)3 : nhôm nitrát
Al2(SO4)3 : nhôm sunfát
Al(HCO3)3 : nhôm hiđrocacbonát
AlPO4 : nhôm phốt phát
Fe thì có 2 hoá trị II và III , Cu thì hoá trị II cứ thế ráp vào nghen ^^
3 phương trình mà 859137 đúng rồi nhưng mình mún bổ sung tí ^^
sơ đồ khử Fe2O3 -> Fe3O4 -> FeO -> Fe ( tất cả đều + CO ) nhưng mình có thể tổng hợp cho gọn như 859137
Fe2O3 + 3CO -> 2Fe + 3CO2 (1) ( điều kiện : nhiệt độ )
x 3x
Trang 2Fe2O3 + 3H2 -> 2Fe + 3H2O (2) ( điều kiện : nhiệt độ )
y 3y
gọi x , y lần lượt là số mol Fe2O3 tham gia phản ứng (1) và (2)
+ ta có 3x + 3y = 13.44/22.4 = 0.6 (1)
+ ta có công thức tỉ khối hơi
D(hỗn hợp khí / C2H6) = 0.5 = (M(CO)x3x + M(H2)x3y) / (3x +3y)
=> 28x3x + 2x3y = 9
giải hệ phương trình (1) và (2) ta có 2 nghiệm 3x= 0.3 => x=0.1 và 3y=0.3
=> y=0.1
=> tổng số mol Fe tham gia 2 phản ứng là 0.2mol => m= 0.2x56 = 11.2 (g)
4 giống như 859137 thiếu chữ Al ^^
giải : theo đề ta sẽ có các chất cho vào sẽ tác dụng hết nên bài toán giải theo các chất cho vào
CaCO3 + 2HCl -> CaCl2 + CO2 + H2O
số mol CaCO3 = 0.25 mol => nCO2 = 0.25 mol
bỏ 25g CaCO3 vào sau phản ứng có khí CO2 thoát ra với khối lượng = 11g
=> khối lượng cốc 1 sau phản ứng là 25-11=14 (g)
2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2
số mol Al = a/27 => nH2O = a/18 (mol)
cho a (g) Al vào thấy có H2 thoát ra với khối lượng là a/9 (g)
=> khối lượng cốc 2 sau phản ứng là a - a/9 = 8a/9 (g)
mà khối lương cốc 1 sau phản ứng = khối lượng cốc 2 sau phản ứng nên ta
có
14 = 8a/9 => a= 15.75g