Nhận xét : Số CN sx bq thực hiện không thay đổi so với kế hoạch đề ra.. Với số ngày làm việc thực hiện nhiều hơn 1 ngàytương đương tăng 4% so vs kế hoạch , nhưng số giờ làm việc bq trên
Trang 11a Tuyệt đối :
Sô CN sản xuất BQ=100-100=0
Số ngày lvbq=26-25=1 ngày
Số giờ bq/ngày =7.5-8=0.5h
Giá trị bq 1 giờ= 45-40=5ngđ/h
1b Tương đối
Sô CN sản xuất BQ=100/100=1
Số ngày lvbq=26/25=1.04 ngày
Số giờ bq/ngày =7.5/8=0.94h
Giá trị bq 1 giờ= 45/40=1.125
.Tương đối chênh lệch
Sô CN sản xuất BQ= (100-100)/100=0
Số ngày lvbq=( 26-25)/25=4%
Số giờ bq/ngày =(7.5-8)/8=-6.3% Giá trị bq 1 giờ= (45-40)/40=12.5%
Trang 2Nhận xét : Số CN sx bq thực hiện không thay đổi so với kế hoạch đề ra Với
số ngày làm việc thực hiện nhiều hơn 1 ngày(tương đương tăng 4% so vs kế hoạch) , nhưng số giờ làm việc bq trên ngày là giảm 0.5h(Tương đương giảm (-6.3% giờ) thì giá trị bq 1 giờ đạt được thực hiện cao hơn kế hoạch là 5ngđ/h (tương đương tăng 12,5% so với kế hoạch đề ra)
2
Bước 1 : Xác định nhân tố ảnh hưởng :
Chỉ tiêu ảnh hưởng : Chi phí nhân công= Số lượng* Số ngày *Số giờ
Q0=100*25*8=20.000
Q1=100*26*7.5=19.500
∆Q=Q1-Q0=19.500-20.000=-500
Nhận xét : Với số lượng là 100 công nhân, nhưng số ngày làm việc bq nhiều hơn 1 ngày và số giờ làm việc bq ít hơn 0,5h thì chi phí nhân công sẽ giảm 500ngđ so với
kế hoạch đề ra
Bước 2 : Xác định mức độ ảnh hưởng
∆a=a1*b0*c0-a0*b0*c0=100*25*8-100*25*8=0
∆b=a1*b1*c0-a1*b0*c0=100*26*8-100*25*8=800
∆c=a1*b1*c1-a1*b1*c0-a1=100*26*7.5-100*26*8=-1.300
Nhận xét :
Đối với nhân tố a : Khi thực hiện không thay đổi so với kế hoạch
Đối với nhân tố b : Chi phí nhân công thực hiện với số công nhân không thay đổi
và số giờ không thay đổi thì chi phí cao hơn chi phí đề ra 800ngđ
Đối với nhân tố c: Khi thay đổi số giờ làm việc giảm xuống 0.5h giờ trong khi lượng công nhân và số ngày không đổi thì chi phí công nhân sẽ giảm 1.300ngđ